68 & 86

• Thread starter Phát Lộc
  • Start date
Cách này hay quá.
Anh mà tỉnh như em, chắc anh thành đại ma đầu rùi. :)
từ hàng trăm triệu lần tự xỉ vả bản thân đó anh, :))
lúc cx cân bằng tỉnh táo thì khẩu quyết dán đầy trán, đến lúc nhìn bảng/ chart nhìn nến nhấp nháy là quên hết. sau mỗi lệnh thua cuộc, lại soi m trong gương tự vả và tự vấn, giờ cũng đỡ hơn dc xíu.
Greed & Fear là 2 cảm giác cực đỉnh, cứ khi nào m còn cuốn theo nó là rụng hết răng.
cái khó nhất sau mỗi lần thua là cay cú gấp thếp trả thù và sau mỗi lần thắng là chủ quan bỏ qua các nguyên tắc trading.
tĩnh - tĩnh & tĩnh. để ko dc cuốn vào nó.

từ hàng trăm triệu lần tự xỉ vả bản thân đó anh, :))
lúc cx cân bằng tỉnh táo thì khẩu quyết dán đầy trán, đến lúc nhìn bảng/ chart nhìn nến nhấp nháy là quên hết. sau mỗi lệnh thua cuộc, lại soi m trong gương tự vả và tự vấn, giờ cũng đỡ hơn dc xíu.
Greed & Fear là 2 cảm giác cực đỉnh, cứ khi nào m còn cuốn theo nó là rụng hết răng.
cái khó nhất sau mỗi lần thua là cay cú gấp thếp trả thù và sau mỗi lần thắng là chủ quan bỏ qua các nguyên tắc trading.
tĩnh - tĩnh & tĩnh. để ko dc cuốn vào nó.
- ng thành công ko phải là ng dự đoán dc tt or điều gì sắp diễn ra, mà là ng biết phản ứng thế nào với mọi tình huống.
- hiện tại - hiện tại & hiện tại. hãy hỏi hiện tại TT đang nói với ta điều gì, ta đang thấy điều gì ? các ý kiến, nhận định & dự báo là ko có giá trị. Hãy trade theo Giá. Các trading system tốt là system chỉ cho tín hiệu ở HIỆN TẠI.
- khả năng thừa nhận m sai trong 1 trade & thoát lệnh quan trọng hơn là giữ 1 lệnh thắng & tự tin bất kể chuyện gì xảy ra. Rủi ro là sụp đổ cao nhất khi bạn tự tin về 1 cú trade & ko chấp nhận dc việc TT đi ngược bạn.
- .......

- ng thành công ko phải là ng dự đoán dc tt or điều gì sắp diễn ra, mà là ng biết phản ứng thế nào với mọi tình huống.
- hiện tại - hiện tại & hiện tại. hãy hỏi hiện tại TT đang nói với ta điều gì, ta đang thấy điều gì ? các ý kiến, nhận định & dự báo là ko có giá trị. Hãy trade theo Giá. Các trading system tốt là system chỉ cho tín hiệu ở HIỆN TẠI.
- khả năng thừa nhận m sai trong 1 trade & thoát lệnh quan trọng hơn là giữ 1 lệnh thắng & tự tin bất kể chuyện gì xảy ra. Rủi ro là sụp đổ cao nhất khi bạn tự tin về 1 cú trade & ko chấp nhận dc việc TT đi ngược bạn.
- .......
-Anh ko đồng ý hoàn toàn, nếu trade thì anh ko trade vì anh biết anh sẽ ko bao giờ làm trader, bởi trader sẽ có kết xấu.
-Tất cả những gì anh BUY hay Sell đều dựa vào năng lực tư duy và tầm nhìn cũng như dự báo của cá nhân anh, nếu ko có thì anh không bao giờ BUY hay SELL.
"Hiện tại,hiện tại, hiện tại" và như hiện tại thì không ai dám nhìn nhận tương lai sáng để mà đầu tư hay mua bán cp.
Riêng anh nhận định dịch nCovid sẽ qua và đây là downtrend coronavirus, chỉ là ngắn hạn, và sẽ mở ra cơ hội BUY and HOLD cp tốt . Cho dù Clock Down, nhưng khi mở ra con người ta sẽ dồn nén nhu cầu và tổng cầu sẽ không thay đổi, từ đó cho thấy sẽ có chữ V. (Chữ V là do cắt cầu và tăng cầu.)
Em không thể dùng tư duy và kinh nghiệm của 1 trader FX hay trade chỉ số để áp dụng cho BUY and SELL trong đầu tư CK tại TTCK vào thời điểm này được.
Hơn nữa, như đã cmt trước đó lúc mới bắt đầu downtrend, anh đã có nói TA ko có ý nghĩa tại hoàn cảnh TT lúc này mà chính là "lộ trình của nCoVid-19"--Ai giải được và có tầm nhìn, cùng với phương pháp đầu tư tốt trong giai đoạn này chắc chắn sẽ gặt hái thành quả rực rỡ.

