Thảo luận Có công thức nào cho F1 hôm nay

Mình làm hết sức,kết quả do trời thôi anh.Hai đứa nhà em 4 tuổi là đi học các kiểu rồi.Như đi chơi thôi nhưng ngoại ngữ là phải chuẩn bản ngữ,toán để phát triển tư duy thôi...không kỳ vọng gì nhưng quan trọng nhất là yêu cầu giáo viên truyền cho nó được cái ngọn lửa đam mê tìm hiểu và khám quá.
Theo TA là em phản đối câu "mình làm hết sức kết qua do giời" trong thời điểm (timing) mới 4 tuổi. Câu ý để giành lúc bọn chúng 16 đi

Mình cũng đang làm như vậy, cố gắng hết sức trong điều kiện của mình để sau này không phải nói câu biết thế. Mình cho rằng thành công hay không vẫn chủ yếu do nội lực và tư chất của F1 (phải cỡ 60-70%), môi trường, GD, và thậm chí cả hồng phúc gia đình nữa v...v.. chiếm 30% còn lại.
Khứa khứa... giống nhau thế

Nên hướng dẫn cho con biết nghe nhạc, học nhạc và biết chơi 1 loại nhạc cụ nào đó.
Mình làm hết sức,kết quả do trời thôi anh.Hai đứa nhà em 4 tuổi là đi học các kiểu rồi.Như đi chơi thôi nhưng ngoại ngữ là phải chuẩn bản ngữ,toán để phát triển tư duy thôi...không kỳ vọng gì nhưng quan trọng nhất là yêu cầu giáo viên truyền cho nó được cái ngọn lửa đam mê tìm hiểu và khám quá.

Cảm ơn bác Báo Hồng, đợt này hóng bác là chính!
Em cười bù mấy hôm ăn đấm thôi bác, tùy hàng đang giữ... với em cuộc chơi mới lại bắt đầu cứ rời stop loss lên 1 chút
hì hì em hiểu rồi, bác cứ tìm đứa nào gà mơ như em làm cầy tơ, lúc nào sợ quá nhè hết hàng ra là lúc đấy vào cao trào phải kg ạ?:1smiley_vn24:

Last edited:
Theo TA là em phản đối câu "mình làm hết sức kết qua do giời" trong thời điểm (timing) mới 4 tuổi. Câu ý để giành lúc bọn chúng 16 đi
No no...1 tuổi đến 10 tuổi là giai đoạn tích lũy đó. BO đoạn 1 là khúc cấp 2, BO tiếp là khúc cấp 3 và đại học. Giai đoạn tích lũy mà không chặt chẽ, BO nửa vời và không đi xa được.

hì hì em hiểu rồi, bác cứ tìm đứa nào gà mơ như em làm cầy tơ, lúc nào sợ quá nhè hết hàng ra là lúc đấy vào cao trào phải kg ạ?:1smiley_vn24:
không có oan em quá!
không giải thich dc cụ thể tại sao, em chỉ thấy còm của bác đang vận hành đúng với thị trường thôi thì theo thôi...

Last edited:
No no...1 tuổi đến 10 tuổi là giai đoạn tích lũy đó. BO đoạn 1 là khúc cấp 2, BO tiếp là khúc cấp 3 và đại học. Giai đoạn tích lũy mà không chặt chẽ, BO nửa vời và không đi xa được.
À em chỉ nói đến khía cạnh câu "người tính không bằng trời tính" của cha mẹ chỉ nên sử dụng khi con cái là một công dân không cần giám hộ trước pháp luật về hành vi của chúng thôi mờ.:1:

Mình cũng đang làm như vậy, cố gắng hết sức trong điều kiện của mình để sau này không phải nói câu biết thế. Mình cho rằng thành công hay không vẫn chủ yếu do nội lực và tư chất của F1 (phải cỡ 60-70%), môi trường, GD, và thậm chí cả hồng phúc gia đình nữa v...v.. chiếm 30% còn lại.
chủ đề này hay đây. em nhất trí hoàn toàn với com trên của anh
định hướng và sự giúp đỡ của bố mẹ rất quan trọng nhưng bậc nhất thì phải là tư chất của F1
ngoài ra thì em cũng nhất trí với Colai , quãng thời gian đẻ định hình tính cách và cân bố mẹ theo sát nhất là câp 2 . chứ cấp 1 cũng cần những gd nền tảng nhưng kg quan trọng như cấp 2 vì lúc đó sự hấp thụ môi trường xung quanh của đứa trẻ rất mạnh

