Bình luận giao dịch hàng ngày 2016

Status
Not open for further replies.
ĐHCĐ KLS: Đã bán hết danh mục cổ phiếu dầu khí, hoàn tất giải thể trong tháng 10
sure win rồi, chả hiểu sao cái game kiểu này mà mọi người chê nhỉ, giá này tính ra chắc vẫn ăn được 15% trong khoảng 6 tháng. Chắc miếng ăn bé quá ko đủ lãi bằng lần nên chê?

ĐHCĐ KLS: Đã bán hết danh mục cổ phiếu dầu khí, hoàn tất giải thể trong tháng 10
sure win rồi, chả hiểu sao cái game kiểu này mà mọi người chê nhỉ, giá này tính ra chắc vẫn ăn được 15% trong khoảng 6 tháng. Chắc miếng ăn bé quá ko đủ lãi bằng lần nên chê?
có thật thật sure win ko? biên an toàn thấp thế, ôm lại kẹp 6 tháng à? quá rủi ro là khác, hà hà
như thời xưa có VF1, mới thật nà sure win:4cool_beauty:

Thiếu thông tin như cá nhân em thì kèo này ko sure win lắm, mãi đến 21/4, khi nó ra BCTC Q1/16 thì em mới thấy tự tin hơn tí. Lý do:
- Tất toán danh mục cổ phiếu rất rõ.
- Chỉ còn gần 600 tỷ giá trị cổ phiếu niêm yết, lại nhiều cổ => khả năng tất toán không phải bán giá quá thấp. Giả sử mất thêm 20% thì vẫn còn 480 + 630 tiền mặt + 710 cctc = 1820 tỏi / 1822 tỏi giá trị cp lưu hành, tức có khoảng 10k/ cổ. 270 tỷ cp ở OTC thì là bonus.
- Hnay đọc DHCF thấy báo cầm 1900 tỏi tiền mặt, tức là có được 11k/ cổ. Giá múc 9.4, coi như lệch được hơn 15%... hơi bị ngon.
- Đặt niềm tin ở Cờ huynh đã nhận đx phần thuởng xứng đáng...keke... thks huynh @CACO

Năm nay là 2016, NĐT cá nhân tính r/r để xơi 15% -20% phải mất tới 6 tháng thì ko xứng đáng để folow là đúng rồi. :1cool_byebye:

Năm nay là 2016, NĐT cá nhân tính r/r để xơi 15% -20% phải mất tới 6 tháng thì ko xứng đáng để folow là đúng rồi. :1cool_byebye:
15% trong 6 tháng cũng không quá ít đâu chị, chắc ăn như vậy dùng margin cũng ngon mà.
Em không mua vì trong lúc chờ ông KLS trả tiền nhỡ đâu con hàng em đang phục kích nó chạy 20% thì xuất hiện rủi ro là em mất nó vĩnh viễn vì không dám mua đuổi.

Phái sinh bắt đầu hoành hành tại VIệt nam
Khi dòng tiền ngoại đến từ P-notes - một dòng tiền không thể lường trước

Về cơ bản, ông Khoa nhận thấy không có dòng tiền lớn của khối ngoại đến từ các quỹ đã đầu tư lâu năm tại Việt Nam và dòng tiền ETF. Theo đó, từ đầu năm, ETFs chỉ thoái ra, dù không mạnh nhưng cũng không mua vào, trái với quy luật mua vào trong quý 1 đã được thực hiện trong 4 năm qua.

Còn dòng tiền của các quỹ, chủ yếu là cơ cấu từ lĩnh vực này sang lĩnh vực khác chứ không có sự tăng thêm. Ví dụ như Dragon Capital đã bán chốt lãi rất nhiều cổ phiếu để xoay qua mua cổ phiếu khác.

Dòng tiền mới vẫn đến từ P-notes.

