Bình luận giao dịch hàng ngày 2016

Status
Not open for further replies.
Em chợt nhận ra chị phù hợp với nghề giáo viên, trên bục giảng chị thỏa sức truyền đạt những điều tốt đẹp, còn đời thường thì có việc gì khó khăn mọi người lại cứ phải gọi các ông anh ông chú thì miệng khó đòi hỏi những điều tốt đẹp:21::21::21:
Toàn tự mình làm đấy chứ, có nhờ vả được ai đâu.

Em có lần nói với chị rồi mà, đầu tư vs đầu cơ, khó lòng mà dung hòa được. Đầu cơ quan trọng nhất vẫn là stock price, cóa ăn là theo thôi. Thép đã thấm vào đâu so với VEF? Hay so với MSR?
Còn muốn xét dài hạn đúng hay sai (chị hay phân tích hướng này) thì đợi KQKD 3 năm sau sẽ rõ. Quá đơn giản vại mà chị?!
Mày đúng ko phải do đám đông đồng tình, mày đúng là do những dự kiện mày phân tích là chuẩn. Ông Graham chả nói thế còn gì? Mà em cứ lâu lâu lại thấy chị hay muốn đám đông công nhận chị đúng ( phản biện cho chị thấy rõ chỗ sai) ?!

Trước tiên phải nói là khi chị bàn về 1 cổ phiếu nào đó, hoàn toàn không có mục đích pr hay dìm hàng, vì nếu chấp nhận bỏ đi những giá trị khác chỉ để có tiền thì mình giàu lâu rồi.
Nói về cổ phiếu của ngành thép đặc biệt là HSG và HPG thì mình thấy lạ lắm. Giá quặng giảm các anh ấy lãi lớn vì giá đầu vào thấp, giá bán ra giảm chậm hơn giá đầu vào. Giá quặng tăng các anh ấy vẫn lãi lớn vì hàng tồn kho cao. Và rồi vẫn xin được bảo hộ vì cạnh tranh không nổi với hàng nhập khẩu. Các anh ấy quá tài hay người tiêu dùng quá ngu và quan quá tham chăng?

Em có lần nói với chị rồi mà, đầu tư vs đầu cơ, khó lòng mà dung hòa được. Đầu cơ quan trọng nhất vẫn là stock price, cóa ăn là theo thôi. Thép đã thấm vào đâu so với VEF? Hay so với MSR?
Còn muốn xét dài hạn đúng hay sai (chị hay phân tích hướng này) thì đợi KQKD 3 năm sau sẽ rõ. Quá đơn giản vại mà chị?!
Mày đúng ko phải do đám đông đồng tình, mày đúng là do những dự kiện mày phân tích là chuẩn. Ông Graham chả nói thế còn gì? Mà em cứ lâu lâu lại thấy chị hay muốn đám đông công nhận chị đúng ( phản biện cho chị thấy rõ chỗ sai) ?!
Chính xác là chị muốn thấy sự phản biện mang tính tích cực. Đúng sai không quan trọng đâu. Có những phân tích ở thời điểm này nghe cực thuyết phục nhưng thực tế sau đó chứng minh là sai. Giao lưu để có cái nhìn đa chiều, không có cái tôi nào cần bảo vệ ở đây cả.

@TTN
Ngưu tầm ngưu, mã tầm mã. Vf tầm FA, Vc tầm MA (money analysis)... cứ có tiền vào túi là sướng, đúng sai ko quá quan trọng, quan trọng đúng đc nhiu, sai mất nhiu... đơn giản như đang giỡn. :1:
Mấy ai say lại nhận mình say bao giờ? Đến khi gục xuống bàn, mai tỉnh dậy ở một nơi khác, mới rõ đêm qua ta say... haha
Thoi ngu chi nhe...em co bao nhiu do loi khuyen thoi. Het biet khuyen gi nua roi a!

hehe, chị ấy oánh chứng dưỡng sinh thôi mà đc các a cao thủ vcer chăm sóc kỹ thế này, phí :1cool_byebye:
Sao lại nói thế? Mình coi nó là một nghề hết sức nghiêm túc, nó chiếm hầu hết trí lực và vật lực của mình đấy. Nhưng là mong muốn kiếm tiền một cách nghiêm túc không phải lừa đảo và không tiếp tay cho lừa đảo.

@TTN
Ngưu tầm ngưu, mã tầm mã. Vf tầm FA, Vc tầm MA (money analysis)... cứ có tiền vào túi là sướng, đúng sai ko quá quan trọng, quan trọng đúng đc nhiu, sai mất nhiu... đơn giản như đang giỡn. :1:
Mấy ai say lại nhận mình say bao giờ? Đến khi gục xuống bàn, mai tỉnh dậy ở một nơi khác, mới rõ đêm qua ta say... haha
Thoi ngu chi nhe...em co bao nhiu do loi khuyen thoi. Het biet khuyen gi nua roi a!
Thì biết vậy nhưng muốn được mở mắt về MA nên lọ mọ mãi bên này này.

Sao lại nói thế? Mình coi nó là một nghề hết sức nghiêm túc, nó chiếm hầu hết trí lực và vật lực của mình đấy. Nhưng là mong muốn kiếm tiền một cách nghiêm túc không phải lừa đảo và không tiếp tay cho lừa đảo.
tự chị hời hợt với danh mục, cái tôi to đùng, biết bao nhiêu góp ý từ kinh nghiệm xương máu trên này, luôn đổi lại bằng câu "tôi hổng có sai"
phân tích góp ý gì gì nữa chi cho phí lời:21:

dzui lắm sao cười bò thía sp :1cool_look_down:
hehe, mà cũng ko sao nhỉ, cả CEO Nokia cũng thế, huống gì 1 nđt nhỏ lẻ

https://www.linkedin.com/pulse/nokia-ceo-ended-his-speech-saying-we-didnt-do-anything-ziyad-jawabra

http://cafef.vn/doanh-nghiep/mot-de...i-ban-minh-vi-ly-do-nay-20160303232410594.chn

buồn cười vì sự nỗ lực trong "tuyệt vọng" của cả 2 bên..

Người khổng lồ ngủ quên trong "đúng sai" NOKiA :24:

ở mình có "vụ con ruồi" 5, 6 năm trước khi những bài báo đầu tiên về con ruồi, và cách sử lý chịch thượng của dn, e đã cảm nhận thấy kết cục. Lúc đó a bạn nằm trong hội doanh nhân 2030 sg(em gọi đùa "đểu" là hội hai không, ba không :24:) đang học cùng kịch liệt phản đối và bảo vệ Dr.
sớm nay thì có "Đông Trùng Hạ Thảo" uống vào sẽ chấp nhận đúng sai éo quan trọng, quan tọng là anh thích nhoé :24:

Cái quan trọng hôm nọ anh @BlueDiamond có nói đó chính là dòng tiền lớn vào hay không vào mới quan trọng.
Mẫu hình tăng của TA vẫn fail nếu thiếu tiền, doanh nghiệp FA ngon mà tiền không vào thì cũng vứt
Vì vậy nhà đầu tư nhỏ thì nên follow theo dòng tiền lớn nhưng loại trừ bọn cổ phiếu lởm ra là đc.

Nói theo kiểu mẹ chồng chua ngoa hay nâng cao quan điểm thì sẽ dịch nghĩa câu trên là: Cô bảo hội VCers chúng nó đang kiếm tiền không nghiêm túc và toàn lừa đảo hoặc tiếp tay cho lừa đảo phỏng :24:

Status
Not open for further replies.
Back