Last edited:
Dạ. 1 vài chia sẻ quan điểm cùng anh
-Anh ko đồng ý hoàn toàn, nếu trade thì anh ko trade vì anh biết anh sẽ ko bao giờ làm trader, bởi trader sẽ có kết xấu.
>>> dạ, bon chia sẻ theo view of bon thì với bon trader chưa bao giờ là trò chơi, bon nghiêm túc xem đó là 1 nghề. có những khoảng thời gian, bon ngưng nó để tập trung nghề khác, nhưng chưa bj có ý định bỏ cuộc, nó hấp dẫn bon ko phải vì để kiếm tiền nhanh, thỏa mãn những đặc tính or sở thích of mình mà là để kiếm sống và chuyển hóa m nhờ nó. Khi bon xác định là nghề, bon ko đánh bạc hay mua vui cx cho mình.
-Tất cả những gì anh BUY hay Sell đều dựa vào năng lực tư duy và tầm nhìn cũng như dự báo của cá nhân anh, nếu ko có thì anh không bao giờ BUY hay SELL.
>>> đúng rùi anh, mọi qd đều dc dẫn dắt bởi tư duy & ptich of bản thân dựa trên cơ sở nào đó, mà cx cũng là 1 tham số ko nhỏ trong đó. luôn là vậy.
"Hiện tại,hiện tại, hiện tại" và như hiện tại thì không ai dám nhìn nhận tương lai sáng để mà đầu tư hay mua bán cp.
>>> bon lấy 1 vd nhé: bon lấy tạm cú trade đợt rồi of anh chẳng hạn, anh mua vì hiện tại or a mua vì "cái nhìn" về tương lai. chắc chắn là vì vision tương lai rùi chứ ko vì hiện tại. vì thực tế tt đã nói cho m thấy cái hiện tại lúc đó chưa show ra rằng nó sẽ up để anh có lãi. Ng ta hay gọi thế là "lỗi nhịp" bởi do m tự đặt ra cái tên như thế nên m ignore cái thực chất cái ý nghĩa thực of nó chính là "lờ đi hiện tại"
Riêng anh nhận định dịch nCovid sẽ qua và đây là downtrend coronavirus, chỉ là ngắn hạn, và sẽ mở ra cơ hội BUY and HOLD cp tốt . Cho dù Clock Down, nhưng khi mở ra con người ta sẽ dồn nén nhu cầu và tổng cầu sẽ không thay đổi, từ đó cho thấy sẽ có chữ V. (Chữ V là do cắt cầu và tăng cầu.)
>>> yes, giả định view này chính xác, vậy khi nào thì ta nên xuống tiền ?
Em không thể dùng tư duy và kinh nghiệm của 1 trader FX hay trade chỉ số để áp dụng cho BUY and SELL trong đầu tư CK tại TTCK vào thời điểm này được.
>>> anh có thể nói rõ sao mình ko thể ko ạ ?
Hơn nữa, như đã cmt trước đó lúc mới bắt đầu downtrend, anh đã có nói TA ko có ý nghĩa tại hoàn cảnh TT lúc này mà chính là "lộ trình của nCoVid-19"--Ai giải được và có tầm nhìn,
>>> Bon lại nghĩ khác anh 1 chút: TA là cả 1 nghệ thuật, khi ptich TA anh có thể thấy luôn các ngưỡng giải chấp, ngưỡng call margin, các sự kiện chấn động/ biến cố lớn ngoài tt, v...v, mọi thứ có hết trên TA, vđ là anh "nhìn" dc nó đến đâu.... Bon nhớ 1 đoạn nào đó trong bài viết of bang chủ VC ví von về TA vs FA như thế đất vs dòng nước. ai có câu trả lời ng đó sẽ hiểu
ko quan trọng là ai giải dc và dự đoán đúng ntn, quan trọng là họ quản lý vốn và rủi ro ntn ạ,

