Chứng khoán Việt Nam dưới góc nhìn PTKT - 2015

Cần gì phức tạp thế ạ? Đã luyện 1000 lần tư thế cơ bản chưa thần tượng ơi ?:21:
Ps: Cái code hàng chợ í là để cho dễ hình dung thôi nhoá, đơn giản bằng cái trendline thế này không sướng hơn à ?! Happy weekend, cuối tuần này thần tượng lại không say riệu ạ ?!
View attachment 1238
Cảm ơn thần tượng, em vẫn đang luyện đây :1: tại em xem lướt qua 1 số cp em đang theo dõi thấy mô hình Harmonic khá đúng với biến động giá của tụi nó trong quá khứ, nên cứ treo lên thế xem dần thần tượng ạ :1: tuần này treo niêu thần tượng ơi :10: thần tượng cũng ko say riệu à :partytime:
thật ra, CKVN cũng ko chuẩn lắm với harmonic....
nhưng hổng sao, mình cứ thực tập rùi điều chỉnh
Đa tạ sư tỷ chỉ giáo :1: tại em gà mờ quá nên thấy cái gì hay hay lại tha lôi về rồi theo dõi điều chỉnh dần ạ :1:

Hi các bác, đọc bài các bác phân tích thấy hay quá, nhất là anh @chim_non idol của em. Em cũng muốn chia sẻ một góc nhìn phân tích kĩ thuật của em.
Em thì mấy cái mô hình harmonic hoặc pattern em không rành lắm, trước cũng có đôi lần thử nhưng mà toàn trật lất nên give up nuôn :D. Hiện tại thì em sử dụng system đánh theo dòng tiền. Các bác có thể tham khảo hình bên dưới, các indicator thì do em tự chế :D (chắc tại do em dốt mà dùng indi sẵn toàn bị lừa :(( ). Luận theo đánh giá về dòng tiền thì em cho rằng thị trường đã đạt đỉnh dòng tiền vào phiên 8/6 như cái indi SMI của em chỉ ra. Nhưng sau đó index vẫn còn lên 1 đoạn nữa. Tuy nhiên nếu các bác để ý thì hầu hết các mã có GTGD lớn trên TT như fit, flc vv thì đã đạt đỉnh từ phiên 8/6 và sau dó dù TT đi lên nữa thì các mã này vẫn tèo thảm. TT sau 8/6 được kéo theo các sector riêng để rút dần (theo em gọi là quá trình phân phối trọng 1 sóng ngắn hạn) do đó nó kéo tiếp 1 số dòng CK, BANK, PV. Đến phiên 25/6 thì nó đã cho cảnh báo lần 2 dấu hiệu đảo chiều, và phiên T6 vừa rồi thì confirm thực sự. Theo quan sát của em trong quá khứ thì với cách đi của dòng tiền như thế này, thì chỉ số SMI của em cũng phải xuống cỡ -1000 tỷ thì mới có cú PB (hiện tại là -18 tỷ). Em thì rất ít khi đặt ra mốc này mốc nọ để bắt, nhưng nếu để em dự đoán thì chắc cỡ 560-570 và còn tùy vào cách di chuyển của index, xuống từ từ thì sự đau đớn kéo dài hihi.
Cũng nhờ cái sys cùi này mà em tiễn nốt toàn bộ số cp BID trong 2 ngày 25,26 mới tránh dc quả lừa thần thánh với phương trâm "tin ra là bán" trên TTCKVN :2:. Đúng là CKVN như oánh bạc!

