Tiêu Dao Truyền Kỳ

chị trading trong range 16-18 bao lâu rồi lên 20.3 thì Bán, Tới khi tin tức về ô tô tàu chạy thì mua đuổi đc tb 24,6 - đợi 10 giá sẽ bán, cho cân xứng với TMT
EM cũng trade range hhs hồi năm ngoái đợt có trao đổi với anh Locke. Sau đấy out hết rồi bỏ quên em nó đến tận đầu tháng 5 mới vào lại rồi cũng bán sớm :20: bách nh ục.

@KK24, @Cào Cào và cả lớp, thời gian qua được mọi người truyền đạt cho một số kinh nghiệm và kỹ năng để trade. Em đã áp dụng và thấy mình tiến bộ rất nhiều, ít nhất thời gian qua em đã có lời (k bít có phải do Vnindex tăng không nữa :Guitar:) Thanks mọi người :).:thankyou:

Nhưng em vẫn thấy mình rất hạn chế về cách chọn sector để trade. Ví như có 10 mã chart đẹp như nhau, nhưng thuộc 10 sector khác nhau. Em chẳng biết là nên vào mã nào, mã nào tỉ lệ ăn cao hơn để tập trung tiền vào đó...(cái này thi thoảng em thấy một vài pro nói tháng rồi tập trung Bank, tháng nọ mình chỉ đánh Real estate...).

Câu hỏi " Sector nào sẽ tốt nhất để trade" vẫn ám ảnh mãi..... Sau một thời gian tìm tòi, em phát hiện ra 1 số web có cung cấp chart của từng sector. Liệu có phải trước khi trade, ngoài dựa vào Vnindex, sau đó mình xem chart từng Sector, và cuối cùng mới xem chart từng mã cụ thể trong sector mình chọn.

Mong mọi người chỉ giáo em với ah.

Theo mình thường tìm thì có một cách là chọn một số cổ phiếu thường điều chỉnh giảm ít hơn index khi index rơi hoặc thậm chí vẫn giữ trend tăng khi index down. Như anh VC ngày xưa nói là khi TT bật trở lại thì cung cổ phiếu nhóm này ít và cầu thì luôn có kỳ vọng để vào.
Tuy nhiên mình cũng mắc lỗi không chọn được cổ phiếu lead do đoạn rồi khi TT hồi phục mình nhầm giữa cổ phiếu hồi phục mạnh và cổ phiếu nhóm cổ phiếu lead. Mình chọn DXG và HCM và cuối cùng thì Bank mới là ngôi sao đoạn vừa rồi. Tâm lý của newbi như mình là khi phát hiện cổ phiếu chạy cũng phải vào tiền ngay không phân tích kỹ lưỡng hoặc một phần do sizw vốn nhỏ khi phát hiện bank chạy thì ko còn tiền để châm vào nữa vì tiền nằm hết ở con khác rồi. Mốn vấn đề nữa là đang quen đánh PB trong đoạn thị trường trước nên khi thấy Bank BO đỉnh thì ngần ngại muốn chờ chỉnh. Cái này muốn linh hoạt được thì phải học anh CHIM_NON :2:

@KK24, @Cào Cào và cả lớp, thời gian qua được mọi người truyền đạt cho một số kinh nghiệm và kỹ năng để trade. Em đã áp dụng và thấy mình tiến bộ rất nhiều, ít nhất thời gian qua em đã có lời (k bít có phải do Vnindex tăng không nữa :Guitar:) Thanks mọi người :).:thankyou:

Nhưng em vẫn thấy mình rất hạn chế về cách chọn sector để trade. Ví như có 10 mã chart đẹp như nhau, nhưng thuộc 10 sector khác nhau. Em chẳng biết là nên vào mã nào, mã nào tỉ lệ ăn cao hơn để tập trung tiền vào đó...(cái này thi thoảng em thấy một vài pro nói tháng rồi tập trung Bank, tháng nọ mình chỉ đánh Real estate...).

Câu hỏi " Sector nào sẽ tốt nhất để trade" vẫn ám ảnh mãi..... Sau một thời gian tìm tòi, em phát hiện ra 1 số web có cung cấp chart của từng sector. Liệu có phải trước khi trade, ngoài dựa vào Vnindex, sau đó mình xem chart từng Sector, và cuối cùng mới xem chart từng mã cụ thể trong sector mình chọn.

Mong mọi người chỉ giáo em với ah.
- Mới trade như bạn thì Cào khuyên là nhảy luôn vào 10 sectors, cứ xem chúng như nhau. Sau đó, cơ cấu danh mục thu hẹp dần theo hướng lỗ cắt trước, lãi giữ lại...tiếp theo, số tiền của những cổ phiếu vừa cắt dùng để nhồi những mã khỏe nhất khi chúng về support hoặc Breakout...làm như thế cho đến khi danh mục còn 5 sectors thì ngừng. Cứ như thế, sau một thời gian bạn sẽ có kinh nghiệm trong việc chọn sector dẫn dắt.
- Lưu ý, nhớ điều chỉnh danh mục cho phù hợp với diễn biến của index. Ví dụ, index uptrend thì nhồi trước cắt sau, index downtrend thì cắt trước nhồi sau.

- Mới trade như bạn thì Cào khuyên là nhảy luôn vào 10 sectors, cứ xem chúng như nhau. Sau đó, cơ cấu danh mục thu hẹp dần theo hướng lỗ cắt trước, lãi giữ lại...tiếp theo, số tiền của những cổ phiếu vừa cắt dùng để nhồi những mã khỏe nhất khi chúng về support hoặc Breakout...làm như thế cho đến khi danh mục còn 5 sectors thì ngừng. Cứ như thế, sau một thời gian bạn sẽ có kinh nghiệm trong việc chọn sector dẫn dắt.
- Lưu ý, nhớ điều chỉnh danh mục cho phù hợp với diễn biến của index. Ví dụ, index uptrend thì nhồi trước cắt sau, index downtrend thì cắt trước nhồi sau.
Chưa hiểu lắm anh Cào Cào ui :106:

Báo cáo cả nhà học sinh học lén là em đang rất vui vì lần đầu em áp dụng có kỹ thuật và tìm ra timing vào hàng.
Sau khi học mót được vài chiêu thì áp dụng khá hiệu quả.
cách nay 10 ngày là VCB , em vào nhịp trũng trong phiên là 40,5 , đóng cửa 42,2.
case thứ 2 là TJC em theo dõi hơn tuần rồi thấy tích luỹ ở mức 8,4-8,6 sau đó em áp dụng cách vẽ trendline nối các đỉnh đi xuống ( mà em kg rành highteck nên lấy luôn 2 cái thước may của em kê lên ipad luôn :10:)
tuy kg hoàn toàn chính xác nhưng em xác định được vùng BO của giá khỏi trend xuống là 8,5-8,7 sáng qua theo dõi vol trong hơn 1 h đầu phiên đã hơn TB ngày các phiên trước , em lao vào luôn 8,5 closed T1 hôm nay 9,4
Cám ơn anh KK và câc bạn rất nhiều tuy kiến thức còn góp nhặt nhưng với người tay trái như em rất quý giá.
mong một ngày khác em học được nhiều hơn nữa

Back