Điểm dễ thấy của dòng tiền đến từ P-notes là thay đổi rất nhanh, không thể kiểm soát và không lường trước được cả quy mô lẫn thời gian mua vào. Trong giai đoạn hiện tại, có dòng tiền vào tất nhiên là điều tốt cho thị trường nhưng cũng cần thận trọng bởi nếu dòng vốn này đảo chiều, nó cũng sẽ ảnh hưởng đến thị trường trong ngắn hạn một cách rất nhanh.
oái, em vừa có 1cmt về phái sinh, nhìn TT có thể thấy điều này, lượn vào rum đọc tin này thấy cảm giác mình vẫn rất ổn dù ko dc chơi chứng khá lâu....
:D

Thực ra, sách tài chính của Việt Nam toàn dịch nguyên văn của tác giả nước ngoài rồi vá vào. Ví dụ như cuốn tài chính doanh nghiệp của ĐHKT ban đầu lấy rất nhiều từ cuốn của tác giả Myer viết chung với ông nào (nhớ hình như là giáo sư nào của Mỹ) và một cuốn của ông bên pháp viết (nếu mình nhớ không lầm). Mấy cuốn thống kê cũng nhiều. Mà kệ, cứ dịch nguyên văn ra cũng đỡ, nhiều lúc mấy ông tự viết sợ mệt hơn. Hàn Quốc còn sao chép y nguyên của Nhật cơ mà.
absolutly rite. :D

có thật thật sure win ko? biên an toàn thấp thế, ôm lại kẹp 6 tháng à? quá rủi ro là khác, hà hà
như thời xưa có VF1, mới thật nà sure win:4cool_beauty:
thầy phải đọc BCTC như thầy @whitehat để đoán tiếp chứ, đợi tới lúc họp xong đại hội thì giá lại price in một đoạn rồi
Thiếu thông tin như cá nhân em thì kèo này ko sure win lắm, mãi đến 21/4, khi nó ra BCTC Q1/16 thì em mới thấy tự tin hơn tí. Lý do:
- Tất toán danh mục cổ phiếu rất rõ.
- Chỉ còn gần 600 tỷ giá trị cổ phiếu niêm yết, lại nhiều cổ => khả năng tất toán không phải bán giá quá thấp. Giả sử mất thêm 20% thì vẫn còn 480 + 630 tiền mặt + 710 cctc = 1820 tỏi / 1822 tỏi giá trị cp lưu hành, tức có khoảng 10k/ cổ. 270 tỷ cp ở OTC thì là bonus.
- Hnay đọc DHCF thấy báo cầm 1900 tỏi tiền mặt, tức là có được 11k/ cổ. Giá múc 9.4, coi như lệch được hơn 15%... hơi bị ngon.
- Đặt niềm tin ở Cờ huynh đã nhận đx phần thuởng xứng đáng...keke... thks huynh @CACO

15% trong 6 tháng cũng không quá ít đâu chị, chắc ăn như vậy dùng margin cũng ngon mà.
Em không mua vì trong lúc chờ ông KLS trả tiền nhỡ đâu con hàng em đang phục kích nó chạy 20% thì xuất hiện rủi ro là em mất nó vĩnh viễn vì không dám mua đuổi.
:21:
MG chỉ để dùng cho những bước nhảy siêu ngắn, gấp gáp thôi chứ gánh đòn ẵm hàng đợi 6 tháng mới TP thì khác nào culi đi gánh nước thuê cho chúng nó ngồi chơi tắm mát

Last edited:
:21:
MG chỉ để dùng cho những bước nhảy siêu ngắn, gấp gáp thôi chứ gánh đòn ẵm hàng đợi 6 tháng mới TP thì khác nào culi đi gánh nước thuê cho chúng nó ngồi chơi tắm mát
Chả nhẽ em có vấn đề về tư duy à???
Trừ khi margin chỉ cấp cho thời gian ngắn hơn, còn nếu không bị giới hạn về thời gian thì bất cứ 1 case chắc ăn 100% như thế này đều nên sử dụng để nâng tối ta hiệu quả chứ nhỉ???
Giả sử em có 1 tỷ lãi 15% là có 150 triệu.
em margin 1-9 tức là có thêm 8 tỷ nữa. 8 tỷ này em phải trả lãi suất giả sử cao chót vót 14%/năm có nghĩa là còn 8% nữa tương đương 640 triệu.
Vậy là tổng công với 1 tỷ em có 150+640=790 triệu sau 6 tháng( 79%/vốn)
Sai ở đâu?

