BlueDiamond's Trading Diary

Theo ý hiểu của em thì cái này để đo độ cao của rebounce, tức là the base phải xây trước thì sau đó mới đo độ cao của cái move???
Thực ra cái move down này có thể đo bằng Fib nhưng mình suy nghĩ theo cái tâm tình của người trong cuộc khi không đẩy lên được thì đạp xuống cũng phải đạp sao cho bõ công!

Last edited by a moderator:
Hôm nay ai cắt lỗ đầu phiên thì buồn một chút nhưng nếu họ lại mua giá cao hơn vào ngày mai thì có thể sẽ nhân đôi nỗi buồn!

hôm nay đầu phiên bác có nói test cung, mong bác chỉ cho nhìn vào đâu, tiêu chí nào để biết điều đó ah? Món quan sát bảng điện này khá mới mẻ với em, mong được bác chỉ giáo :)

hôm nay đầu phiên bác có nói test cung, mong bác chỉ cho nhìn vào đâu, tiêu chí nào để biết điều đó ah? Món quan sát bảng điện này khá mới mẻ với em, mong được bác chỉ giáo :)

Thực ra em cũng không biết nói thía nào cho nó chuyên nghiệp nhưng mà nhìn quen rồi thì thấy lần nào kịch bản nó cũng diễn ra như vậy! nói chung là có volatile để đo lực bán xem mạnh hay yếu,thường là những phiên mà bên bán đã mệt mỏi rồi! Cái này lại phải nhờ anh Giai Làng nói cho nó chính qui hơn ạ!

Khe cửa quá hẹp nhỉ! Chỉ dành cho những người có thân thủ phi phàm!

Cách đơn giản nhất em hay quan sát là xem khi thử đập mạnh bán ra thì người bán khác "hùa theo" có nhiều không ? Hoặc tăng nhấp nhổm lực cầu giá tham chiếu/xanh nhẹ & sau đó nhìn lực bán thế nào.

Con đười này nằm ườn xác trên cây nhưng nếu chuyển động thì cũng mạnh mẽ lắm đây!

Con đười này nằm ườn xác trên cây nhưng nếu chuyển động thì cũng mạnh mẽ lắm đây!

Cú bốp này dữ lém đây vì lực nén mạnh. Xác định trend nữa là ăn tiền. Có thể anh theo dõi thêm VNI và VN30, nó không đi ngược xu hướng đâu. Hình như chạm dải dưới rồi thì phải không anh? Canh kỹ nghen.
Good luck, good trade.

Cú bốp này dữ lém đây vì lực nén mạnh. Xác định trend nữa là ăn tiền. Có thể anh theo dõi thêm VNI và VN30, nó không đi ngược xu hướng đâu. Hình như chạm dải dưới rồi thì phải không anh? Canh kỹ nghen.
Good luck, good trade.
Sáng hôm nay thấy tiền không vào nên anh cũng ra hàng cũ của con này rồi! Còn một ít hàng mới mua hôm qua nữa! Anh cũng may được mấy lần nên toàn thoát qua được khe cửa hẹp có thể sau này không còn được may mắn như vậy nữa! Anh sẽ rút kinh nghiệm sâu sắc! Thank em đã vào chia sẻ và góp ý!

Hai mươi qui tắc vàng khi giao dịch

Cái này em thấy hay hay nên vừa mới dịch nếu có gì không ổn mong các bác chỉnh sửa cho em nhé!

1- Quên các tin tức bên ngoài đi, hãy nhìn vào chart ( Forget the news, remember the chart)
2- Khi giá tạo đỉnh cao mới hãy mua vào lần test lại đầu tiên, khi giá tạo đáy mới hãy bán vào lần test lại đầu tiên.
( Buy the first pullback from a new high. Sell the first pullback from a new low)
3- Mua tại hỗ trợ, bán tại kháng cự.( Buy at support, sell at resistance)
4- Bán khi bull trap không bán khi máu đổ lanh tanh bành (Short rallies not selloffs)
5- Không mua bán ở khu vực đường trung bình( xem qui luật số 3)( Don't buy up into a major moving average or sell down into one)
6- Đừng cố lao theo sung lực của giá khi bạn không tìm được điểm thoát ở đâu(Don't chase momentum if you can't find the exit)
7- Exhaustion gap thì sẽ được điền còn breakaway và continuation gap thì không là nói phét đấy đừng tin(Exhaustion gaps get filled. Breakaway and continuation gaps don't)
8- Xu hướng mới của giá sẽ quay lại test đường hỗ trợ, kháng cự gần nhất(Trends test the point of last support/resistance)
9- Kiếm tiền phải có thời điểm đừng chống lại qui luật đó(Trade with the TICK not against it)
10- Nếu bạn còn phải do dự một điều gì đó, thì môi trường này không có chỗ cho bạn(If you have to look, it isn't there)
11- Bán tại đỉnh thứ hai và mua tại đáy thứ hai(Sell the second high, buy the second low)
12- Cuối cùng thì xu hướng mới là bạn của bạn(The trend is your friend in the last hour)
13- Tránh giao dịch đầu giờ(Avoid the open)
14- Tìm điểm đảo chiều cho trend xuống khi có hai đỉnh thấp hơn và đáy kép(1-2-3-Drop-Up. Look for downtrends to reverse after a top, two lower highs and a double bottom)
15- Thị trường bull nằm trên MA 200 còn thị trường bear nằm dưới đường này(Bulls live above the 200 day, bears live below)
16- Giá có trí nhớ của nó(Price has memory)
17- Khối lượng lớn sẽ làm mất hướng đi hiện tại(Big volume kills moves)
18- Một xu hướng thì không thể xuất hiện ngay được( phải tích lũy trong nhiều ngày) (Trends never turn on a dime)
19- Quá trình tạo đáy sẽ diễn ra lâu hơn quá trình tạo đỉnh(Bottoms take longer to form than tops)
20- Hãy kiếm tiền của thằng khác trước khi nó kiếm tiền của mình(Beat the crowd in and out the door. You have to take their money before they take your

20 Quy tắc của bác em code nó thành cái TS là kiếm ăn được rùi , công chi đi phán vĩ mô với chính trị cho thêm bệnh :D

Bác mà code được, thì ai mà chả code được. Mà ai cũng code được thì đi ăn cám cả lũ à. Bác phải luôn nhớ nhé: 5% lũ trade là sống nhờ rỉa thịt những kẻ còn lại.

Bài học lần này!
Finding reversal

Bác cần xem lại:
1. ADX bác set là 7 và RSI bác set là 15, nó khiên cưỡng.
2. ADX và RSI đều là chỉ số momentum. Tui chắc là bác tìm phân kỳ (divergence) phải không để xác định reversal, nếu vậy bác phải thêm giá và trend nữa để tìm.
3. Bác đọc chart chứ đừng để chart đọc bác. Bác bị lộ rùi đó hee.. hee

He! Em vẫn chưa bị lộ đâu! Em gợi ý bác nhé:
ADX là để đo cường độ của trend
RSI là momentum đo sức mạnh của giá hiện tại

Bác nghĩ sao khi ADX đang cực thịnh >50 bị bẻ gập xuống còn RSI đang từ thấp cùng cực lại ngoi lên cái mà E muốn nói đây là từ cái extreme để tìm ra cái reversal!

Tóm lại là E vẫn nằm trong đống rơm nhé!He hee!

Trở về quét nhà cho đỡ bụi bặm!
Hôm nay mình vào CTG giá tham chiếu kiếm vài đồng lẻ ăn cái kẹo lạc cho đỡ đói lòng không biết có được không?

Back