Bình luận giao dịch hàng ngày 2016

Status
Not open for further replies.
Thời đấy các cụ hay có sinh hoạt đoàn thể, văn hóa văn nghệ cô ạ :10:
Các cô các cậu sau này mới sáng tạo thêm nhiều ý nghĩa thế đấy .
vâng thế giờ em mới biết.Nhân thể thị trường buổn ngủ, em kể hầu nốt chuyện này, cúng về cách nói vùng miền, gần như có thật 100%
một lần đoàn về huyện này vùng xa mạn Phú thọ gì đó . đến nơi nghệ sĩ ND Thu Hiển ngó ra cửa xe hỏi mấy đứa bé bên đường lối vào UBND huyện, mấy đứa lắc đầu tỉnh bơ" Éo biết"
hỏi đường vào tới nơi gặp đồng chí CT huyện , cô Thu Hiền mới bảo rằng, Huyện ta cảnh đẹp quá. mỗi tội các cháu bé nói bậy nhiều, khi nẫy hỏi đường vào đây các cháu lại trả lời éo biết
Đồng chí CT nhăn mặt , đấy khổ lắm chị ạ, chúng tôi cũng nhắc nhà trường dạy nhiều mà chúng nó Éo nghe :1:.
đến tối khi biểu diễn ở nhà văn hoá. cô Thu hiền thấy mĩc kg kêu mới chìa xuống anh phụ trách âm thanh bảo " kg có, kg có mic" chắc nhạc ầm quá nghe kg rõ nên anh ý chả có động tác gì. cô TH bực quá mới bảo " éo có, éo có" anh kia giật mình chỉnh cho mic lên ngay
vụ đấy cả đoàn cứ đùa, vùng này từ điển chữ Không được thay bằng chữ Éo.

Lúc trước nhà em có một bé giúp việc tầm 15 tuổi cũng mạn đó lần đầu đi làm giúp việc vì nhà đông con bố mẹ nó kg nuôi đươc
lúc mới ra chồng em đi làm về hỏi hôm nay em có ăn hết cháo kg " Em éo ăn chú ạ"
xong có hôm nó sang nhà mẹ chông em hỏi hôm nay cô chú đi đâu" Cô chú đi với bạn Éo ăn cơm bà ạ"
em phải dạy nó gần tháng nó mới quen mồm kg nói chữ đó nữa

đọc post của chị, nhớ lại nhiều vùng có ngôn ngữ cách nói riêng rất buồn cười
hồi trước đợt em hay đi làm CT Làng vui chơi làng ca hát của VTV. một lần xuống làm ở huyện gì đó thuộc Hà Nam
lúc đến nơi đồng chí chủ tịch huyện ra đón đoàn, mấy anh em xuống xe trước đồng chí ra bắt tay xong nói thế này" Huyện rất phấn khởi đón đoàn về, thôi đi đường cũng mêt, Phòng ốc đã chuẩn bị xong. Mời các anh chị vào sinh hoạt tự nhiên." bọn em cúi mặt xuống cười . Đồng chí ấy nói thêm
" Các anh chị cứ tự nhiên, sinh hoạt xong cho khoẻ rồi làm gì hãy làm"
Sau đó bọn em mởi hiểu rằng vùng đó từ sinh hoạt chỉ việc tắm ,rửa mặt mũi chân tay , thay quần áo. vv
Nguy hiểm nhất là quả cúi mặt xuống cười. Cứ ngẩng mặt cười tự nhiên thì đâu có sao chứ.

Trước chỉ có 1 cái ở Vạn Bảo, mấy năm thấy mở cũng nhiều. Con em chưa học ở đấy bao giờ nên không biết nhận xét gì. Nhưng em thấy trừ B.C, ILA, LL mấy trung tâm còn lại có vẻ phải cạnh tranh về giá.

Last edited by a moderator:
Status
Not open for further replies.
Back