Chứng khoán Việt Nam dưới góc nhìn PTKT - 2015

(Ngày 26/06/2015)Danh sách các mã CP vô chiêu "song kiếm hợp bích" (tích lũy chờ bùng phát): ^THUYSAN CAD DBT DHM GTT HDG HLA HVG IDJ IVS LCM NDX NHP NTB OGC PLC PVA PVL PXM SBA SDA SDD SDJ SDT SHP TJC VCS VKP VNA VNH VOS VPC. Danh sách các mã CP vô chiêu "song kiếm hợp bích phi tiên" (đã bùng phát): CAD VCS. Danh sách các mã CP vô chiêu "song kiếm hợp bích lòi ruột" (đã suy giảm): CMX HKB KSA TSC
Bác làm thế nào post chart mà dùng mạng VNPT vẫn xem được thì tốt quá.

Có mấy tay chơi như FLC 40 triệu, OGC 10-15 triệu , CII , HHS nên là khác tí cũng ....chấp nhận được :21:. Cơ bản thì cái trend bên này dễ rụng hơn . Giống nhau thì đều là uất tức trend - 1 là PV - 1 là Banh Càng
Nếu đi như chart năm ngoái mà vùng chân sóng đã hơn 100 T cổ phiếu thì vùng đỉnh chắc phải 300 T cp:4:

Về mặt thời gian thì đã đủ để nhộng thành bướm, chót cánh bướm tầm 594-595 theo lý thuyết và bướm chết khi VNI closed <575. Dù ADX vẫn còn sức mạnh, tuy nhiên có ít nhất 2 cầy tơ đã cho tín hiệu cản trở quá trình VNI trở thành bướm xinh hoàn chỉnh. Đây là giai đoạn gấp gáp và phải bình tỉnh vì vẫn còn cơ hội ra hàng giá tốt dựa vào những dao động giá lớn trong phiên nếu vẫn còn hàng.
Chuyện bướm xinh có thể đến đây là hết. Tạm thời em không nhìn được gì hết.
Bướm xinh vô tình vừa lột xác đã rủ cánh bay đi làm bao trader ngẩn ngơ ( tham khảo type 3 trong thớt của @Phát Lộc http://vietcurrency.vn/threads/68-86.542/page-58 ). Để chắc chắn bướm có chết hay không em cần biết tốc độ rơi về 575 của VNI.
Do weekly MACD chưa có dấu hiệu tạo đỉnh nên trong tuần tới VNI sẽ co giật mạnh trong range (57x - 590), giửa 2 elipse màu tím. Nếu VNI test ngay 58x trong 1-2 phiên tới thì xác suất bướm chết hơi bị cao.

VNIndex: Thập diện mai phục

05:31
Phát Trịnh
Tôi nhận thấy mô hình "Cá Mập" kinh điển đang được xác lập trên đồ thị của chỉ số VNIndex, với giá mục tiệu D được dự báo ở mốc 562 điểm

Các bạn nên cân nhắc
Bác giải ngố giúp em tại sao nó lại như vậy? Một là cá mập. Hai là D.

Bắt là bướm phải là bướm
Cho là cua mới được phần là cua ?

Nghĩa là tôi thích nhìn thị trường với con mắt khách quan , không gò ép theo suy nghĩ chủ quan thôi mà .
Tôi cũng không nhớ đọc về Harmonic hồi năm nào nữa , nên chỉ biết để đấy thui . :yahoo_108:
Con bướm 58x hôm nọ của ai đó thì hỏng vì cánh dài ra 59x .
Còn con bướm của bác thì không lấy B từ cái nến bia mộ nên tôi nghĩ nó vẹo .Mà vẹo thì nên tính lại .
@lang-tu : nếu đã đọc Harmonic đủ lâu thì chắc chắn rằng bạn sẽ không bao giờ vẽ con bướm ở 580. Ở đó làm gì có harmonic. Có nhiều tên gọi cho các mẩu hình nhưng đó không phải là điều quan trọng đâu bạn. Tôi gọi con bướm cho nó vui vui tí và dễ tán hươu tán vượn thôi mà. Ok, nếu thích chính xác, bạn chịu khó lật lại tài liệu rồi tìm cho mình một cái tên thích hợp cho pattern này :53:
Điểm B của tôi lấy như vậy là có chủ ý về time đấy bạn à

Bắt là bướm phải là bướm
Cho là cua mới được phần là cua ?

