Bình luận Bình luận giao dịch hàng ngày 2015 - Make Money, Keep Money & Repeat

Status
Not open for further replies.
@tungneu: đừng so sánh khập khiễng thế em ơi, quản lý tiền to có cái khó của nó. Giả sử em đang quản lý / cầm vài triệu jvc thì chạy thế nào cho kịp? To có cái khó, cái lợi của to, nhỏ có cái khó, cái lợi của nhỏ :D

mấy cao thủ TA như a @chim_non , @BlueDiamond , @Cào Cào , @TuanMinh thấy chạy cái vèo, ko ai kẹp cả, vậy mà các fund siêu FA thì banh xác pháo hết :109:
http://cafef.vn/thi-truong-chung-khoan/nhung-quy-dau-tu-nao-dang-ket-tai-jvc-20150617113005996.chn
vụ OGC, các bank cũng kẹp la liệt, giờ thêm phát này, nhọ thiệt
- Nói đúng, thì thoát được case JVC, phần lớn là do may mắn. Tuy nhiên, qua nhiều vụ Blackswan kiểu này: OGC, SCR, KSS, JVC... mới thấy tầm quan trọng của việc đa dạng hoá danh mục, nếu có dính thì cũng dính ít thôi, không bị lỗ nặng tính trên tổng vốn. Ngoài ra, theo lão ma đầu GreenBlatt thì đa dạng hoá vừa phải thôi, tầm 06-07 sectors gì đó là tối ưu, đa dạng hơn nữa thì giảm lợi nhuận mà risk không giảm bao nhiêu.
- Còn riêng cá nhân, thường thì danh mục nên có tối thiểu 03 ngành, tối đa 05 ngành cùng lúc (những lúc phá rule thì không nói làm gì). Ngoài việc né rủi ro, còn giúp cho mình chủ động đánh nhồi mà không lo T+ khi thấy dòng tiền chảy vào !!!:1:

oil test.png
- Nói đúng, thì thoát được case JVC, phần lớn là do may mắn. Tuy nhiên, qua nhiều vụ Blackswan kiểu này, OGC, SCR, KSS, JVC... mới thấy tầm quan trọng của việc đa dạng hoá danh mục, nếu có dính thì cũng dính ít thôi, không bị lỗ nặng tính trên tổng vốn. Ngoài ra, theo lão ma đầu GreenBlatt thì đa dạng hoá vừa phải thôi, tầm 06-07 sectors gì đó là tối ưu, đa dạng hơn nữa thì giảm lợi nhuận mà risk không giảm bao nhiêu.
- Còn riêng cá nhân, thường thì danh mục nên có tối thiểu 03 ngành, tối đa 05 ngành cùng lúc (những lúc phá rule thì không nói làm gì). Ngoài việc né rủi ro, còn giúp cho mình chủ động đánh nhồi mà không lo T+ khi thấy dòng tiền chảy vào !!!:1:
e thấy 2 ngành là quá sức quản lý của rồi idol Cào ới :rss_small:

p/s: dạo nài e mê oil; bẫy 1:200... thặc tuyệt vời; e vừa nhân 136% tài khoản bonus 25$ lên 34$ chỉ trong 20 phút
ss @61
tp 59.75; thấy về 60 ko xuống nữa thôi tp luôn :24::24::24:

Thế trận market lần này em nghĩ nằm ở BID và CTG, kì lạ là không hiểu sao GAS cũng có correlation khá cao với market sentiment đợt này?
Nếu BID và CTG đậu được vùng 24-25 thì index lên 600 không chừng :)
View attachment 871
Nhìn lại correlation các mã sau hai tuần giao dịch, có thể thấy:
- CTG và BID bắt đầu lệch pha so với market. Mức độ correlation của BID đã xuống dưới 50%, dần trở thành trụ đỡ thị trường chứ không còn leading indicator nữa. CTG dù giảm nhưng vẫn duy trì được mức độ correlation >50%, có thể hi vọng cú upthrust cuối được lead bởi CTG
- Các mã còn lại không có nhiều thay đổi đáng kể
- Trái ngược so với 2 tuần trước với cặp leading indicators CTG và BID, các trụ được sử dụng luân phiên và đồng đều trong tuần nay. Điểm trụ sắp tới đang đặt trên vai GAS, PVD, CTG, BVH và đâu đó đằng sau là VIC, MBB múa phụ họa, thỉnh thoảng điểm xuyết bởi những cú đỡ/tát của VNM, MSN, VCB và HPG

Quan điểm em vẫn nghiêng về việc sẽ có cú hất cuối cùng vì theo robot của em, chú bò 4 ngày hôm nay ngoan quá mức cần thiết, quanh đi quẩn lại ở chuồng [0.43;0.48] chờ cơ hội, mặc cho con gấu hả hê với quả nến 16-06 bearish engulfing hù dọa kèm với các khuyến nghị thận trọng điều chỉnh của công ty ck. (Không lẽ, market đi luôn thì bò vào chuồng nghỉ luôn, gấu không xin được miếng thịt nào :))) Nhìn tranh dưới thấy CTG và PVD đang âm thầm vươn lên, truyền công lực cho con bò ngày hôm nay (GAS và BVH cũng vậy nhưng em không tick vào để hình đỡ rối :D)

