68 & 86

24/4 deadline for Greek :D
chắc thế giới chả muốn làm tăng thêm bất ổn nữa đâu nhỉ :D
mình bet vào Greek vs chủ nợ đạt thỏa thuận. Greek vẫn đáo dc nợ và vẫn ở EZ, chứ biết đi đâu bi giờ. :D
sau đó thì đô vẫn tiếp tục đi xuống 1 mức mà "ng Mĩ" cho rằng an toàn từ các sức ép khác và ko nhỏ từ các tập đoàn mang chuông đánh sứ người bên ngoài Mĩ. :D
nhìn cách EU chạy thế này thì cửa "kíu" Greek là lớn, (dù có dc lợi chút do chỉ số in March của US ko tốt). thể nào cái deal này cũng kéo dài hơn hạn định,....

đây là lần thứ 2 kể từ đỉnh thác đến giờ, EU mới lại ve vãn và vọt qua dc MA50 của D1 chart. (lần trc trượt) cứ mừng trong ngắn hạn cái đã, có nhiều news để support cho EU công phá thành tiếp theo 1131. tiếp tục quan sát kỹ, chờ đóng cửa hôm nay kết phiên D1 và W1 xem thế nào.
Nhìn về tương lai xa hơn sẽ còn 1 nhịp down nữa hoàn thành nốt giai đoạn downtrend dài này. sau đó thì tạo vùng đáy và đi lên phản ánh đúng giá trị đồng tiền bát gạo (kinh tế) của EZ vs US. chắc tầm 2-5y nữa.
Trc mắt cứ enjoy cái hiện tại đã nào.

hình như @KHANHQUOC là Min hay Mod Allo bên VSG thì phải ?
short con AU là bỏng tay rùi.
Các cặp ngoại tệ mạnh như EU, GU, AU hiện nay đang có dấu hiệu chững đà rớt, và đang có rebound. Những kinh nghiệm học được từ Bang chủ thì cần phải theo dõi thêm. Vì hiện tại hơi sớm để kết luận.

đồng đô đang chịu sức ép hạ giá, nó phải hạ xuống bao nhiêu ?% đủ an toàn thì cần những phép tính đa tham số. traders ghét (ghét chứ ko phải ko làm dc) ngồi 1 chỗ để cho ra những con số, họ thích nhìn vào sentiment or câu truyện từ từ hé mở của TT hơn :D

vả lại, cũng cần cho ơ thêm room để dip xuống trong tuong lai chứ nhể :21:

đoạn này coi như xong.
vưa rồi giá điện tăng gần 10% ko phải nhỏ, chắc chắn quí đầu tiên của DN abcd từ thời điểm điện tăng sẽ ảnh hưởng và DN nào dc lợi theo chiều ngc lại....
e nghĩ ngoài evn thì khó có dn nào trực tiếp hưởng lợi từ giá điện tăng vì tt "phát điện cạnh tranh" vẫn chỉ có 1ng mua.

dn hưởng lợi gián tiếp là dn kinh doanh năng lượng thay thế: than gas dầu, tuy nhiên ln của các dn này lại bị điều chỉnh theo giá como

e nghĩ ngoài evn thì khó có dn nào trực tiếp hưởng lợi từ giá điện tăng vì tt "phát điện cạnh tranh" vẫn chỉ có 1ng mua.

dn hưởng lợi gián tiếp là dn kinh doanh năng lượng thay thế: than gas dầu, tuy nhiên ln của các dn này lại bị điều chỉnh theo giá como
hôm nọ bác Thăng bảo ngành cảng sẽ thay thế pv phải ko nhỉ?
trc khi cảng đủ "năng lực" gánh vác thì ngành điện phải đỡ 1 vai trc đã :D
đồng Ơ bảo: chính sách hấp dẫn ngành điện sẽ có đầu tư tư nhân
:D

Hội chứng cuồng SKG :D
Em đang đi đào đá ạ NNC . Đang ngắm VHL . Hòa lưới điện CHP . Ngắm SJD ...
Thôi thì đại khái thế đã . Bí nữa lâu lâu em lại múa rìu mắt thợ .
Thế có đi đẽo gỗ làm đồ chơi, mài đá, đào mương, diệt khuẩn hoa quả, xe ôm, cửu vạn không :D

Last edited:
Back