cùng với phương pháp đầu tư tốt trong giai đoạn này chắc chắn sẽ gặt hái thành quả rực rỡ.
>>> pp đầu tư tốt dường như là lúc nào cũng cần trong almost tất cả các bối cảnh, i thought :)))

Last edited:
Dạ. 1 vài chia sẻ quan điểm cùng anh
>>> dạ, bon chia sẻ theo view of bon thì với bon trader chưa bao giờ là trò chơi, bon nghiêm túc xem đó là 1 nghề. có những khoảng thời gian, bon ngưng nó để tập trung nghề khác, nhưng chưa bj có ý định bỏ cuộc, nó hấp dẫn bon ko phải vì để thỏa mãn những đặc tính or sở thích of mình mà là để kiếm sống và chuyển hóa m nhờ nó. Khi bon xác định là nghề, bon ko đánh bạc hay mua vui cx cho mình.
>>> đúng rùi anh, mọi qd đều dc dẫn dắt bởi tư duy & ptich of bản thân dựa trên cơ sở nào đó, mà cx cũng là 1 tham số ko nhỏ trong đó. luôn là vậy.
>>> bon lấy 1 vd nhé: bon lấy tạm cú trade đợt rồi of anh chẳng hạn, anh mua vì hiện tại or a mua vì "cái nhìn" về tương lai. chắc chắn là vì vision tương lai rùi chứ ko vì hiện tại. vì thực tế tt đã nói cho m thấy cái hiện tại lúc đó chưa show ra rằng nó sẽ up để anh có lãi. Ng ta hay gọi thế là "lỗi nhịp" bởi do m tự đặt ra cái tên như thế nên m ignore cái thực chất cái ý nghĩa thực of nó chính là "lờ đi hiện tại"
>>> yes, giả định view này chính xác, vậy khi nào thì ta nên mua ?
>>> anh có thể nói rõ sao mình ko thể ko ạ ?
Hơn nữa, như đã cmt trước đó lúc mới bắt đầu downtrend, anh đã có nói TA ko có ý nghĩa tại hoàn cảnh TT lúc này mà chính là "lộ trình của nCoVid-19"--Ai giải được và có tầm nhìn,
>>> Bon lại nghĩ khác anh 1 chút: ko quan trọng là ai giải dc và dự đoán đúng ntn, quan trọng là họ quản lý vốn và rủi ro ntn ạ,
cùng với phương pháp đầu tư tốt trong giai đoạn này chắc chắn sẽ gặt hái thành quả rực rỡ.
>>> pp đầu tư tốt dường như là lúc nào cũng cần trong almost tất cả các bối cảnh, i thought :)))

Ko có và ko biết gì để cmt luôn, BT :)
G9.!