Nghĩa là tôi thích nhìn thị trường với con mắt khách quan , không gò ép theo suy nghĩ chủ quan thôi mà .
Tôi cũng không nhớ đọc về Harmonic hồi năm nào nữa , nên chỉ biết để đấy thui . :yahoo_108:
Con bướm 58x hôm nọ của ai đó thì hỏng vì cánh dài ra 59x .
Còn con bướm của bác thì không lấy B từ cái nến bia mộ nên tôi nghĩ nó vẹo .Mà vẹo thì nên tính lại .
con bướm 589 là con bướm nhỏ xinh của tôi đấy. :21:
nếu đo đúng chính xác 1.618 thì nó đóng ở 594.x đấy. nhưng tôi thích lùi lại 0.001 vì đó là mốc giá đi vào vùng nguy hiểm. tôi đã từng posted ko dưới 2 lần tại VC & VF về việc cái cần xác định là vùng nguy hiểm & vùng đảo chiều vì đó là nơi traders có thể tìm kiếm và thấy dc dấu & tín hiệu để tác chiến. mức quá đà là có thể cho phép, ngay trong mô hình harmonic cũng cho phép traders tính toán % quá đà này. nhưng chúng ta là TAer cần hiểu & quán triệt rằng, các mức, ratio sách đưa phải hiểu đó là vùng trọng điểm / nguy hiểm để focus on it. chứ ko phải để xác định điểm cao nhất & thấp nhất. :D

nếu bác @lang-tu có theo dõi, chắc cũng đọc dc rằng ở đâu đó viết là, sẽ có cú đánh thốc uptrhust ...., nếu nhìn trên chart của bác Linh đưa lên tại post #919 có thể nhận thấy các cú gaps đánh thốc vội vã lên 595 rồi xụi lơ.vì quá vội & hấp tấp mà lại ko bền nên ko cuốn dc mấy tiền vào (>>> thía là ...ý đồ pp thất bại rùi... :21: )
những hiện tựơng này, để ý 1 chút và ko bị cuốn vào nhịp nhấp nháy xanh đỏ lập loè của TT thì rất dễ nhận ra....

PS: về chuyên môn học thuật, gọi đó là nến upthrust thì ko đúng vì nó ko đủ các dk để gọi tên đó, nhưng ý nghĩa của nó cho TT thì ko sai :D

hì...hổm cũng nhắc, thấy cú thốc này thì đừng để bị cuốn theo, nhưng mà....có mấy traders nhịn dc, chúng ta là những con nghiện mất rùi. :D

Last edited:
Nhìn 1 cách thoáng qua , thật là đơn giản thui thì cũng thấy cần phải lưu ý khu vực đỉnh tháng 3/2015 .
Nhưng nhìn 2 cái chat dưới thì cứ xem nó có gãy không đã .
Gãy thì chia ván mới , nói làm gì 55x hay 56x . Nhẹ hều !

Chart ngàyView attachment 1231
Chart tuần View attachment 1232
Chỉ cần những đường cơ bản ta cũng thấy được xu hướng. Nói chung là chưa có gì phải xoắn cả. Tuần tới này ta sẽ biết nên đi hay ở. :heo09:

con bướm 589 là con bướm nhỏ xinh của tôi đấy. :21:
nếu đo đúng chính xác 1.618 thì nó đóng ở 594.x đấy. nhưng tôi thích lùi lại 0.001 vì đó là mốc giá đi vào vùng nguy hiểm. tôi đã từng posted ko dưới 2 lần tại VC & VF về việc cái cần xác định là vùng nguy hiểm & vùng đảo chiều vì đó là nơi traders có thể tìm kiếm và thấy dc dấu & tín hiệu để tác chiến. mức quá đà là có thể cho phép, ngay trong mô hình harmonic cũng cho phép traders tính toán % quá đà này. nhưng chúng ta là TAer cần hiểu & quán triệt rằng, các mức, ratio sách đưa phải hiểu đó là vùng trọng điểm / nguy hiểm để focus on it. chứ ko phải để xác định điểm cao nhất & thấp nhất. :D
Em xin phép post ảnh minh họa bằng công cụ thần tượng @Rùa con tặng :10:

Em xin phép post ảnh minh họa bằng công cụ thần tượng @Rùa con tặng :10:
tks, bạn. bạn thử zoom cái W1 chart xem thế nào, theo cái nhìn của Bon thì nó đang hình thành con bướm bự đấy. thử vẽ theo công thức harmonic xem sao, theo cái nhìn cá nhân thì nó đang hình thành thân cánh bên phải.

