68 & 86

MACD cũng có hình con b. :24: Ha ha, hồi xưa nghe anh Vietcurrency nói ảnh có hơn trăm pattern của MACD mình cũng tin sái cổ, giờ nhớ lại mình tụi nghiệp mình quá :1:
Bon chưa đọc khúc này, nhưng Bon tin, indi cũng có thể nhìn ghép theo mô hình như giá, vì indi có cả tham số giá lẫn timing mà.

Nếu muốn nhanh mà tin cậy được thì dùng neg của RSI là đủ rồi. Dùng neg của hist Macd thì giống quất roi cho rùa chạy nhanh bằng thỏ quá. Lâu lâu cũng được một lần ( trong truyện ngụ ngôn )
đúng rùi, MACD với dân đầu cơ thì hổng ông nào chịu chơi cả, vì nó chậm, nhưng rất chắc. vì thế mình mới cần thỉnh tham số....
MACD báo nguy cơ đảo chiều ko phải chỉnh. :D

Bon chưa đọc khúc này, nhưng Bon tin, indi cũng có thể nhìn ghép theo mô hình như giá, vì indi có cả tham số giá lẫn timing mà.
Hồi mình tập tọe nhìn theo hướng này (phong trào này bắt nguồn từ cao thủ gì xài RSI, không phải John Hayden). Nói chung giá mà còn nhìn chập chờn thì cũng không hy vọng gì nhiều ở indicator. Chân tình đó

Trời ơi, MACD là số 1 về momentum mà. Rất hiếm khi bị sai ( nhưng ở M5 cũng sai như thường, hihi )
thường thì ít ai xài macd cho M5 lắm.
tuy nhiên, Bon có kiểm chứng, khi thay đổi tham số, nó xài luôn dc cho M1. thế mới ghê! hihi....
ps: Bon đang đề cập trong fx.
nhưng nếu xài chiến thuật uýnh theo tin ra, thì kể cả nến giá cũng ko kịp, đánh tin ra chỉ có 1 cách hiệu quả nhất mà thui.

Screenshot_2015-06-24-19-51-27.png Screenshot_2015-06-24-19-46-21.png
vậy ạ, Bon chưa xem charts của 3 bạn này. nếu có đúng theo div thì ko chệch đi đâu dc cả, sẽ đảo thui. :D

ps: Bon vừa xem VCB chart D1 trên cophieu68, Bon tìm neg div của giá và MACD (Bon chọn tham số macd là 5,13,3 hì) thì thấy, nhịp đáy chỉnh giữa 2 đỉnh gần nhất của macd chưa xuyên qua 0.
theo giải thích trên, thì nhịp đáy chỉnh này phải xuyên qua 0 và tạo histogram âm, sau đó quay lên lại vượt qua 0 tạo histogram dương, thì lúc này mới gọi là neg div.
Chị chỉnh lại tham số ngắn vậy?
Ảnh lấy theo tham số của chị. Ngay cả với tham số như vậy, cú phân kỳ hồi đầu năm cũng chỉ tạo thành 1 nhịp điều chỉnh trong trend tăng của vcb

Last edited:
View attachment 1180 View attachment 1179
Ảnh lấy theo tham số của chị. Ngay cả với tham số như vậy, cú phân kỳ hồi đầu năm cũng chỉ tạo thành 1 nhịp điều chỉnh trong trend tăng của vcb

có mỗi cái này thui, sau chỉ báo neg div thì giá đi luôn về gần đáy của ngọn đồi bên trái. bay mất 90% thành quả. Thường tại khúc đó, cần xem thêm W1 chart để xác định có xuất hiện neg div giống D1 ko, nếu có chắc chắn sẽ có sự đảo chiều trong dài hạn.
chỉnh ngắn lại để giải quyết 1 phần cái đặc tính chậm của macd. với fx tham số này rất hiệu quả với c. với ck thì chưa cross test.

View attachment 1180 View attachment 1179
c thường nhìn nến trc, thấy có dấu hiệu cảnh báo mới nhìn macd. nếu nhìn nến của 2 charts này, thì dễ thấy giá đang giao dịch tại top areas. tạo rounding top. mà ko có vol hả em ?

c thường nhìn nến trc, thấy có dấu hiệu cảnh báo mới nhìn macd. nếu nhìn nến của 2 charts này, thì dễ thấy giá đang giao dịch tại top areas. tạo rounding top. mà ko có vol hả em ?
Đoạn này Vol quyết định là xả hay đánh tiếp Bon ơi, anh chưa thấy dấu hiệu của xả! Nếu không xả sẽ tích lũy đi ngang và lên tiếp:1:

Back