Bình luận Giao dịch hàng ngày- CHẶNG ĐƯỜNG BƯỚC ĐI CÒN BẤT NGỜ......

Status
Not open for further replies.
Danh mục của quỹ soái ca America LLC, nghe nói 66 mã lận :18::19:

• Like
Reactions: TTN
Chắc lúc đó chưa già bằng chị bây giờ :21::21::21:
Chị N thật có khí chất. E có thể học gì để vươn tới level của c đc ạ. Học thêm tài chính, đọc sách đầu tư gì.. c nhỉ :)

• Like
Chị N thật có khí chất. E có thể học gì để vươn tới level của c đc ạ. Học thêm tài chính, đọc sách đầu tư gì.. c nhỉ :)
Học chém gió đê, giờ chị N chém cũng căng ko chịu thua ai câu nào!:24::24::24:

• Like
Hôm nay con gái mệt xin nghỉ học buổi sáng,
Rảnh rỗi, làm một việc gieo duyên lành bằng cách gõ lại 1 đoạn " Nhìn thấu suốt đời sống hằng ngày" của Krishnamurti nhé :1:
" Bạn nói bạn yêu vợ mình.
Trong tình yêu đó có can dự khoái lạc tính dục, khoái lạc của việc có ai đó trong nhà chăm sóc con bạn, nấu ăn.
Bạn tùy thuộc vào bà ấy, bà ấy cho bạn cơ thể, những cảm xúc, sự khích lệ, cảm giác an toàn và hạnh phúc nhất định.
Thế rồi bà ấy quay lưng với bạn, bà ấy thấy buồn chán và ra đi với người khác, và toàn bộ sự thăng bằng cảm xúc của bạn bị hủy diệt, cái sự rối loạn này được gọi là ghen tuông. Trong đó có đau đớn, khắc khoải, hận thù và bạo động.
Vậy điều bạn thật sự có ý nói là : " Chừng nào cô còn thuộc về tôi thì tôi yêu cô, nhưng hễ lúc nào cô không thuộc về tôi thì tôi ghét cô. Chừng nào tôi còn có thể dựa vào cô để thỏa mãn những đòi hỏi của tôi về tính dục hoặc ngược lại thì tôi yêu cô, nhưng hễ lúc nào cô thôi cung ứng những cái tôi muốn thì tôi không ưa cô nữa."
Như thế trong con người bạn có sự tương phản, có sự phân ly, và khi bạn cảm thấy phân ly với người khác thì không có tình yêu."

" Phải chăng bạn không biết ý nghĩa thật sự của việc yêu người nào đó là gì? Yêu không hận thù, không ghen tuông, không giận dữ, không muốn can thiệp vào tư duy và hành động của người ấy, không lên án, không bào chữa.
Nơi có tình yêu thì không có sự so sánh, cũng không có trách nhiệm và bổn phận. Nếu bạn bị bắt buộc làm một điều gì đó vì bổn phận của bạn thì bạn không yêu điều bạn đang làm..."

Theo Wikipedia
J.Krishnamurti, cuộc sống và những lời dạy của ông trải dài trong phần lớn thế kỷ hai mươi, được nhiều người tôn vinh là một con người có ảnh hưởng sâu sắc nhất vào ý thức nhân loại trong thời đại hiện nay. Là một hiền nhân, triết gia và tư tưởng gia, ông soi sáng cuộc sống của hàng triệu người khắp thế giới: những người trí thức và những người bình thường, cả người già lẫn người trẻ. Ông tạo ra ý nghĩa căn bản và mới mẻ cho tôn giáo bằng cách chỉ rõ một cách sống vượt khỏi tất cả những tôn giáo có tổ chức. Ông can đảm đối diện những vấn đề của xã hội hiện nay và phân tích bằng sự rõ ràng có khoa học những hoạt động của trí não con người. Tuyên bố rằng sự quan tâm duy nhất của ông là "làm cho con người được tự do một cách tuyệt đối và không điều kiện", ông tìm kiếm sự giải thoát con người khỏi tình trạng bị điều kiện sâu thẳm của tánh ích kỷ và đau khổ.

Vậy "yêu" là gì ạ =))).
Và Hạnh Phúc mà tác giả đề cập đến là gì ?
Nó dài lắm, gọi là gieo duyên tức là quăng ra một ít thính, ai dính thì tìm đọc nha :21:
"Đam mê không động lực
Đam mê mà không là kết quả của một cam kết hay ràng buộc nào đó, đam mê mà không phải là thèm khát. Người không biết đam mê là gì sẽ không bao giờ biết TY vì TY chỉ có thể thành hình khi có sự hoàn toàn buông bỏ bản thân.
Một tâm trí đang tìm kiếm thì không phải là tâm trí đam mê, và bắt gặp TY mà không tìm kiếm là cách thức độc nhất để nhận được nó. Như hoa đưa hương, đóa hoa cho mọi người và cho kẻ nào hít thật sâu và ngắm nhìn thât khoái cảm.

"Nếu bạn không biết làm gì để có TY, bạn đừng làm gì cả, tuyệt đối không làm gì cả. Lúc đó bạn hoàn toàn yên lặng nội tâm. Bạn không hiểu điều đó có ý nghĩa gì sao?
Nó có nghĩa là bạn không tìm kiếm, không mong muốn, không theo đuổi, không chút nào có tâm điểm. Lúc đó có TY."

Last edited:
Status
Not open for further replies.
Back