Hi các bác, đọc bài các bác phân tích thấy hay quá, nhất là anh @chim_non idol của em. Em cũng muốn chia sẻ một góc nhìn phân tích kĩ thuật của em.
Em thì mấy cái mô hình harmonic hoặc pattern em không rành lắm, trước cũng có đôi lần thử nhưng mà toàn trật lất nên give up nuôn :D. Hiện tại thì em sử dụng system đánh theo dòng tiền. Các bác có thể tham khảo hình bên dưới, các indicator thì do em tự chế :D (chắc tại do em dốt mà dùng indi sẵn toàn bị lừa :(( ). Luận theo đánh giá về dòng tiền thì em cho rằng thị trường đã đạt đỉnh dòng tiền vào phiên 8/6 như cái indi SMI của em chỉ ra. Nhưng sau đó index vẫn còn lên 1 đoạn nữa. Tuy nhiên nếu các bác để ý thì hầu hết các mã có GTGD lớn trên TT như fit, flc vv thì đã đạt đỉnh từ phiên 8/6 và sau dó dù TT đi lên nữa thì các mã này vẫn tèo thảm. TT sau 8/6 được kéo theo các sector riêng để rút dần (theo em gọi là quá trình phân phối trọng 1 sóng ngắn hạn) do đó nó kéo tiếp 1 số dòng CK, BANK, PV. Đến phiên 25/6 thì nó đã cho cảnh báo lần 2 dấu hiệu đảo chiều, và phiên T6 vừa rồi thì confirm thực sự. Theo quan sát của em trong quá khứ thì với cách đi của dòng tiền như thế này, thì chỉ số SMI của em cũng phải xuống cỡ -1000 tỷ thì mới có cú PB (hiện tại là -18 tỷ). Em thì rất ít khi đặt ra mốc này mốc nọ để bắt, nhưng nếu để em dự đoán thì chắc cỡ 560-570 và còn tùy vào cách di chuyển của index, xuống từ từ thì sự đau đớn kéo dài hihi.
Cũng nhờ cái sys cùi này mà em tiễn nốt toàn bộ số cp BID trong 2 ngày 25,26 mới tránh dc quả lừa thần thánh với phương trâm "tin ra là bán" trên TTCKVN :2:. Đúng là CKVN như oánh bạc!
View attachment 1241
Hay qúa :1:
Cho em xin cái ý tửởng Build cái smi dc không bác ( không xin cốt nhé) cám ơn bác :1:

Hay qúa :1:
Cho em xin cái ý tửởng Build cái smi dc không bác ( không xin cốt nhé) cám ơn bác :1:
Nó là dòng tiền vào và ra TT của tất cả các mã trên TT bác ạ. Đại khái là khi tiền vào một mã làm tăng giá thì là tiền bullish, dòng tiền dương được đẩy vào TT. Ngược lại tiền vào mà giảm giá cp thì là bearish dòng tiền bị rút khỏi TT.

Last edited:
Cái code này chỉ khi nào đạt giá trị mô hình nó mới vẽ ra thôi sư tỷ chứ nó không có dự đoán điểm D, lần trước em có theo dõi thì tại điểm VNI 589.x lần đầu nó đã vẽ ra mô hình rồi, nhưng nếu thị trường vẫn tăng thì tới giá trị điểm D mới nó sẽ vẽ lại, em có ngó wa chart week thì các giá trị gần như chuẩn theo Harmonic luôn sư tỷ, chờ... :1:
@HatienVF : các nhà tạo code đã tuân thủ đúng theo tinh thần Harmonic : khi pattern hoàn thành xong mới action. Còn vẽ pattern harmonic khi nó đang hình thành là không chính thống, lại là một vấn đề khác .
Nếu đã sọc con bướm tại 595 thì điểm cover là 576, chỉ đơn giản vậy thôi. Harmonic là một hệ thống không thừa nhận có trend. Nó không kết luận gì về trend trước đó có thay đổi hay không.

@HatienVF : các nhà tạo code đã tuân thủ đúng theo tinh thần Harmonic : khi pattern hoàn thành xong mới action. Còn vẽ pattern harmonic khi nó đang hình thành là không chính thống, lại là một vấn đề khác .
Nếu đã sọc con bướm tại 595 thì điểm cover là 576, chỉ đơn giản vậy thôi. Harmonic là một hệ thống không thừa nhận có trend. Nó không kết luận gì về trend trước đó có thay đổi hay không.
Đa tạ bác chỉ giáo, mà bác cho em hỏi tại sao lại là 576 vậy bác, em gà mờ cái vụ này lắm :2:

@HatienVF : tôi tin là công cụ của bác phải có xác định target.
Còn tôi chỉ là xác định hổ trợ, kháng cự bằng tay trên chart thôi, đâu có gì mới. 575 là lằn ranh xác định bướm chết hay sẽ đầu thai vì vậy cover ở 576 cho hợp với tính khôn vặt của VN mềnh :1:

View attachment 1241
Nhìn thế này smi sắp tới khu vực kiếm ăn lai dc hả pac?