ủa, sao lại "bó tay" khi ta đang chia sẻ quan điểm of nhau ?
tks a & G9 a
BT - Buông Tay !
Buông tay đây ko phải thả để rơi, mà buông là không nắm chặt nữa nhưng vẫn trong lòng bàn tay.
---------------------
"Hãy kinh doanh như một nhà đầu tư và hãy đầu tư như một nhà kinh doanh."

Last edited:
giờ mà có @Chán, bác @thietkieutam loạn thêm về chu kỳ 10y nhỉ, chu kì tự nhiên nó ko ngắn thế và nó AH từ vòng quay of 1 "thứ" gì đó ngòai vũ trụ. cứ ngỡ vòng quay suy thoái 10y đã qua khi 2018 -19 có vẻ yên ổn, Đùng 1 phát ! wuhanvirus xuất hiện. cứ như là có "hidden hands" thật sự để "xào lại chiếu bạc" cho các bên. như là 1 thỏa thuận đã dc đóng kết từ lâu đời, để cứ thế lần lượt....chia phần...
Nào giờ hãy cùng thử tìm xem AI là bên dc hưởng cái lợi này ?
ps: thuyết âm mưu tí :)))
Bẩm cụ Bon,
Căn cứ theo La Bàn học thì bước sang năm Tân Sửu, thế giới mới có thể thấy được một chút tia sáng. Tuy nhiên, đó chỉ là tia sáng nhạt nhoà, loé lên rồi vụt tắt. Năm Nhâm Dần lại là một năm tai ương... tai ương đến từ đâu thì không rõ, nhưng mức độ nhẹ hơn Cô Vít lần này.
Còn căn cứ theo Cơm Gạo học, thì Canh Tý này cứ về quê chăn vịt, cày thuê cuốc mướn, tích góp lương thảo, chờ thời thế tạo Anh Hùng... Đến khi Anh Hùng xuất hiện, hào quang chói loà khắp muôn nơi, thì mình cất cuốc, rửa chân...để lên phố thị bám vía Anh Hùng. (Vết tích của Anh Hùng khả năng cao sẽ trong tam hợp Tị-Dậu-Sửu, hoặc Nhị hành xung Sửu-Mùi).

Bẩm cụ Bon,
Căn cứ theo La Bàn học thì bước sang năm Tân Sửu, thế giới mới có thể thấy được một chút tia sáng. Tuy nhiên, đó chỉ là tia sáng nhạt nhoà, loé lên rồi vụt tắt. Năm Nhâm Dần lại là một năm tai ương... tai ương đến từ đâu thì không rõ, nhưng mức độ nhẹ hơn Cô Vít lần này.
Còn căn cứ theo Cơm Gạo học, thì Canh Tý này cứ về quê chăn vịt, cày thuê cuốc mướn, tích góp lương thảo, chờ thời thế tạo Anh Hùng... Đến khi Anh Hùng xuất hiện, hào quang chói loà khắp muôn nơi, thì mình cất cuốc, rửa chân...để lên phố thị bám vía Anh Hùng. (Vết tích của Anh Hùng khả năng cao sẽ trong tam hợp Tị-Dậu-Sửu, hoặc Nhị hành xung Sửu-Mùi).
Em “nhẫn dã” quá chuẩn !
Anh cứ quanh quẩn “mê trận” tổn thương không kể xiết hai năm nay.! Đau đớn, đau đớn lắm.!

Bẩm cụ Bon,
Úi xồi có Mùi nè hí hí.

Bẩm cụ Bon,
Cảm ơn Chán nhiều nghen đã cho tui thêm 1 cái nhìn đa diện nữa về tt.
rất mong Chán xuất hiện thường xuyên hơn chia sẻ cho mn nhiều hơn về cái nhìn huyền học.
chúc Chán sức khỏe và nhiều may mắn nhé !!!

