Bàn về Phân tích kỹ thuât

hic hic, vài trăm cái. e cũng rất muốn chia sẻ với mọi người, mỗi người đều có 1 cách trade khác nhau, e lại ngu môn văn, cái này khó làm rồi đây, có thể nói đc những gì e hiểu bác à, nhưng e ko viết thành bài đc bác ạ, e chỉ nghiệm ra 1 điều là nếu như các bác trade mà ôm nguyên những cái các bác đọc hay tham khảo trên mạng cũng như sách dạy mà ko có sự sáng tạo hiểu sâu hơn thì các bác trade sẽ thua. Mọi thứ chỉ mang tính chất tham khảo phải không bác Thiết Kiều Tam?

hic hic, vài trăm cái. e cũng rất muốn chia sẻ với mọi người, mỗi người đều có 1 cách trade khác nhau, e lại ngu môn văn, cái này khó làm rồi đây, có thể nói đc những gì e hiểu bác à, nhưng e ko viết thành bài đc bác ạ, e chỉ nghiệm ra 1 điều là nếu như các bác trade mà ôm nguyên những cái các bác đọc hay tham khảo trên mạng cũng như sách dạy mà ko có sự sáng tạo hiểu sâu hơn thì các bác trade sẽ thua. Mọi thứ chỉ mang tính chất tham khảo phải không bác Thiết Kiều Tam?

TKS!
vấn đề là nếu bác trade by tiền của bác thì nó free lắm. nhưng vô trade desk là trade tiền của người khác, làm sao nó kiểm soát bác.
+ trước khi trade (*sáng) thì phải làm báo cáo nhận định (*có thể xem cái của bác unistock là chuẩn)
+ lại làm báo cáo kết quả trade ngày hôm qua
+ rồi nhóm thảo luận....
+phải coi cái history xem bác trade có low risk/high return không???

còn như bác nói là văn dở trade hay, thì trader nó đã có sẵn câu "01 chart bằng ngàn lời nói" , TK tăng đều bằng ngàn lời thuyết minh. nếu bác đã đến khúc này, thì vui lòng show chart/ bảng liệt kê lệnh. tự nhiên mọi người thấy bác "ngon" mức nào

vài lời,

Bác nói đúng, show tk để mọi người xem cái đó không khó, e nghe nói là trước khi làm trader được thì phải thi đánh trong vòng 6 tháng, nếu e giữu đc lợi nhuận đều là coi như e vượt qua, 6 tháng đó đã đủ để chứng minh rồi.

Bác nói đúng, show tk để mọi người xem cái đó không khó, e nghe nói là trước khi làm trader được thì phải thi đánh trong vòng 6 tháng, nếu e giữu đc lợi nhuận đều là coi như e vượt qua, 6 tháng đó đã đủ để chứng minh rồi.

TKS!
Nhưng bác đang nói vòng hai, nhưng vòng 1 quan trọng hơn. ví dụ nhá:

Cty nhà nước XYZ HN nhá? lương bèo như cà kèo? tiền boa như media là 100tr nhá? ....nhưng nếu không có người tiến cử......thì cũng không vô được đâu hiiiiiiiiiiiiiiii
Đời nó vậy đấy....giàu vì bạn....nếu không có bác ABC tiến cử......e là hồ sơ bác nó chỉ để một đồng ở phòng reception..khè nhà báo, và newbies hiiiiiiiiii

cái này thì e không biết, bác chỉ giáo e, mất bao lâu để e được bác tiến cử ạ, ;)).

Ở đây có nhiều bác có thể phục vụ.....nhưng trước tiên bác phải post vài trăm cái, để họ ngó chân cẳng....hiiiiiiiiii

TKS!
vấn đề là nếu bác trade by tiền của bác thì nó free lắm. nhưng vô trade desk là trade tiền của người khác, làm sao nó kiểm soát bác.
+ trước khi trade (*sáng) thì phải làm báo cáo nhận định (*có thể xem cái của bác unistock là chuẩn)
+ lại làm báo cáo kết quả trade ngày hôm qua
+ rồi nhóm thảo luận....
+phải coi cái history xem bác trade có low risk/high return không???

còn như bác nói là văn dở trade hay, thì trader nó đã có sẵn câu "01 chart bằng ngàn lời nói" , TK tăng đều bằng ngàn lời thuyết minh. nếu bác đã đến khúc này, thì vui lòng show chart/ bảng liệt kê lệnh. tự nhiên mọi người thấy bác "ngon" mức nào

vài lời,

cái này thì e không biết, bác chỉ giáo e, mất bao lâu để e được bác tiến cử ạ, ;)).

Bác thích hỏi hơn làm nhỉ, anh ThietKieuTam đã chỉ điểm cụ thể cho bác rồi mà bác vẫn thích đi lòng zòng

TKS!

thực ra trader cũng là con người mà, nên trước tiên phải thực lòng vào mục "trade các thể loại Fx, vàng của VC.Vn" cái đã. ngoài việc "trao đổi, học hỏi" làm trình tăng....thì nó còn nảy nở cái "tình" hiiiiiiiiiiii

còn bác hỏi bao nâu?...vậy khác gì một chàng trai hỏi..."bao nâu sẽ tán được 01 em đẹp?" hiiiiiiii

NB1: Mr.Tú là ..trưởng thôn, lên nói chuẩn đấy, TKS!
NB2: tôi thuộc loại chém gió nâu ngày thôi, nhưng cũng newbies hiiiiiii

Thanks bác
TKS!