View attachment 1241
Like mạnh :thankyou:

tổng kết:
- EW: khả năng nhịp giảm cuối và sau đấy là uptrend thần thánh.
- Ichi: vẫn nằm trong kịch bản tăng giá thần thánh, chỉ là đoạn điều chỉnh cho tới khi gẫy cái mốc ấy ấy.
- trường phái quẻ: nửa cuối tháng âm chỉnh để tăng thần thánh vào nửa cuối năm.
- Theo thời tiết: mưa gió bão bùng xong thì hết nước, trời nắng to.
Còn cái gì ko các bác nhỉ?
Chiến lược: bảo toàn mạng trong điều kiện thời tiết xấu, huy động mọi nguồn lực chuẩn bị sẵn sàng cho nhịp tăng thần thánh trong điều kiện khô hạn, nắng nóng :cungly:

tổng kết:
- Ichi: vẫn nằm trong kịch bản tăng giá thần thánh, chỉ là đoạn điều chỉnh cho tới khi gẫy cái mốc ấy ấy.
Chiến lược: bảo toàn mạng trong điều kiện thời tiết xấu, huy động mọi nguồn lực chuẩn bị sẵn sàng cho nhịp tăng thần thánh trong điều kiện khô hạn, nắng nóng :cungly:
Toàn thấy thần thánh cả, mê vãi :4:

Toàn thấy thần thánh cả, mê vãi :4:
nghe cho sướng tai mà a :21:. Nhưng đúng là các trường phái (đọc phân tích của mọi người) đều đang thống nhất là tương lai sáng lạng, quá khứ huy hoàng, có mỗi hiện tại là đang như kứt :24:
à, theo cả cái trường phái đánh rotation, thì cũng đang là uptrend với sự vận động của cash. Chỉ có điều từ cái ngày 4k tỷ tới giờ thì có vẻ cash mới chưa tăng mấy, nên vòng xoay ngắn và độ tập trung cao tới mức vào sai hàng là há mồm :37:

tổng kết:
Vãi các loại thần thánh :4:

Công ty chứng khoán VPBS cho rằng, NĐ 60 chắc chắn sẽ tạo ra biến động giá cổ phiếu có lợi cho giao dịch ngắn hạn. Nhưng khi các quy định mới được làm rõ, giá cổ phiếu của các công ty này có thể giảm.
Chính phủ đã chính thức ban hành Nghị định số 60/2015/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 58/2012/NĐ-CP ngày 20 tháng 7 năm 2012 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Chứng khoán và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Chứng khoán.
Điều mà nhà đầu tư tập trung nhất trong Nghị định mới này là quy định về tỷ lệ sở hữu của nhà đầu tư nước ngoài, mà điểm mới nhất là khoản d mục 1 của Điều 2a. Theo đó, ngoại trừ các cam kết quốc tế của Việt Nam khi hội nhập và các ngành nghề kinh doanh có điều kiện, tỷ lệ sở hữu nước ngoài là không hạn chế tại các công ty đại chúng, trừ trường hợp quy định khác trong Điều lệ công ty.
rồi nới room rồi hiiiiiiiiiiiiiiiiii đại ca kia chắc ôm ấn dọa ma cú chót..bấy giờ là cuối tháng 6 rùi :4::4::4:

NB: điều kiện của ngành CK thực ra là chứng chỉ chuyên môn, vốn PD là 600 hay 800 tỏi gì đó, vậy mà cũng dọa pà con phát

Last edited:
Back