68 & 86

1) VNI: test Harmonic,
D1: overcal tại 2.618 tương đương giá đóng tại 643-45
W1: chuẩn 1.618 tương đương giá đóng tại 645
just chờ TT confirmed.
ps: 1 phần là test sys, phần còn lại vẫn nên theo sát diễn biến TT để linh hoạt.
2) GU
Harmonic testing,
D1: - chuẩn mô wa đẹp, đang chờ break down the uptrendline
- bat gat tại 1.506x
3) EU, thử bỏ qua các noises by news xem sao
D1: vẫn giữ nhận định cũ tại 1.073x

just w&c

Last edited:
Bồ đề chẳng phải cây
Gương sáng đâu là đài
Vốn không có gì cả
Sao vướng bụi trần ai ?
lục bình ?
cụ HatienVf thử bình bài ngộ trú trên xem sao?
NB: bài này hình như Song tử ngộ được, nên cụ đó có hỏi Ae về bài này....cho đến nay thực sự chưa thấy lời giải nào hay, hy vọng cụ bình cho Ae mở mục hiiiiiiiiiiii

lục bình ?
Em ngu muội ko hiểu ý sư tỷ :2:
cụ HatienVf thử bình bài ngộ trú trên xem sao?
NB: bài này hình như Song tử ngộ được, nên cụ đó có hỏi Ae về bài này....cho đến nay thực sự chưa thấy lời giải nào hay, hy vọng cụ bình cho Ae mở mục hiiiiiiiiiiii
Em thấy các thầy bàn về giải thoát nên tặng các thầy bài kệ này, đồng thời cũng tự nhắc nhở bản thân em chút, chứ bình bài này thì em chịu ko bình nổi, điều duy nhất mà người tập tễnh tìm hiểu về giáo lý như em cảm nhận về bài kệ này chỉ duy nhất là chữ "Không", em hiểu được định nghĩa chữ "Không" trong Phật Giáo nên em thấy bài kệ này hay, đơn giản vậy thôi, chứ không cao siêu như các thầy nghĩ về em đâu, thầy @thietkieutam hiểu thế nào về bài kệ này ạ :1:

Em ngu muội ko hiểu ý sư tỷ :2:

Em thấy các thầy bàn về giải thoát nên tặng các thầy bài kệ này, đồng thời cũng tự nhắc nhở bản thân em chút, chứ bình bài này thì em chịu ko bình nổi, điều duy nhất mà người tập tễnh tìm hiểu về giáo lý như em cảm nhận về bài kệ này chỉ duy nhất là chữ "Không", em hiểu được định nghĩa chữ "Không" trong Phật Giáo nên em thấy bài kệ này hay, đơn giản vậy thôi, chứ không cao siêu như các thầy nghĩ về em đâu, thầy @thietkieutam hiểu thế nào về bài kệ này ạ :1:
thầy quả cao siêu! hiiiiiiiiiii
bài này có thể là cảm hứng để đẻ ra Hiệp khách thành đó hiiiiii
NB: khi trước tui cũng hiểu ý nó theo các bậc thượng, nhưng theo thời gian mình thấy nhiều khi nó không hẳn vậy, mà có nói ra cũng chưa hẳn đúng, thui thì gây nhân "nghi hoặc" biết đâu lại là thực giúp các thầy hơn ...nếu giảng giải clear theo hướng thanh văn :4::4::4:

@all: ý Bon là....

vô trụ thì có lục bình ko ?

Bài kệ của Lục Tổ Huệ Năng! Sau bài kệ Ngũ Tổ biết Lục Tổ đã đắc ngộ và trao Y Bát !
Tks thầy!
nhưng xin chỉnh tí ...sau bài này, Ngũ tổ phát hiện Huệ Năng có tâm bồ tát, dễ hiểu kiểu như Lí tử long có năng khiếu võ thuật. hay tố chất có sẵn. sau khi truyền cho 1 mớ "ưng vô sở trụ..." mới đại giác, 13 năm tu luyện trong rừng mới đại thành (* đắc + ngộ) hiiiiiiiiiiiiiiiii

lời quả cao siêu! nhưng pà No nghĩ sao với câu "nước nủi bèo nủi" mà bảo lục bình vô trụ ???
theo em hiểu, vô trụ ở đây có nghĩa rỗng - không như HaTien VF nói, vì thế mà bèo cần phải hội tụ đủ đk để tồn tại. nc là môi trường của bèo, như thân là môi trường của tâm vậy, để bèo ko chìm trong dòng nc, cũng như để tâm ko bị cuốn theo thân thì bèo phải ....rỗng, và tâm cũng vậy. Hì...

em hiểu đơn giản vậy thui, có đúng ko nhỉ :D

theo em hiểu, vô trụ ở đây có nghĩa rỗng - không như HaTien VF nói, vì thế mà bèo cần phải hội tụ đủ đk để tồn tại. nc là môi trường của bèo, như thân là môi trường của tâm vậy, để bèo ko chìm trong dòng nc, cũng như để tâm ko bị cuốn theo thân thì bèo phải ....rỗng, và tâm cũng vậy. Hì...

em hiểu đơn giản vậy thui, có đúng ko nhỉ :D
có thể là như thế hiiiiiiiiiii
NB: nhưng nó lại nảy sinh 1 vấn đề nè " là nếu vậy hóa ra sau khi zenc chúng ta quay về làm cây tùng, cây bách hay thậm trí là lục bình trên ???" khúc nè chắc phải trờ lão đầu bóng kiến giải thêm

có thể là như thế hiiiiiiiiiii
NB: nhưng nó lại nảy sinh 1 vấn đề nè " là nếu vậy hóa ra sau khi zenc chúng ta quay về làm cây tùng, cây bách hay thậm trí là lục bình trên ???" khúc nè chắc phải trờ lão đầu bóng kiến giải thêm
chọn làm cây tùng cây bách, có nghĩa thân đã đạt dc 1 số trạng thái/mức định nào đó, để giữ dc level của định đó thì tâm phải đạt tĩnh. Để đạt thành lục bình thì xem như tâm rỗng tuyệt đối, tâm không thì có thể làm lục bình, làm tùng, bách tuỳ chọn....
:D

TKS!
đang bàn ở ý đời thường...kiểu lão Tom vỗ bụng cười hả hê...cho tụi bây cố công khổ hạnh để thành ....
+ cây tùng ..cho ta đốn là cán cuốc ..cuốc phân,
images
+ cây lục bình...cho ta làm rau cho pig
:4::4::4:
images

Last edited:
à, hihi...
công dụng & sự hữu ích cho XH là do nhu cầu & khả năng tận dụng công cụ của XH thui mà, lục bình nếu sấy khô kết đồ nội thất & accessories XK NN kiếm còn nhiều xèng hơn tùng bách nữa cơ :D

cái đó là tuỳ nhu cầu, đk & khả năng sáng tạo của con ng khi sử dụng chúng, :D

ps: bởi chúng ta chỉ có thể tận dụng dc 1 phần của nguyên nhiên vật liệu tự nhiên (sẵn có) ko tận dụng dc hết các chức/tính năng của chúng nên chúng ta luôn có cái nhìn thiên lệch và đánh giá ko đúng bản chất thực tại, vì vậy mới có tùng bách thì cao quí mà lục bình thì bèo bọt :D

Last edited:
Back