Last edited:
View attachment 1062
e thấy 2 ngành là quá sức quản lý của rồi idol Cào ới :rss_small:

p/s: dạo nài e mê oil; bẫy 1:200... thặc tuyệt vời; e vừa nhân 136% tài khoản bonus 25$ lên 34$ chỉ trong 20 phút
ss @61
tp 59.75; thấy về 60 ko xuống nữa thôi tp luôn :24::24::24:
Lại đọc không kỹ rồi...đã bảo là cá nhân mình mà, 05 ngành vẫn vô tư...:21::21::21:
Oil thì cứ oánh vô tư đi Dát idol ơi, bao giờ nó BO 61.5 thì mình mới tham chiến, mặc dù mình vẫn tin là nó sẽ BO sớm thôi :111:

Lại đọc không kỹ rồi...đã bảo là cá nhân mình mà, 05 ngành vẫn vô tư...:21::21::21:
Oil thì cứ oánh vô tư đi Dát idol ơi, bao giờ nó BO 61.5 thì mình mới tham chiến, mặc dù mình vẫn tin là nó sẽ BO sớm thôi :111:
thì e bẩu cá nhưn e dõi theo 2 ngành đã đuối; sao bao quát đến 5 như idol đc. :4:
oil: chờ bo làm gì a cào; 2 chiều thoải mái mà :106:

thì e bẩu cá nhưn e dõi theo 2 ngành đã đuối; sao bao quát đến 5 như idol đc. :4:
oil: chờ bo làm gì a cào; 2 chiều thoải mái mà :106:
Ừ thì cứ vô tư 02 chiều thôi, trading mang tính cá nhân mờ, ai thích oánh sao thì oánh, đúng lượm tiền, sai mất tiền...đơn giản như đang giỡn...khú...khú...:786:

với vị trí 1 player tôm tép như e, dùng FA là một thứ đồ xa xỉ :1:
Với các cao thủ FA em nghĩ khó mà vào JVC lắm. Mà ko vào thì sao dính chấu đc.
Đơn cử bố em thấy em vào jvc là khuyên ngay ko nên.
Dù sao em vẫn nể các anh chuyên sâu FA vì mỗi 1 lần oánh là lên kế hoạch rất lâu và ngắm rất kĩ chả đơn giản tí nào.

Dù sao em vẫn nể các anh chuyên sâu FA vì mỗi 1 lần oánh là lên kế hoạch rất lâu và ngắm rất kĩ chả đơn giản tí nào.
chi tiết hơn đi idol @TuanMinh ơi, e tò mò quá :63:

• Like
Reactions: Cdg
Em có biết đâu, Hồi đấy đang máu với cả quyết tâm chiến theo TA thì FA bỏ qua tất nghe dễ bị lung lạc tinh thần. :21:
nghe xong bỏ ngoài tai rồi trade theo TA only mới đắc đạo chớ :21:

Hồi các cụ trên đây chiến thánh nữ e có xem qua, ngại nhất cp pht @15k đã về tk mà giao dịch rầm rầm giá 18-20 nên thôi

- Nói đúng, thì thoát được case JVC, phần lớn là do may mắn. Tuy nhiên, qua nhiều vụ Blackswan kiểu này: OGC, SCR, KSS, JVC... mới thấy tầm quan trọng của việc đa dạng hoá danh mục, nếu có dính thì cũng dính ít thôi, không bị lỗ nặng tính trên tổng vốn. Ngoài ra, theo lão ma đầu GreenBlatt thì đa dạng hoá vừa phải thôi, tầm 06-07 sectors gì đó là tối ưu, đa dạng hơn nữa thì giảm lợi nhuận mà risk không giảm bao nhiêu.
Case JVC cũng là do may thật, gặp cản mất lực là phang luôn, không luyến tiếc, hôm sau thì em nó đổ bệnh:18:

Thực ra TA rất chuẩn, thậm chí còn nhanh nhạy hơn FA rất nhiều. Ta chiến sai là do vấn đề:
1. chưa giỏi
2. ko tuân thủ kỷ luật và do tâm lý ko ổn định.
Như gà mờ em đã bị nhiều lần mà chưa sửa được là khi nhòm chart thấy TT có thể sẽ xấu, nhưng do thấy mọi người hưng phấn quá thế là mình nứng theo thành ra bị hứng phân. :dash: Điển hình nhất là quả vừa rồi. :dash:
Thoai lại phải ôn bài và tự vấn lương tâm mới được.

Last edited:
Hello cả nhà! Chỉ còn 2 phiên nữa là ETF sẽ review xong, để tiếp sức mua thi năm nay , đêm qua VNM lại tiếp tục bơm máu vào thêm 150k ccq. Gia cát dự những mã mà ETF VNM dự định mua vào vào phiên ATC ngày mai sẽ có giá cao hơn giá ở phiên sáng nay. Chúc Anh/em tiếp tục có ngày mua rẻ bán đắt :1178::mn:

Hello cả nhà! Chỉ còn 2 phiên nữa là ETF sẽ review xong, để tiếp sức mua thi năm nay , đêm qua VNM lại tiếp tục bơm máu vào thêm 150k ccq. Gia cát dự những mã mà ETF VNM dự định mua vào vào phiên ATC ngày mai sẽ có giá cao hơn giá ở phiên sáng nay. Chúc Anh/em tiếp tục có ngày mua rẻ bán đắt :1178::mn:
Thầy Sát thủ ơi, vậy là chị Yến ngon roài...hihi...[emoji106]
Sẵn tiện, Thầy cho em hỏi thêm về cái vụ Lãi suất bắt đầu đi lên, có cần chú trọng vấn đề này không ạ. Thks!

Status
Not open for further replies.
Back