Cảm ơn Chán nhiều nghen đã cho tui thêm 1 cái nhìn đa diện nữa về tt.
rất mong Chán xuất hiện thường xuyên hơn chia sẻ cho mn nhiều hơn về cái nhìn huyền học.
chúc Chán sức khỏe và nhiều may mắn nhé !!!
@bon.bon: em có nghĩ nCovid-19 là dấu hiệu của đáy chu kỳ downtrend của TQ? Chuẩn bị khởi đầu cho 1 ck uptrend 10 năm tới.

@bon.bon: em có nghĩ nCovid-19 là dấu hiệu của đáy chu kỳ downtrend của TQ? Chuẩn bị khởi đầu cho 1 ck uptrend 10 năm tới.
ui cái này bự quá hihi, nhưng kệ cứ bình loạn lên nhé, anh đọc chơi cho vui thôi nhe, (bon sẽ cố gằng outline ý chính thôi):
- cái này liên quan đến cuộc chiến trường kỳ trade war giữa china-usa. mục đích of mĩ thì đã rõ muốn đưa china về vị trí an toàn ko đe dọa đến vị trí số 1 of mĩ (còn abcd mĩ đưa ra - tất nhiên - chỉ là cớ & công cụ). điều này đã từng dc thấy trong lịch sử khi Jp đã từng đe dọa vị trí số 1 of mĩ những năm Reagan dc đưa lên làm TT.
- gđ 1 đã dc ký: Tập phải xuống nước để ký những yc Trump đưa ra -> nội bộ china bất hòa -> wuhan virus là 1 trong lá bài sẽ dc áp dụng trong cuộc chiến này ở 1 thời điểm nào đó, nhưng vì mối hận tức giận vì buộc phải ngồi xuống và chấp nhận ký nên chúng dc tung ra sớm hơn (lúc trc bon có đề cập đến vc chuỗi cung ứng/công xưởng sẽ là 1 trong lá bài mà Tập sẽ dùng chứ ko phải bond of mĩ -khi mn lúc đó lo ngại tập sẽ cho bán bonds)
-> cuộc chiến này trở nên khó lường và nhiều biến số ẩn hơn khi nội bộ cả 2 bên đều bất hòa -> tg sẽ chưa thể ngon giấc trong suốt cuộc chiến này, vì 2 nhân vật chính này sẽ lôi kéo theo đồng minh of m vào cuộc chơi. vì thế mà gđ 2-3 sẽ còn rất nhiều biến động & ẩn số mang tính dramatic bất ngờ, kể cả chơi bẩn...
=> mĩ sẽ ko dừng lại khi mục đích chưa đạt, và china cũng ko dễ chấp nhận 1 cách ngoan ngoãn.
=> nó sẽ kéo dài đấy, con số 10y or bao nhiêu năm thì bon ko biết, vì tham số time này tùy thuộc nhiệm kỳ làm TT of mĩ và ý chí có muốn tiếp tục cuộc chiến theo pp này ko hay mĩ sẽ thay đổi chiến thuật khác, v...v
=> vì lẽ đó, đừng nghĩ nhiều đến chu kỳ uptrend vội.
=> ví nó có thể theo chiều hướng rất xấu là cta đã thấy đỉnh cao thứ 2 of Vni trong đời ckvn và đỉnh cao nhất dj rồi.

Last edited:
anh đừng "lờ hiện tại", hiện tại TT giá nói cho ta điều gì ta cứ theo nó thôi,
đừng ptich dài để trades ngắn anh ạ.
Tks em.
Anh đang thấy mình "nghĩ"thằng DJ nó rơi khi data mắc bệnh kinh khủng nhưng nó lại tăng?
Nên sáng nay anh đã cơ cấu các mã yếu sang các mã mạnh.
Hiện tại TT đang nói là BUY đúng ko em?

anh đừng "lờ hiện tại", hiện tại TT giá nói cho ta điều gì ta cứ theo nó thôi,
đừng ptich dài để trades ngắn anh ạ.
TT có xung lực mạnh quá em, các bác sẽ lại đứng dưới sân ga thời gian ...
Có thể sẽ có tăng quá đà chạm 800.

Back