chờ TT confirmed.
ps: xin lưu ý theo kinh nghiệm cá nhân 1 chút, mình hay làm cách này: kết hợp TA và bảng điện: theo mô hình trên chart thì tới điểm đầu mút mô hình vẽ ra mới kết thúc, tuy nhiên áp vào TT sẽ thấy, khi giá đi càng tiệm cận vùng đầu mút đó, thì luôn có hiện tượng phân hoá, theo cách gọi của các bác là "uất ức" gì đó, và đó chính là khúc làm khó traders. khúc này kill rất nhiều profit của mình, vì nếu ng nào đã ra sớm lúc TT vào vùng nguy hiểm nhưng vẫn thấy TT còn ổn thế là nghĩ sẽ ko sập đâu, mình nhanh lẹ chọn cổ ngon thì vẫn ăn, hứa vào T3 rùi ra, có 3 ngày chứ mấy, TT ko sập ngay dc đâu, thế là đưa chân. nhưng thực tế chứng minh nhiều lần là chúng ta có .....ăn thật, mà là ăn...slap. :D . Vì vậy, đừng cố, cố quá là quá cố :D khúc này ráng ngồi ngoài quan sát kỹ, cho TT chiến xong điểm mút này, ngã ngũ thì mình vào.

tks, bạn. bạn thử zoom cái W1 chart xem thế nào, theo cái nhìn của Bon thì nó đang hình thành con bướm bự đấy. thử vẽ theo công thức harmonic xem sao, theo cái nhìn cá nhân thì nó đang hình thành thân cánh bên phải.

chờ TT confirmed.
ps: xin lưu ý theo kinh nghiệm cá nhân 1 chút, mình hay làm cách này: kết hợp TA và bảng điện: theo mô hình trên chart thì tới điểm đầu mút mô hình vẽ ra mới kết thúc, tuy nhiên áp vào TT sẽ thấy, khi giá đi càng tiệm cận vùng đầu mút đó, thì luôn có hiện tượng phân hoá, theo cách gọi của các bác là "uất ức" gì đó, và đó chính là khúc làm khó traders. khúc này kill rất nhiều profit của mình, vì nếu ng nào đã ra sớm lúc TT vào vùng nguy hiểm nhưng vẫn thấy TT còn ổn thế là nghĩ sẽ ko sập đâu, mình nhanh lẹ chọn cổ ngon thì vẫn ăn, hứa vào T3 rùi ra, có 3 ngày chứ mấy, TT ko sập ngay dc đâu, thế là đưa chân. nhưng thực tế chứng minh nhiều lần là chúng ta có .....ăn thật, mà là ăn...slap. :D . Vì vậy, đừng cố, cố quá là quá cố :D khúc này ráng ngồi ngoài quan sát kỹ, cho TT chiến xong điểm mút này, ngã ngũ thì mình vào.
Cái code này chỉ khi nào đạt giá trị mô hình nó mới vẽ ra thôi sư tỷ chứ nó không có dự đoán điểm D, lần trước em có theo dõi thì tại điểm VNI 589.x lần đầu nó đã vẽ ra mô hình rồi, nhưng nếu thị trường vẫn tăng thì tới giá trị điểm D mới nó sẽ vẽ lại, em có ngó wa chart week thì các giá trị gần như chuẩn theo Harmonic luôn sư tỷ, chờ... :1:

Cái code này chỉ khi nào đạt giá trị mô hình nó mới vẽ ra thôi sư tỷ chứ nó không có dự đoán điểm D, lần trước em có theo dõi thì tại điểm VNI 589.x lần đầu nó đã vẽ ra mô hình rồi, nhưng nếu thị trường vẫn tăng thì tới giá trị điểm D mới nó sẽ vẽ lại, em có ngó wa chart week thì các giá trị gần như chuẩn theo Harmonic luôn sư tỷ, chờ... :1:
dùng cái code detect harmonic patterns phải rất cẩn thận, kiểm nghiệm cho vui thôi, nó dùng phương thức zig zag để tìm các điểm cao thấp (turning) để tính toán H pattern... nên khi cá điểm H L thay đổi thì nó cung thay đổi, nói cách khác là nó sẽ repaint patterns...
chart W thì chú ý quan sát :)
@lang-tu: cám ơn anh :)

ờ, mình ko xài code, mình xài ....mắt. :D sorry. mắt hòm hòm mường tượng trc các hình học ảo, sau đó mới vẽ, nếu kẻ vẽ cẩn thận thì có lẽ cũng gần sít con số code vẽ ra.
vào investing.com, search VNI, và kẻ bằng....tay. dê dịch điểm D theo ý muốn (mình dịch thấp hơn công thức 0.001% để cảnh báo giá vào "vùng nguy hiểm") :D

Con người, mây, gió, trăng, sao, hành tinh :4:
Mơ theo trăng, và vơ vẩn cùng mây :21:
không biết cụ Xuân Diệu ngày xưa có nghiên cứu Astrology và Ichimoku Kinko Hyo không ? sao mà đồng cảm đến vậy ?! :1:

Cảm Xúc

Làm thi sĩ, nghĩa là ru với gió
Mơ theo trăng, và vơ vẩn cùng mây,
Để linh hồn ràng buộc bởi muôn dây,
Hay chia sẻ bởi trăm tình yêu mến.

