Chứng khoán Việt Nam dưới góc nhìn PTKT - 2015

haha...
king hay sh.it thì có khác gì đâu, chỉ là tên gọi thì gọi là gì chả dc, quan trọng gì.
ps: I nâu diu: biết gì thế, nói nghe xem thử
thì biết "anh" rất giỏi và có thiện ý, thế thôi :)
ta là ai, ....ta không còn là mình.... rồi ta lại là mình, nhưng mình với ta ngày xưa là không như nhau :)
hì hì... lảm nhảm lung tung, anh đừng để ý :)
GT & GL

thì biết "anh" rất giỏi và có thiện ý, thế thôi :)
ta là ai, ....ta không còn là mình.... rồi ta lại là mình, nhưng mình với ta ngày xưa là không như nhau :)
hì hì... lảm nhảm lung tung, anh đừng để ý :)
GT & GL
Thế mà cụ bảo là biết hí hí
Dạo này tâm cụ manh động quá (giống em[emoji17] ). Cụ nên đứng ngoài thị trường vài hôm cho tâm tĩnh, khi tâm tĩnh thì cụ nhìn mọi thứ sẽ khác ngay thôi[emoji39]

But the crash of 2016 really is coming. Dead ahead.
(2016 sụp đổ. Chết đến nơi rồi)
It’s time to start the countdown to the crash of 2016. No, this is not a prediction of a minor correction. Plan on a 50% crash

Bài viết của anh già
Paul B. Farrell

anh em có thể xem ở đây: http://www.marketwatch.com/story/stock-market-crash-of-2016-the-countdown-begins-2015-02-25

Tuy nhiên anh già này ngoài việc hô tèo tèo tèo liên hồi thì không thấy nói tại sao?
Stock Market Crash in 2015 is Coming, Despite Widespread Bullishness

http://www.profitconfidential.com/stock-market/stock-market-crash/
Giai trẻ John Whitefoot giải thích cặn kẽ hơn: Nó tèo bởi bong bóng. Chứng tăng, mọi thứ không cải thiện. Chứng tăng gấp 2, mọi thứ không cải thiện. Lương vẫn thấp và thất nghiệp vẫn nhiều.

But the fact of the matter is that a large number of important indicators point to the fact that the U.S. could experience another stock market crash in 2015.
Remember, stock markets are only as strong as the companies within them. On the surface, all looks well, but it isn’t. That’s because the U.S. economy, while improving, is extremely vulnerable. So maybe the idea of a major stock market collapse or correction in 2015 isn’t that big of a stretch. The U.S. unemployment rate may have slipped below the six-percent threshold, but a large number of Americans—roughly 12%—remain underemployed.(1) Wages have been flat and, perhaps not coincidently, approximately 15% of the U.S. population is on food stamps.(2)

Rất đau đầu thưa anh em
Biểu đồ dưới đây cho thấy các chỉ số TTCK châu Á, Mỹ đều quá bán. Divergence cả năm, cả RSI lẫn MACD. Mà lại chart tuần... Cực nghiêm trọng.
Vậy vấn đề sụp hố chỉ là thời gian
Và tất cả chúng ta đều sụp.

SSEC.JPG S&P500.JPG hsi.JPG

Tại sao?
Bởi dư tiền, chứng tăng giá loanh quanh 2 lần
Nhưng vẫn thất nghiệp, thu nhập không cải thiện, DN vẫn dễ đổ vỡ như lời 2 anh 1 già 1 trẻ song kiếm giao hợp trên kia trình bày
Và rõ nhất: Hàng hóa không lên giá. Tăng trưởng , sản xuất không cải thiện, hàng hóa cơ bản không thể lên giá. Chứng lên liệu có phải bong bóng?
Dĩ nhiên là CÓ

untitled.JPG BDI.JPG

(Bài viết ăn cắp ý tưởng của nhiều anh chị VC. Có cân nhắc ý kiến của Huy dớt)

Last edited:
bạn nhạy cảm quá thui, buddy. :)
vui nhé!
ok, buddy thì bút đi :21:
không quan tọng :) thanh kiu !!!!
Thế mà cụ bảo là biết hí hí
Dạo này tâm cụ manh động quá (giống em[emoji17] ). Cụ nên đứng ngoài thị trường vài hôm cho tâm tĩnh, khi tâm tĩnh thì cụ nhìn mọi thứ sẽ khác ngay thôi[emoji39]
okie, quá manh động và chí phèo :)
cám ơn anh, em sẽ rút kinh nghiệm
em biết nhưng không biết :D
Nike Wend các Cụ :)

But the crash of 2016 really is coming. Dead ahead.

(Bài viết ăn cắp ý tưởng của nhiều anh chị VC. Có cân nhắc ý kiến của Huy dớt)
tks Caco nhiều, e cứ note lại đã tháng sau lại lật giở ra ngó xem.
câu hỏi là crash sẽ đến vào lúc nào và xuất phát từ hướng nào ???

