TAFA Ver.01

Note: Mở đầu phiên hôm nay, ấn tượng nhất có lẽ là cú Break down kinh điển khỏi vùng 74 $/b của Oil, và giá đang dao động tại mức 69 $/b. Dự kiến, giá Oil sẽ có vùng hỗ trợ cứng tại vùng 60 - 50 $/b, breakdown vùng này thì giá về đầu 4x (khủng hoảng thế giới 2008). Như vậy, hy vọng giá tạo Double Bottoms tại vùng 7x rồi tăng trở lại của mình đã tan vỡ. Oil đi vào vùng giá thấp hơn giá thành sản xuất quá xa, điều này sẽ là Tin tốt lành cho những ngành nghề có nguyên vật liệu đầu vào liên quan đến xăng dầu (vd: AAA, DPM,...), nhưng ngược lại, những con khủng long của sàn CK Việt GAS - PVD - PVS sẽ tiếp tục bị giáng thêm những đòn chí mạng. Hơn hết, nguồn thu của Quốc Gia đã bị bào mòn nghiêm trọng, bởi một phần đáng kể thu nhập có được từ xuất khẩu dầu thô...Và câu chuyện tăng trưởng, bắt đầu bằng câu hỏi: dựa vào đâu để sống ???

Note: Mở đầu phiên hôm nay, ấn tượng nhất có lẽ là cú Break down kinh điển khỏi vùng 74 $/b của Oil, và giá đang dao động tại mức 69 $/b. Dự kiến, giá Oil sẽ có vùng hỗ trợ cứng tại vùng 60 - 50 $/b, breakdown vùng này thì giá về đầu 4x (khủng hoảng thế giới 2008). Như vậy, hy vọng giá tạo Double Bottoms tại vùng 7x rồi tăng trở lại của mình đã tan vỡ. Oil đi vào vùng giá thấp hơn giá thành sản xuất quá xa, điều này sẽ là Tin tốt lành cho những ngành nghề có nguyên vật liệu đầu vào liên quan đến xăng dầu (vd: AAA, DPM,...), nhưng ngược lại, những con khủng long của sàn CK Việt GAS - PVD - PVS sẽ tiếp tục bị giáng thêm những đòn chí mạng. Hơn hết, nguồn thu của Quốc Gia đã bị bào mòn nghiêm trọng, bởi một phần đáng kể thu nhập có được từ xuất khẩu dầu thô...Và câu chuyện tăng trưởng, bắt đầu bằng câu hỏi: dựa vào đâu để sống ???

Yên tâm đi Cào Cào, các ông bà nghị nhà ta mạnh dạn dự báo giá dầu thô năm 2015 ở mức 100 đô la/thùng. Trong đó chắc có nhiều cao thủ trading? :39:

Last edited by a moderator:
Yên tâm đi Cào Cào các ông bà nghị nhà ta mạnh dạn dự báo giá dầu thô năm 2015 ở mức 100 đô la/thùng. Trong đó chắc có nhiều cao thủ trading? :39:
Em bắt đầu Out sạch sẽ những con hàng còn giữ, mặc dù Bullish ở một số ngành, nhưng Tổng quan thì em Bearish...Có thể SAI, thoát ngay vùng đáy, đành chấp nhận. :(

Vâng, GAS - PVD - PVS đã bị giáng những đòn chí mạng như dự kiến. Thế nhưng, bất ngờ luôn là điều thú vị ở TTCK, đó là, VCB & VIC lao lên xanh mãnh liệt để cứu Index. Ngoài ra, theo sau cặp V-V này, nhóm ngành BĐS (HQC,VCG,SCR) đang được dòng tiền nâng đỡ khá tốt, điều này tạo ra hiện tượng Sector Rotation đẹp như tranh vẽ. Bên cạnh đó, nhóm ngành vận tải biển (VOS,VIP,VTO), nhóm ngành hóa chất (AAA, DPM) cũng xanh xanh theo BĐS. Hiện tượng này sẽ còn kéo dài, hay là chỉ được một vài phiên ngắn ngủi ??? W&S.
=> Một khi Oil tìm được đáy, sẽ lò mò vào 3 sector này để kiếm ăn, nếu nó vẫn ổn như lúc này !

