Forex calendar

Em short EU từ trưa đến giờ :D
Bồi tiếp đê. Tiện tay short luôn gold. Tiện tay Long UJ. hi hi hi Pending home sales m/m tốt quá trời, kiểu này càng khẳng định là không có QE gì hết. Mà hôm rồi xem Thúy Nga - Ông Ngạn có nói đồng USD vẫn mạnh lắm và rất được ưa chuộng. Sống ở Mỹ vẫn sướng nhất. :D

Last edited:
Sự kiện quan trọng nhất tuần này có lẽ là bài phát biểu của Chủ tịch Fed Bernanke cuối tuần tại Jackson Hole. Sau tuần trước Fed Minutes cho thấy rằng một số thành viên FOMC đã trở nên dovish hơn, người ta chờ đợi bài phát biểu của Bernanke để cố hiểu rõ hơn những bước tiếp theo của Fed, nhất là từ khi diễn ra cuộc họp FOMC trước đã có nhiều tín hiệu khả quan cho kinh tế Mỹ. Nếu Bernanke hé ra chi tiết nào khẳng định sẽ có QE3, hoặc một số biện pháp nới lỏng nào khác, đồng USD sẽ cắm đầu xuống ngay. Dự đoán cá nhân thì tôi cho rằng Bernanke sẽ chẳng có tin gì mới ở Jackson Hole, ông sẽ chờ đến kì họp tới của FOMC vào tháng 9 để đợi tham khảo thêm các số liệu kinh tế.

Super Mario Draghi cũng sẽ phát biểu ở Jackson Hole, nhưng bài phát biểu của ông này vào thứ bảy, sau khi thị trường đóng cửa, nên sẽ không ảnh hưởng gì tới tuần này. Hơn nữa, ông này nổ hơi nhiều, không theo kiểu ông Trichet hồi xưa.

Bác có nhận thấy khoảng 1 tuần trở lại đây các chỉ số kinh tế ra xấu hơn không? Bác nghĩ thế nào về khả năng sắp tới?

Bác có nhận thấy khoảng 1 tuần trở lại đây các chỉ số kinh tế ra xấu hơn không? Bác nghĩ thế nào về khả năng sắp tới?

Tôi lại thấy các số liệu kinh tế Mỹ từ đầu tuần trước đến giờ xấu tốt lẫn lộn, không rõ xu hướng. Cụ thế:
Tốt: Flash Manufacturing PMI, New Home Sales, Durable Goods Orders m/m, S&P/CS Composite-20 HPI y/y, Pending Home Sales m/m
Xấu: Existing Home Sales, Unemployment Claims, Core Durable Goods Orders m/m, CB Consumer Confidence

Mà gọi là xấu/tốt thì nó cũng chỉ xấu/tốt hơn dự đoán không nhiều, không có số liệu gây sốc nào. Nên tôi nghĩ Fed vẫn cứ wait and see thôi.

Last edited by a moderator:
Tối nay EU cho một cây nến H1 (73 pips), bác Apprentice có thể cho em hỏi lý do của cú rơi đó có phải là do tin này ko ạ? http://www.forexcrunch.com/eurusd-falls-below-support-as-slovak-pm-says-50-chance-of-euro-breakup/ hay còn do "news" nào khác nữa không ạ ? và đến giờ, đà rơi của GU vẫn còn tiếp tục trong khi EU thì đã chậm lại?

Cũng có thể là do tin đó, tôi không biết rõ. Theo tôi thì lời nói của một ông Thủ tướng Slovak sẽ không ảnh hưởng lâu dài đến cặp EU. Tôi sẽ để ý nhiều hơn nếu câu đó là do bà Merkel hay ông Hollande nói. Ở khu vực eurozone nếu tính đến các lãnh đạo các nước thì chỉ có 2 ông bà đó nói thì mới có sức nặng.

Cũng có thể là do tin đó, tôi không biết rõ. Theo tôi thì lời nói của một ông Thủ tướng Slovak sẽ không ảnh hưởng lâu dài đến cặp EU. Tôi sẽ để ý nhiều hơn nếu câu đó là do bà Merkel hay ông Hollande nói. Ở khu vực eurozone nếu tính đến các lãnh đạo các nước thì chỉ có 2 ông bà đó nói thì mới có sức nặng.