Last edited:
Mỗi người 1 góc nhìn nhỉ, chứng khoán TG thi nhau vượt đỉnh hết rồi, trong khi Việt Nam còn chưa qua được đỉnh trong năm 2009
Theo em kinh tế VN khởi sắc thì chứng khoán sẽ lên trong dài hạn thôi, em nghĩ đơn giản thế này kinh tế tốt lên của cải vật chất nhiều hơn, đương nhiên tiền sẽ nhiều hơn mà tiền nhiều thì giá cả hàng hóa tăng, mà chứng khoán cũng là một loại hàng hóa
Xét về kinh tế thì Việt Nam cũng đã khủng hoảng trong một thời gian tương đối dài từ 2009 đến giờ, hết ngân hàng rồi bất động sản khó,nhiều tín hiệu lạc quan đang ở phía trước nên em vẫn bullish trong dài hạn
Dự đoán là vậy còn anh em ở đây đa số đánh ngắn cứ liệu cơm gắp mắm thôi

Mỗi người 1 góc nhìn nhỉ, chứng khoán TG thi nhau vượt đỉnh hết rồi, trong khi Việt Nam còn chưa qua được đỉnh trong năm 2009
Theo em kinh tế VN khởi sắc thì chứng khoán sẽ lên trong dài hạn thôi, em nghĩ đơn giản thế này kinh tế tốt lên của cải vật chất nhiều hơn, đương nhiên tiền sẽ nhiều hơn mà tiền nhiều thì giá cả hàng hóa tăng, mà chứng khoán cũng là một loại hàng hóa
Xét về kinh tế thì Việt Nam cũng đã khủng hoảng trong một thời gian tương đối dài từ 2009 đến giờ, hết ngân hàng rồi bất động sản khó,nhiều tín hiệu lạc quan đang ở phía trước nên em vẫn bullish trong dài hạn
Dự đoán là vậy còn anh em ở đây đa số đánh ngắn cứ liệu cơm gắp mắm thôi
uh,
nhưng đừng hưng phấn và chủ quan quá nghen, Fed mà tăng lần 1 LSCB vào 6/2015 thì VN ko neo nổi đâu cũng phải nới tỷ giá U/V, sẽ tác động đến chứng trường.
đấy là câu chuyện của tháng sau, 2 ngày cuối tuần này cứ kê cao gối ngủ đã. :)
G9W

tks Caco nhiều, e cứ note lại đã tháng sau lại lật giở ra ngó xem.
câu hỏi là crash sẽ đến vào lúc nào và xuất phát từ hướng nào ???
Bài viết của a Caco khá trùng quan điểm với em , tuy nhiên nó chưa xảy ra ngày 1 ngày 2 đâu.
bệnh đã ở khắp nơi ( nợ cp, nợ xấu Nh, tỷ giá, bong bóng bđs..) ăn thua ngậm sâm được bao lâu nữa thôi.

hay!
mà khi nào vậy bác ? anh em toàn oánh T3 chạy kịp ko bác ?
Paul B. Farrell

là ai? có phải là 1 nhà ....Vĩ như Paul Krugman???
OK!
Tiến sĩ tâm lý
Tiến sỹ luật
TRưởng ban chống khủng khoảng (dạng phòng quản lý rủi ro) JP Morgan

Rồi nghi vấn rồi, vĩ mô ông đâu có trình độ đỉnh như Mr.Kruman, như vậy chẳng qua ông ngồi ở phòng nè...thì phán trước cho chắc, trúng thì như trúng số có khi lên CEO JP, không thì ..chẹp nhiệm vụ của phòng tao là tìm ....nguy cơ mà.

Mà theo các thằng Pro trader tao biết . số % dự DJ dump từ hồi 17.000 không nhỏ đâu nha, kết quả là bọn nó teo TK kha khá nha....cụ nào trade DJ tự biết :D:D:D

Like weekend!
NB: điển hình là cụ T K Minh kêu DJ dump từ 2014, giờ này nó còn bull lên đâu

Paul B. Farrell

là ai? có phải là 1 nhà ....Vĩ như Paul Krugman???
OK!
Tiến sĩ tâm lý
Tiến sỹ luật
TRưởng ban chống khủng khoảng (dạng phòng quản lý rủi ro) JP Morgan

Rồi nghi vấn rồi, vĩ mô ông đâu có trình độ đỉnh như Mr.Kruman, như vậy chẳng qua ông ngồi ở phòng nè...thì phán trước cho chắc, trúng thì như trúng số có khi lên CEO JP, không thì ..chẹp nhiệm vụ của phòng tao là tìm ....nguy cơ mà.

Mà theo các thằng Pro trader tao biết . số % dự DJ dump từ hồi 17.000 không nhỏ đâu nha, kết quả là bọn nó teo TK kha khá nha....cụ nào trade DJ tự biết :D:D:D

Like weekend!
NB: điển hình là cụ T K Minh kêu DJ dump từ 2014, giờ này nó còn bull lên đâu
tui gửi 1 ông thấy cơ cho dung hòa quan điểm này :D
http://ndh.vn/-den-nam-2020-chi-so-vn-index-se-tang-truong-100--2015041010288816p4c146.news

còn quan điểm của tui thì ngắn hạn cứ lên cái đã, tìm xong Lower hi thì mới mò xuống đáy C. (or tích cực nữa thì hiher hi xong thì test đỉnh 2014 - cái này trên nhận định của tui ko chắc)

Do MACD trên weekly vẫn chưa cho dấu hiệu tạo đáy nên theo tui vẫn còn khả năng VNI test lại 540. Tuy nhiên theo quan điểm của tui, điều này không đáng ngại vì weekly đã có 2 cây hammer dò đáy 530 khá tốt làm cho cửa về 520 của gấu khó lòng toại nguyện. Nếu đã bắt được đáy thì hold đến 570 rồi tính VNI.JPG

Back