Con lớn nhà em đã được biểu diến Piano trước 4.000 khán giả bất đắc dĩ.cũng ổn chị ạ.
Tranh của nó,có bức các cô ở vitaminart bảo có thể mang triển lãm.
vậy tốt quá rồi. bạn thật là ng mẹ hạnh phúc chắc mắt sáng long lanh khuôn mặt rạng ngời khi ngắm nhìn con học con chơi.
ngày bé mình học nhiều, Khối lượng bài vở cực nhiều nhưng mình nuốt đc hết nhờ âm nhạc. sau này lớn hơn có nhu cầu đọc nhiều sách để mở mang cũng là nhờ âm nhạc

vậy tốt quá rồi
ngày bé mình học nhiều, Khối lượng bài vở cực nhiều nhưng mình nuốt đc hết nhờ âm nhạc
À.em đang đau đầu vì lớp 4 mà nó vẫn không chịu học buổi tối vì bảo thế thì còn gì tuổi thơ của con.Đang nhờ giáo viên tác động các kiểu.Kể cả khoa sử địa nó cũng bảo mới làm quen chỉ thế thôi,con đọc ở lớp đủ rồi.Được cái nó cứ thủ khoa nên mình vẫn tìm cách gỡ từ từ.

chủ đề này hay đây. em nhất trí hoàn toàn với com trên của anh
định hướng và sự giúp đỡ của bố mẹ rất quan trọng nhưng bậc nhất thì phải là tư chất của F1
ngoài ra thì em cũng nhất trí với Colai , quãng thời gian đẻ định hình tính cách và cân bố mẹ theo sát nhất là câp 2 . chứ cấp 1 cũng cần những gd nền tảng nhưng kg quan trọng như cấp 2 vì lúc đó sự hấp thụ môi trường xung quanh của đứa trẻ rất mạnh
Biết là nói hơi nhiều và chiếm đất, nhưng nói chút để ai có con cái đang nhỏ như mình có thể hiểu rõ hơn tâm sinh lý đứa trẻ.
Từ 2 tuổi đến 6 tuổi là nhân cách hình thành rõ nét rồi, giai đoạn tiếp theo là uốn nắn và đưa vào nề nếp, thúc đẩy năng lực bản thân. Giai đoạn dưới 10 tuổi, con cần xây dựng lòng tự trọng, tình yêu thương, sự tự tin vào bản thân mình. Khi đó bước vào cấp 2, giai đoạn con bắt đầu thực sự chịu ảnh hưởng từ bạn bè, con có năng lực để dám đương đầu và dám chịu trách nhiệm.
Qua 10 tuổi là con cái biết sự thật là "Con cái hông có thuộc quyền sở hữu của ba mẹ". Nên muốn con như thế nào, thì dưới 10 tuổi là lo vun trồng, bón phân, bắt sâu rồi.

Biết là nói hơi nhiều và chiếm đất, nhưng nói chút để ai có con cái đang nhỏ như mình có thể hiểu rõ hơn tâm sinh lý đứa trẻ.
Từ 2 tuổi đến 6 tuổi là nhân cách hình thành rõ nét rồi, giai đoạn tiếp theo là uốn nắn và đưa vào nề nếp, thúc đẩy năng lực bản thân. Giai đoạn dưới 10 tuổi, con cần xây dựng lòng tự trọng, tình yêu thương, sự tự tin vào bản thân mình. Khi đó bước vào cấp 2, giai đoạn con bắt đầu thực sự chịu ảnh hưởng từ bạn bè, con có năng lực để dám đương đầu và dám chịu trách nhiệm.
Qua 10 tuổi là con cái biết sự thật là "Con cái hông có thuộc quyền sở hữu của ba mẹ". Nên muốn con như thế nào, thì dưới 10 tuổi là lo vun trồng, bón phân, bắt sâu rồi.
Lý thuyết quá!
Hãy ở bên cạnh chúng, nhưng đừng làm tự làm nô lệ của chúng và những gì marketing đang xây dựng...

Lý thuyết quá!
Hãy ở bên cạnh chúng, nhưng đừng làm tự làm nô lệ của chúng và những gì marketing đang xây dựng...
Quan trọng nhất là phải để chúng tự do,thậm trí tự do cãi lại mình nếu mình chưa đúng.
Con em mẫu giáo em còn có yêu cầu đổi giáo nhiên và nhóm bạn sau mỗi năm nữa cơ.

E đọc đâu đó có tài liệu nói rằng giai đoạn 0-3 tuổi cực quan trọng. Trẻ có thể học nhiều thứ trong giai đoạn này. Có điều, nhiều bậc cha mẹ vẫn đánh giá thấp năng lực của trẻ trong giai đoạn này nên không dám dạy hoặc cho trẻ học hỏi, tiếp thu nhiều. Vô tình đã bỏ qua một cột mốc rất quan trọng trong quá trình nuôi dạy trẻ.

Back