Chứng khoán Việt Nam dưới góc nhìn PTKT - 2015

nhìn cái này có vẻ bác dự đang vào đoạn sóng C (hoặc còn tệ hơn nữa)

tự dưng nảy ra cái ý tưởng kết hợp giữa bác @Phát Lộc và thầy @xBuu thành:
- Vài phiên tới có cú wash out mạnh về 56x (x gần 0)
- 26 phiên tiếp theo tạo thành sóng V với đỉnh 585 rồi rơi về 530 hoặc chỉ gần về
- 26 phiên tiếp theo lại là sóng V từ 530 lên 565 rồi rớt về 505 (hoặc 485)
:24::24::24:
Đùa thôi nhé, đúng là vì e giỏi, sai chẳng qua e luận lung tung :24::24::24:
mình cứ từ từ, TT đi đến đâu mình tính tới đó

Volum vẫn lèng èng khi hôm nay VNI tay đã nhúng chàm lọt ra khỏi Rising wedge. Tui nghỉ " tiếng rơi rất khẽ như là rơi nghiêng" ( copyright: chủ tịt :4:) sẽ đúng với tình hình hiện tại của VNI: rơi từ từ, chậm rãi, thỉnh thoãng chao liệng lên trên chút xíu nhưng rút cuộc vẫn là tiếp đất.
1/. Nếu ngày mai (hoặc mốt) có một cây nến trắng O=575, C=58x thì sẽ thoát khỏi tình trạng lững lờ này, tuần sau xác suất cao VNI sẽ rơi như viên chì. Khả năng xuất hiện cây nến này theo tui cũng hơi cao.
2/.Không xuất hiện cây nến này thì nhìn lá rơi mà làm thơ thôi vì khả năng cao là thời gian tiếp đất của chiếc lá VNI khá lâu.
Cái khó của RW là không có target. Xấu nhất là về gốc nêm, đa số là nó lững lờ ở đâu đó. Tại đoạn 55x ( là MA(20) của month chart) sẽ có cú hồi. Tới đó rồi mới biết đó là cú tiếp đất hay chỉ là một chút chao liệng của VNI.

Volum vẫn lèng èng khi hôm nay VNI tay đã nhúng chàm lọt ra khỏi Rising wedge. Tui nghỉ " tiếng rơi rất khẽ như là rơi nghiêng" ( copyright: chủ tịt :4:) sẽ đúng với tình hình hiện tại của VNI: rơi từ từ, chậm rãi, thỉnh thoãng chao liệng lên trên chút xíu nhưng rút cuộc vẫn là tiếp đất.
1/. Nếu ngày mai (hoặc mốt) có một cây nến trắng O=575, C=58x thì sẽ thoát khỏi tình trạng lững lờ này, tuần sau xác suất cao VNI sẽ rơi như viên chì. Khả năng xuất hiện cây nến này theo tui cũng hơi cao.
2/.Không xuất hiện cây nến này thì nhìn lá rơi mà làm thơ thôi vì khả năng cao là thời gian tiếp đất của chiếc lá VNI khá lâu.
Cái khó của RW là không có target. Xấu nhất là về gốc nêm, đa số là nó lững lờ ở đâu đó. Tại đoạn 55x ( là MA(20) của month chart) sẽ có cú hồi. Tới đó rồi mới biết đó là cú tiếp đất hay chỉ là một chút chao liệng của VNI.
theo kinh nghiệm ăn vả bằng lần của e, thì phần lớn trước 1 cú nảy đều là 1 cú sập tái mặt, cái khoai nhất là tưởng nó vả xong rồi nó có khi còn vả thêm đôi ba ngày nữa tới mức ko còn cái răng nào :31:. Nên nếu rơi nghiêng thì còn "far far away"

Bắt chước các bác dự viết luôn lên hình :4:. Dưới đây là quan điểm cá nhân của em .