thực ra trader cũng là con người mà, nên trước tiên phải thực lòng vào mục "trade các thể loại Fx, vàng của VC.Vn" cái đã. ngoài việc "trao đổi, học hỏi" làm trình tăng....thì nó còn nảy nở cái "tình" hiiiiiiiiiiii

còn bác hỏi bao nâu?...vậy khác gì một chàng trai hỏi..."bao nâu sẽ tán được 01 em đẹp?" hiiiiiiii

NB1: Mr.Tú là ..trưởng thôn, lên nói chuẩn đấy, TKS!
NB2: tôi thuộc loại chém gió nâu ngày thôi, nhưng cũng newbies hiiiiiii

Bác thích hỏi hơn làm nhỉ, anh ThietKieuTam đã chỉ điểm cụ thể cho bác rồi mà bác vẫn thích đi lòng zòng
lần đầu tiên vào room e cũng ko hiểu nhiều, cũng chẳng biết cách post bài nữa e đọc thấy nó ẩn nội dung nhiều , chân ướt chân ráo vào chỉ sợ làm gì sai các bác đuổi ra khỏi room, nên e hỏi hơi nhiều , bác thông cảm e nhé.

lần đầu tiên vào room e cũng ko hiểu nhiều, cũng chẳng biết cách post bài nữa e đọc thấy nó ẩn nội dung nhiều , chân ướt chân ráo vào chỉ sợ làm gì sai các bác đuổi ra khỏi room, nên e hỏi hơi nhiều , bác thông cảm e nhé.

Bác yên tâm, VC luôn chào đón mọi người. Xưa em vào VC cũng chưa biết gì, giờ chắc chẳng hơn xưa bi nhiu nên em vẫn cố gắng học mỗi ngày. Quan trọng là bác phải viết ra cái bác nghĩ, đừng xem đúng sai là yếu tố quyết định. Lâu lâu sẽ có đại bàng bay qua chỉ điểm cho bác. Hay nhất là bác vào mục Real-trade, xây một cái nhà, bảo đảm vài tháng sau nó sẽ đầy ắp kiến thức.

Chúc bác may mắn :)

Traiding là một nghệ thuật- Trader là một nghệ sỹ. Đã là nghệ sỹ thì ít nhứt phải có chút tài năng thiên phú cộng với sự học hỏi và tích lũy kinh nghiệm thì mới mong thành một nghệ sỹ tài năng thực thụ. Vậy nên bạn hãy coi mình có được mấy phần trong đó để có hướng đi thích hợp. Gday&Gtrade

Ngoài cuốn Janpanese Candlestick, các cao thủ có đầu sách tiếng Anh nào về TA thật hay để tham khảo ko? Các bác cho e xin tên sách để đặt mua nhé

Ngoài cuốn Janpanese Candlestick, các cao thủ có đầu sách tiếng Anh nào về TA thật hay để tham khảo ko? Các bác cho e xin tên sách để đặt mua nhé

Technical Analysis of Stock Trends by Robert D. Edwards and John Magee

Cuốn này chỉ cần google là có ebook, có thể in ra để đọc cho đỡ mỏi mắt còn bác mua được sách thì càng tốt

Có một số kinh nghiệm mà tui đã trãi qua:
1/.Mới học thì nên nghiền ngẩm cho kỷ các biến động giá, MA, fibonaccy, candlestick
2/.Tuyệt đối không nên phí thời gian cho indicator giai đoạn đầu, đặc biệt là các indicator về momentum. Đó là lối mòn nguy hiểm nhất cho các nhà T.A: tự tin bắt đáy, đoán đỉnh nhờ tính hấp dẫn vốn có của các indicator này( thấy nó có vẻ pro quá, khoa học quá, công thức toán học phức tạp thế cơ mà bla bla...) để rồi dĩ nhiên là nếm những quả đắng và cực đắng.
3/.Không tham lam hay ngộp khi thấy thiên hạ sáng chế ra quá trời indicator rồi mất thời gian nhảy qua nhảy lại nghiên cứu đủ thứ indicator. Nhớ một điều rằng: tất cả bọn chúng đều lag, người mình yêu là price, mình phải hiểu người mình yêu trước, còn mượn bà con người yêu để luận tính cách của nàng -->không phải người trải đời thì đừng cố làm gì
4/.Sau khi có vốn kha khá vể priceaction, nghiên cứu thêm về ADX, MACD. Chúng rất đơn giản mà lại hửu ích.
5/.Muốn có thẹo, lổ vốn, tiêu đời, bla bla... để nâng level thì nghiên cứu RSI, và ráng nhớ tại sao mình có thẹo tại đoạn nào của RSI
6/.Ichimoku cũng tốt, cho cái nhìn định tính toàn cục về giá, nhưng không thạo thì đừng cố trade bằng Ichimoku, bạn sẽ gặp rất nhiều nguy hiểm vì theo tôi chúng là đệ nhất lag trong các system

Các cụ mới học TA phải giỏi tiếng Anh . Em đọc nguyên bản tiếng Anh vỡ ra khối thứ đới .
Em đọc đủ thứ rồi em thấy là học cách phân loại chỉ số và mục đích sử dụng của loại chỉ số hơn là nghiên cứu hết chỉ số này đến chỉ số khác .
E đọc tùm lum rồi suy ngẫm về 1 chủ thuyết TA cho riêng mình .Em thấy BB hay nhỏ lẻ cũng đều mưu cầu kiếm chác cả nên em chú ý Fear và Greed .Cho rằng ai cũng thạo TA đi thì người ta chỉ lừa được mình khi quá Tham hay quá Sợ . Ngắm chart ,ngắm chart và ngắm chart !

Last edited by a moderator:
Back