Dạ, cám ơn bác ạ. Bác có lý giải nào cho cú rơi tối qua được ko ạ?

he he he Trả lời ké. Theo tôi cú rơi tối qua liên quan đến Unemployment claims của mẽo, mặc dù nó không tốt như dự báo nhưng nó cũng không xấu hơn trước nên khả năng có QE là thấp. Thời gian vừa qua Chứng mẽo tăng, gold tăng là do kỳ vọng vào 1 gói easy... gì gì đó và EU tăng cũng là kỳ vọng vào gói kích thích của Europe Bank. Và một khi khả năng QE của mẽo không có thì đồng nghĩa với khả năng gói kích thích của EU hay mua Bonds để giảm chi phí lãi vay cũng không nên mới có tình trạng tất cả đều xuống như vậy.

Theo tôi, bác đừng nên cố giải thích lý do từng cái move của thị trường. Những move mấy chục pip như tối qua có lẽ tuần nào cũng có. Cả khi sau đó mình có giải thích được, thì nó cũng đã qua rồi, move đã xong rồi, không giúp ích gì được cho mình, trừ phi bác muốn thành analyst.

Tôi ghi ra các sự kiện kinh tế ở đây, thực ra là để tôi nhớ giờ các sự kiện đó, và nếu có thể thì tìm cách giảm thiểu rủi ro cho các trade của tôi vào các giờ đó. Tôi không trade theo news, nên news với tôi là 1 yếu tố tiềm ẩn rủi ro lớn.

he he he Trả lời ké. Theo tôi cú rơi tối qua liên quan đến Unemployment claims của mẽo, mặc dù nó không tốt như dự báo nhưng nó cũng không xấu hơn trước nên khả năng có QE là thấp. Thời gian vừa qua Chứng mẽo tăng, gold tăng là do kỳ vọng vào 1 gói easy... gì gì đó và EU tăng cũng là kỳ vọng vào gói kích thích của Europe Bank. Và một khi khả năng QE của mẽo không có thì đồng nghĩa với khả năng gói kích thích của EU hay mua Bonds để giảm chi phí lãi vay cũng không nên mới có tình trạng tất cả đều xuống như vậy.

Theo tôi, bác đừng nên cố giải thích lý do từng cái move của thị trường. Những move mấy chục pip như tối qua có lẽ tuần nào cũng có. Cả khi sau đó mình có giải thích được, thì nó cũng đã qua rồi, move đã xong rồi, không giúp ích gì được cho mình, trừ phi bác muốn thành analyst.

Tôi ghi ra các sự kiện kinh tế ở đây, thực ra là để tôi nhớ giờ các sự kiện đó, và nếu có thể thì tìm cách giảm thiểu rủi ro cho các trade của tôi vào các giờ đó. Tôi không trade theo news, nên news với tôi là 1 yếu tố tiềm ẩn rủi ro lớn.

cám ơn hai bác đã bớt chút thời gian trả lời...

chúc hai bác và gia đình kỳ nghỉ lễ vui vẻ :)

Tuần này rất nhiều sự kiện quan trọng, trong đó quan trọng nhất là:

Ngày 4/9: 11.30 (AUD) RBA Rate Statement

Ngày 5/9: 20.00 (CAD) BOC Rate Statement

Ngày 6/9: 18.00 (GBP) Asset Purchase Facility và Official Bank Rate (nhiều khả năng BOE sẽ giữ nguyên lãi suất nên sẽ không có MPC Rate Statement).

Ngày 6/9: 19.30 (EUR) ECB Press Conference

Ngày 7/9: 19.30 (USD) NFP

Ngoài ra còn khá nhiều những tin tức quan trọng khác như GDP và Employment của Úc, Service PMI, Manufacturing Production của Anh, ISM Non-manufacturing PMI của Mỹ... Có lẽ tuần này FX sẽ dao động ác liệt, các bác cân nhắc điểm đặt lệnh thật kĩ.

Back