Nếu không thấy đáy thì rất tiếc, VNINDEX đã đi sang sườn đồi bên kia mất rồi :(
Vụ này đúng ý em đó :D

@Phát Lộc,xBuu:
Không một ai có thể dự đoán được thị trường.Có thể một thời điểm nào đó ta có thể đoán đúng nhưng thời điểm khác ta lại sai.
Một khi mình đã quá tự tin vào khả năng dự đoán của mình,cũng có nghĩa rằng" tương lai TT"đã được thành hình và đã có giới hạn NHƯNG thực tế TT luôn biến động và không giới hạn,từ đó sẽ dẫn tới chủ quan,bỏ qua nhiều cơ hội.
Thế nên,mình nghĩ,nếu mình luôn tư duy và hành động phù hợp với TT,càng hiểu sự vận động hiện tại của TT thì sẽ luôn thành công bất chấp xu hướng TT có ra sao;thay vì cố đoán cả TT với nhiều biến số PTKT,Vĩ mô,chính trị XH phức tạp;ta nên cố gắng hiểu rõ từng cổ phiếu,từng doanh nghiệp cụ thể,có giá hợp lý thì mua...dù TT ta ko đoán được.!Thực tế,vẫn có tồn tại những cổ phiếu như VNM,bất chấp chu kỳ tăng giảm của TT.Dù vẫn biết rằng, Vua Sư tử vẫn chết dưới chân bầy linh hươu hỗn loạn.:) G/T!

Last edited:
các thầy góp tranh nhiều quá, em cũng góp tí cho vui. rất nhiều cao thủ không phải dạng vừa tập họp trong đây, thật vui vì học hỏi dc nhiều :)
nhân tiện, theo cách nghĩ cá nhân em, thì có lẽ để chắc ăn, CP phòng thủ là các dạng CP tiện ích cộng đồng sẽ là nơi trú ẩn an toàn cho các risk takers :4:
Phân tách IMK:
F Kumo vẫn đang xanh,
Price đậu ngay tại Kijun Sen, Chikou cũng chuẩn bị hit Tenkan...
Luận về thời gian và sóng, ta có thể tạm thấy, khu vực -điểm turning point đâu đây thôi.
Thiết nghĩ các Thầy đừng dọa ma thái quá, em thuộc dạng yếu bóng vía, ái ra quần ấy :)

Ps: cách các Thầy vẽ trendline, rõ ràng là rất khiên cưỡng theo ý chủ quan nhé :4:

View attachment 5104

Last edited:
@Phát Lộc,xBuu:
Không một ai có thể dự đoán được thị trường.Có thể một thời điểm nào đó ta có thể đoán đúng nhưng thời điểm khác ta lại sai.
Một khi mình đã quá tự tin vào khả năng dự đoán của mình,cũng có nghĩa rằng" tương lai TT"đã được thành hình và đã có giới hạn NHƯNG thực tế TT luôn biến động và không giới hạn,từ đó sẽ dẫn tới chủ quan,bỏ qua nhiều cơ hội.
Thế nên,mình nghĩ,nếu mình luôn tư duy và hành động phù hợp với TT,càng hiểu sự vận động hiện tại của TT thì sẽ luôn thành công bất chấp xu hướng TT có ra sao;thay vì cố đoán cả TT với nhiều biến số PTKT,Vĩ mô,chính trị XH phức tạp;ta nên cố gắng hiểu rõ từng cổ phiếu,từng doanh nghiệp cụ thể,có giá hợp lý thì mua...dù TT ta ko đoán được.!Thực tế,vẫn có tồn tại những cổ phiếu như VNM,bất chấp chu kỳ tăng giảm của TT.Tuy rằng Vua Sư tử vẫn chết dưới chân bầy linh hươu hỗn loạn.:) G/T!
Tks bác :). Em dự để thuận lợi cho việc TT k chạy thì em chạy ấy mà . Be like water :)

@Phát Lộc,xBuu:
Thế nên,mình nghĩ,nếu mình luôn tư duy và hành động phù hợp với TT,càng hiểu sự vận động hiện tại của TT thì sẽ luôn thành công bất chấp xu hướng TT có ra sao;thay vì cố đoán cả TT với nhiều biến số PTKT,Vĩ mô,chính trị XH phức tạp;ta nên cố gắng hiểu rõ từng cổ phiếu,từng doanh nghiệp cụ thể,có giá hợp lý thì mua...dù TT ta ko đoán được.!Thực tế,vẫn có tồn tại những cổ phiếu như VNM,bất chấp chu kỳ tăng giảm của TT.Tuy rằng Vua Sư tử vẫn chết dưới chân bầy linh hươu hỗn loạn.:) G/T!
Về mặt kỹ thuật, cổ nào có Đại bàng đứng sau còn đi ngược Thị trường ấy chứ bác

Back