Bình luận Bình luận giao dịch hàng ngày 2015 - Make Money, Keep Money & Repeat

Status
Not open for further replies.
Hơi lanh chanh một chút, nhưng đang có hứng thú trao đổi, nên nhờ bác phản biện thử ý này của em:
- Vùng chốt lãi, cắt lỗ tức là sao? Có phải là vùng mà ai cũng muốn Enter cái lệnh bán, đúng không? Thêm nữa, vùng này không phải là vùng có nhiều người muốn mua, tức là số ít muốn Enter cái lệnh mua? Thế thì cả hai chiều đều ủng hộ cho phe short, tại sao mình lại không short?
2 cái khác nhau:
Take profit = bán = có lãi, risk free.
Sọc = bán nhưng phải có mua trả, nếu bị sai thì mất tiền, risk lớn hơn => phải chờ xác nhận của cầy tơ.

Hơi lanh chanh một chút, nhưng đang có hứng thú trao đổi, nên nhờ bác phản biện thử ý này của em:
- Vùng chốt lãi, cắt lỗ tức là sao? Có phải là vùng mà ai cũng muốn Enter cái lệnh bán, đúng không? Thêm nữa, vùng này không phải là vùng có nhiều người muốn mua, tức là số ít muốn Enter cái lệnh mua? Thế thì cả hai chiều đều ủng hộ cho phe short, tại sao mình lại không short?
Vâng bác nói có lý theo sentiment, nếu sọc vùng này khả năng sẽ ăn dày nhất giống như bắt dao đúng đáy. Chưa sọc vì chưa có tín hiệu thôi.

Thế thì lại thích theo phe nhiều người, không thích theo phe ít người ?

Dạ, đúng là dạo này có sự thay đổi kha khá trong cái sys của em. Giờ chart thì chủ yếu em nhìn mỗi nàng VNI để ra quyết định, còn sọc con nào thì do Bảng điện quyết định...và vẫn đang học hỏi xem làm thế nào để khoanh vùng hẹp hơn và chính xác hơn hiện giờ ạ, FA thì vẫn cùi mía lắm nên chưa dám bàn nhiều !!!
e có ý kiến, nếu cụ dựa vào VNI để ra qđ; thì có 3 pa sọc sau:
  1. VN30 + GAS VNM
  2. Danh mục VNMs
  3. Thêm PA sọc các cp vốn hóa trên 20k
còn sọc riêng lẻ thì ghê quá

edited

2 cái khác nhau:
Take profit = bán = có lãi, risk free.
Sọc = bán nhưng phải có mua trả, nếu bị sai thì mất tiền, risk lớn hơn.
Vâng bác nói có lý theo sentiment, nếu sọc vùng này khả năng sẽ ăn dày nhất giống như bắt dao đúng đáy. Chưa sọc vì chưa có tín hiệu thôi.
Em xin lỗi trước, nhưng em thề là em không có hiểu gì luôn dù đã đọc đi đọc lại mấy lần...
Theo Sys của em thì VNI đang downtrend, thế nên Short mới là Follow the trend, Sell on rallies hoàn toàn đúng với triết lý của TA. Còn nếu như Thầy ngamison nói thì em hiểu là Thầy cho rằng VNI đang uptrend, nên short cũng giống như bắt dao ạ? :102:

Em xin lỗi trước, nhưng em thề là em không có hiểu gì luôn dù đã đọc đi đọc lại mấy lần...
Theo Sys của em thì VNI đang downtrend, thế nên Short mới là Follow the trend, Sell on rallies hoàn toàn đúng với triết lý của TA. Còn nếu như Thầy ngamison nói thì em hiểu là Thầy cho rằng VNI đang uptrend, nên short cũng giống như bắt dao ạ? :102:
Ông nói gà bà nói vịt rồi :111:. Cho em hỏi tí. Được biết cụ trade theo lý thuyết có yếu tố Ichi. Vậy tới timing chửa mà cụ sút sớm thế :4: .

Last edited:
chắc vì mình bị ăn tát nhiều lần, nhưng vẫn chịu khó làm bài tập và căm cụi ghi note chắt lọc cơ hội, rồi từ từ đến 1 ngày đẹp trời được cô thương mến dần dần mà nên cơm thôi ạ.
:1:
Chị Cỏ mấy hôm any nổi lên nhiều chắc sắp hoàn thành kế hoạch để đi nghỉ lễ rồi, chúc mừng chị nhé:53::53::53::53::53:

ở đây là sự ko chắc chắn của cái correction này đã hết hay chưa, việc đó dẫn tới nếu short là sẽ có risk trong ngắn hạn. Đôi khi chết trước cửa thiên đường là vậy, như việc mò đáy, mò sớm quá, đi tiền nhanh quá, có khi còn bị margin call đúng đáy

tính thiệt 1 giá PVD để chui vào 1 bé ăn chắc cho tuần sau dọn hàng là vừa.
Giờ này mình lại thích bé chíp hôi, lãm ăn có lãi, đang bị dòng tiền bỏ rơi hắt hủi :)
p/s: deal mua cuối cùng nhịp này.
bắt đầu = vần S, kết thúc vần R hả chị ??? em bói..

Last edited:
Bác Cào thừa biết là tôi bearish trung hạn, tức là TT đang ở downtrend trung hạn, nhưng hiện tại nó đang ở uptrend ngắn hạn và ở vào vùng ranh giới có thể chuyển thành uptrend trung hạn. Đấy là suy nghĩ của tôi, và tôi ngồi im chờ.

Status
Not open for further replies.
Back