Trừ khi margin chỉ cấp cho thời gian ngắn hơn, còn nếu không bị giới hạn về thời gian thì bất cứ 1 case chắc ăn 100% như thế này đều nên sử dụng để nâng tối ta hiệu quả chứ nhỉ???
em margin 1-9 tức là có thêm 8 tỷ nữa. 8 tỷ này em phải trả lãi suất giả sử cao chót vót 14%/năm có nghĩa là còn 8% nữa tương đương 640 triệu.
Sai ở đâu?
Thông thường thì đúng là không ai xài margin lâu để cõng phí. Nhưng nếu là chắc 100% thì có cõng 1:9 luôn ấy chứ :21:

thầy phải đọc BCTC như thầy @whitehat để đoán tiếp chứ, đợi tới lúc họp xong đại hội thì giá lại price in một đoạn rồi
nói về price in thì ai cầm trịch vụ giải thể có quá lợi thế, dòm bctc gì nữa lúc này, có dòm cũng ko lên đc 15k/cp, hì hì
lúc này biên an toàn còn tý, nđt nào thích thì nhích thôi
nhớ VF1 xưa, ngày cuối cùng niêm yết thị giá vẫn chênh NAV ~ 7 8%

Sai ở đâu?
ờ e ko có sai :21:

Sai ở đâu?
hỏi thế cơ bản là ra đê hiiiiiiiii
NB: vay 1/9 thì biên mỏng khoảng 10%/P, như vậy tầm 4-5% đã margin call. Dư chết trong một phiên. với trường phái dao phay (FA) quen âm tk 20-30% thì đi quá nhanh
1/9 hiện có cụ Cáheo mới thi triển được, nhưng chỉ trong vòng t+3

NB: vay 1/9 thì biên mỏng khoảng 10%/P, như vậy tầm 4-5% đã margin call. Dư chết trong một phiên. với trường phái dao phay (FA) quen âm tk 20-30% thì đi quá nhanh
Hì em kg có hiểu biết để giải thích rõ ràng con số như anh/Thanks for info
Nhưng em cũng vửa nghĩ chả lẽ trong 6 tháng giá cp kg có tí biến đổi nào để tới ngưỡng MC ạ.

nói về price in thì ai cầm trịch vụ giải thể có quá lợi thế, dòm bctc gì nữa lúc này, có dòm cũng ko lên đc 15k/cp, hì hì
lúc này biên an toàn còn tý, nđt nào thích thì nhích thôi
nhớ VF1 xưa, ngày cuối cùng niêm yết thị giá vẫn chênh NAV ~ 7 8%
thì cần đọc và đoán trước 1 đoạn, chứ tới lúc thông qua đại hội rồi, thành kèo sure rồi thì nó lại như gửi tiết kiệm.

Hì em kg có hiểu biết để giải thích rõ ràng con số như anh/Thanks for info
Nhưng em cũng vửa nghĩ chả lẽ trong 6 tháng giá cp kg có tí biến đổi nào để tới ngưỡng MC ạ.
Ôi nhất Mss Mèo! đi với MM mà không biết bữa tiệc kết thúc ở khúc nào, thì nhiều khi khá hụt hẫng hiiiiii

NB: khi chơi margin chẳng cần đòi hỏi tính thế nào, bác chỉ cần hỏi thẳng thằng Brok là giá nào Call giá nào "chia tay" là nó buộc phải nói thôi :21::21::21:, với lại hàng nóng này thường nó cho 1 hạn 90 ngày thôi

Sao lại call ở 4-5% được nhỉ?
Em tưởng phải đi 10% mới call vì 9.000.000.000 *0.9=8.100.000.000 đủ cho họ thu hồi vốn vay mà.

Status
Not open for further replies.
Back