Đây là quán tha hồ muôn khách đến;
Đây là bình thu hợp trí muôn hương;
Đây là vườn chim nhả hạt mười phương,
Hoa mật ngọt chen giao cùng trái độc....

Đôi giếng mắt đã chứa trời vạn hộc;
Đôi bờ tai nào ngăn cản thanh âm :
Của vu vơ nghe mãi tiếng kêu thầm ...
Của xanh thắm thấy luôn màu nói sẽ ...

Tay ấp ngực dò xem triều máu lệ,
Nghìn trái tim mang trong một trái tim
Để hiểu vào giọng suối với lời chim,
Tiếng mưa khóc, lời reo tia nắng động.

Không có cánh nhưng vẫn thèm bay bổng;
Đi trong sân mà nhớ chuyện trên trời :
Trút ngàn năm trong một phút chơi vơi;
Ngắm phong cảnh giữa hai bề lá cỏ ...

Tôi chỉ là một cây kim bé nhỏ,
Mà vạn vật là muôn đá nam châm;
Nếu hương đêm say dậy với trăng rằm,
Sao lại trách người thơ tình lơi lả .
Xuân Diệu

Last edited:
dùng cái code detect harmonic patterns phải rất cẩn thận, kiểm nghiệm cho vui thôi, nó dùng phương thức zig zag để tìm các điểm cao thấp (turning) để tính toán H pattern... nên khi cá điểm H L thay đổi thì nó cung thay đổi, nói cách khác là nó sẽ repaint patterns...
chart W thì chú ý quan sát :)
@lang-tu: cám ơn anh :)
ờ, mình ko xài code, mình xài ....mắt. :D sorry. mắt hòm hòm mường tượng trc các hình học ảo, sau đó mới vẽ, nếu kẻ vẽ cẩn thận thì có lẽ cũng gần sít con số code vẽ ra.
vào investing.com, search VNI, và kẻ bằng....tay. dê dịch điểm D theo ý muốn (mình dịch thấp hơn công thức 0.001% để cảnh báo giá vào "vùng nguy hiểm") :D
Đa tạ nhị vị sư huynh, sư tỷ chỉ giáo :1:
Em mới rinh cái code này bên lớp học của thầy KK về, đang giai đoạn mày mò sử dụng vì mấy mô hình Harmonic biến thể với các biến số phức tạp quá, thử dùng code kết hợp với nến và các chỉ báo khác xem ra cũng ko đến nỗi nào, để dần dần kiểm nghiệm xem sao ạ :1:

Em mới rinh cái code này bên lớp học của thầy KK về, đang giai đoạn mày mò sử dụng vì mấy mô hình Harmonic biến thể với các biến số phức tạp quá, thử dùng code kết hợp với nến và các chỉ báo khác xem ra cũng ko đến nỗi nào, để dần dần kiểm nghiệm xem sao ạ :1:
Cần gì phức tạp thế ạ? Đã luyện 1000 lần tư thế cơ bản chưa thần tượng ơi ?:21:
Ps: Cái code hàng chợ í là để cho dễ hình dung thôi nhoá, đơn giản bằng cái trendline thế này không sướng hơn à ?! Happy weekend, cuối tuần này thần tượng lại không say riệu ạ ?!

gửi các bác bức tranh trừu tượng có kết hợp vài cái mới đang thử nghiệm :1:
Con người, mây, gió, trăng, sao, hành tinh :4:
View attachment 1237

Mơ theo trăng, và vơ vẩn cùng mây :21:
không biết cụ Xuân Diệu ngày xưa có nghiên cứu Astrology và Ichimoku Kinko Hyo không ? sao mà đồng cảm đến vậy ?! :1:
Nhìn éo hiểu gì nuôn, nên hok có Like. Bình giải mấy câu thì em mới Like được :1:

thật ra, CKVN cũng ko chuẩn lắm với harmonic....
nhưng hổng sao, mình cứ thực tập rùi điều chỉnh

Back