Em bắt đầu Out sạch sẽ những con hàng còn giữ, mặc dù Bullish ở một số ngành, nhưng Tổng quan thì em Bearish...Có thể SAI, thoát ngay vùng đáy, đành chấp nhận. :(
Thị trường đã tăng trở lại rất tốt, có lẽ mình đã nhận định SAI tình hình. Ngồi nhìn lại, và ghi chú lại những lý do làm mình sợ hãi đến mức phải quăng dép guốc để chạy mặc dù vị thế đang khá là ổn... Ngoài Oil phá đáy, thì thêm một phần Risk nữa đến từ World Stock Market, tất cả các Chỉ số đều xảy ra Formation đảo chiều kinh điển, báo hiệu một vùng rủi ro cận kề...
Đúng là, ăn được tiền từ Chứng không phải chuyện đùa...keke...Một bài học quý giá...Chờ thêm xem sao ???
View attachment 4358

Nếu kẻ đường nằm ngang qua 2 cái đỉnh của -DI thì lại nhìn theo kiểu khác [emoji1] .
Hôm nay định lướt lát chút mà ko thành. Vẫn thiếu độ nhậy cảm trong trading t+
bác để ý từ 2012 tới giờ, -DI nó bị gặp cản ở quanh ngưỡng này rồi và trong 1 cái uptrend dài hạn thì mỗi lần -DI cắm xuống thì ít nhất có 1 cú pullback. Vậy thì khả năng VN-Index tối thiểu pullback ở vùng 560 càng củng cố. Muốn thế thì mặc nhiên chắc phải nhóm PV pullback, trong khi nhóm khác như bác thấy là tạo đáy trước rồi.
Sóng tới xô nhau, cộng hượng với nhau sẽ có cơ hội để clear cái down trend 3 tháng qua. Chờ đợi tiếp thôi nhỉ.
Đợt này có khi bác Chán lại lên phát biểu ^^

Thị trường đã tăng trở lại rất tốt, có lẽ mình đã nhận định SAI tình hình. Ngồi nhìn lại, và ghi chú lại những lý do làm mình sợ hãi đến mức phải quăng dép guốc để chạy mặc dù vị thế đang khá là ổn... Ngoài Oil phá đáy, thì thêm một phần Risk nữa đến từ World Stock Market, tất cả các Chỉ số đều xảy ra Formation đảo chiều kinh điển, báo hiệu một vùng rủi ro cận kề...
Đúng là, ăn được tiền từ Chứng không phải chuyện đùa...keke...Một bài học quý giá...Chờ thêm xem sao ???
View attachment 4358
Bon để ý, scan Index và cổ tốt, nhưng có lẽ bạn sai nhịp nên ảnh hưởng đến tâm lý trading.

chúc bạn bỏ qua chữ f của fixed và đón chữ f của flexible. và chúc mừng bạn Chán! :emoticon-00167-beer:

Vâng, cụ chạy nhanh quá, em ko theo kịp. Cụ xuống, em lên...chắc đợt này thua cụ roài ạ :(
Hết tiền: PVT, DPM, VCB, ITA, PPC
Thoát hết hàng, đợt này thắng nhờ yếu tố may mắn là chính, tưởng là die rồi. Chốt lại, xem như ko ai thua ai nhé cụ Nhất. Hợp nhất lại là đẹp, việc cần làm đã làm xong :)

Bon để ý, scan Index và cổ tốt, nhưng có lẽ bạn sai nhịp nên ảnh hưởng đến tâm lý trading.

chúc bạn bỏ qua chữ f của fixed và đón chữ f của flexible. và chúc mừng bạn Chán! :emoticon-00167-beer:
Bon còn rất trẻ nhưng kinh nghiệm đáng nể phục! mình phải mất cả chục năm trong nghề mới nghiệm ra được!:57.jpg:
Thực ra có những điều nói người nghe chưa chắc đã thích nghe nhưng đó là cái để kiếm tiền mà ko phải người biết họ đã muốn chia sẻ.

Bon còn rất trẻ nhưng kinh nghiệm đáng nể phục! mình phải mất cả chục năm trong nghề mới nghiệm ra được!:57.jpg:
Thực ra có những điều nói người nghe chưa chắc đã thích nghe nhưng đó là cái để kiếm tiền mà ko phải người biết họ đã muốn chia sẻ.
anh Blue khen Bon, Bon ngại quá. cảm ơn anh :)

Bon cũng ko còn trẻ anh Blu ui, va đập cũng nhiều, tơi bời hoa lá cành cũng nhiều. con số CL thì đếm ko xuể trong tương lai chắc chắn còn tăng nữa :D, Bon cũng ko biết gì nhiều, dc cái hay nói nhiều :D chia sẻ lên đây cùng anh em thảo luận góp ý thêm. :emoticon-00167-beer:

- Ko có gì đâu cụ Sao Mai ơi, lần này em thấy cụ và các ACE sẽ vơ một mớ kha khá với cái Position hiện tại, vì các cụ đang nằm trong đúng nhóm BĐS. Nhưng danh sách mã của em lại có mỗi ITA, thể hiện kém, nên em cho đi hết khi VNI bắt đầu lựng khựng ở 57x, lúc đầu giờ chiều, lãi cũng vừa đủ thỏa mãn.
- Không phải lúc nào cũng có thể kiếm được tiền ngon lành, SAI là chuyện rất bình thường. Suốt giờ trưa, em đã suy nghĩ khá nhiều, THAM có SỢ có, mà em thì GAN bé bằng con chuột nhắt. Về TA em vẫn thấy VNI sẽ còn khả năng bật trở lại, nhưng 578 lại là Major Resistance (đủ 1 phiên nữa, so với 57x lúc trưa). Bình xét nhiều yếu tố, em quyết định Out khỏi thị trường, Biến Cash ảo thành Cash thật, và sẽ rong chơi chờ đợi Uptrend trở lại hoặc Oversold trên VNI.
- Cũng gần cuối năm rồi, mục tiêu khi lập Topic đã may mắn hoàn thành khá tốt, đúng là hay ko bằng hên. Nhớ lời dạy của cụ J.L.More: ALWAYS KEEP CASH IN RESERVE!, em rút lãi cho vào chỗ khác, số vốn còn lại em tiếp tục Trading.

Chúc cụ và các ACE ăn dầy nhé. Thân ái !
View attachment 4368

- Cũng gần cuối năm rồi, mục tiêu khi lập Topic đã may mắn hoàn thành khá tốt, đúng là hay ko bằng hên. Nhớ lời dạy của cụ J.L.More: ALWAYS KEEP CASH IN RESERVE!, em rút lãi cho vào chỗ khác, số vốn còn lại em tiếp tục Trading.

Chúc cụ và các ACE ăn dầy nhé. Thân ái !
View attachment 4368
cám ơn cụ :)
nghe cụ chúc mới mỉa mai làm sao :(

uh, em chúc cụ mọi việc may mắn, thuận lợi.
em không làm phiền cụ nữa, em hứa đấy .
Trân trọng...:)

Đắn đo, viết rồi xóa, rồi viết rồi xóa... đóng cửa cái Topic cũng mong muốn để lại một cái gì đó hữu ích...nhưng càng viết càng sai. Thôi thì để lại một dòng tâm sự với 4 chữ E:
"Easy Entry <=> Easy Exit"

Đắn đo, viết rồi xóa, rồi viết rồi xóa... đóng cửa cái Topic cũng mong muốn để lại một cái gì đó hữu ích...nhưng càng viết càng sai. Thôi thì để lại một dòng tâm sự với 4 chữ E:
Cụ ngộ rồi à:39:

Nhiều khi cứ nghĩ là khi exit easy nhưng thật ra lại không phải vậy cụ ạ. Hzzz. Kẹp bi đau lắm :)))

Hoặc là: Easy Earn <===> Easy Eager. :69.jpg:

Mà tổng cái con kết lại cụ thấy thằng chán với thằng một thì thằng nào được hơn? :lol1:

Dear các cụ, được các cụ quan tâm hỏi han là em mừng lắm, cảm thấy bớt cô độc với cái nghiệp này.
Thế nhưng, tạm thời em chưa thể trả lời được điều gì, bởi, em đang trong thời gian nâng cấp bản thân sang một bước mới.

Giai đoạn 1: CÒN SỐNG SÓT

- Thời gian 05 năm (2010 - 2014): 04 năm bán thời gian, 01 năm toàn thời gian.
- Phong cách giao dịch: Mua/Bán ngắn hạn. Tập trung 01 đến 03 cổ phiếu.
- Công cụ: TA, FA cơ bản.
=> Đã may mắn hoàn thành.

Giai đoạn 2: KIẾM LỢI NHUẬN NHỎ VÀ ĐỀU ĐẶN.
- Thời gian 03 - 05 năm (2015 - ???): toàn thời gian.
- Phong cách giao dịch: Mua/Bán trung hạn. Đa dạng 05 đến 10 cổ phiếu.
- Công cụ: Tâm lý đám đông, FA, TA.
=> Chuẩn bị bắt đầu. Hy vọng kết quả không tồi tệ !

Ps: Đến khi nào em tạm ổn với cái giai đoạn 2 này, em sẽ quay lại hầu chuyện với các bác/các cụ nhé! Trong thời gian qua, em có gì mạo phạm, làm phật lòng mọi người, mong các bác các cụ lượng thứ...em xin đa tạ.

Back