TAFA Ver.01

Em không dám xông pha bắt đáy như cụ mà chọn danh mục kỹ càng, nhặt nhạnh dần với các em tích lũy tốt. Chỉ cần VNI không rớt và đi ngang thì NAV sẽ OK thôi. Tính em vốn dát chết nên ít khi bắt đáy, hoặc chỉ bắt với số lượng nhỏ.

Hy vọng đứng cửa sổ học mót các cụ thêm vài năm nữa để thêm phần dũng cảm và tự tin bắt đáy :)
Có lẽ hơi khiêng cưỡng, mang tính áp đặt, và không nên giải thích. Nhưng với cụ @chim_non thì em xin phép mạnh dạn đôi điều:

- Rõ ràng đây không phải khái niệm bắt đáy, vì Chart chính của em là Weekly (vì sao là Weekly thì em xin không giải thích). Đọc chart đó, có thể thấy rõ là đà giảm đã tạm ngừng, đồng thời vùng 580-600 như em nói, là Support khá đẹp.
- Lại thêm nữa, VNI sau vài tuần điều chỉnh, mà PNs và MCs không theo, thậm chí là tăng mạnh. Nếu VNI bật lại, theo nguyên lý Strength nó sẽ bay lên trước, còn không bật thì cắt lỗ cũng ko lỗ quá nhiều => Vì thế, với ý nghĩ này, hoàn toàn không có khái niệm bắt đáy (em cũng sợ bắt lắm), mà là Buy on dip thôi.

Có lẽ hơi khiêng cưỡng, mang tính áp đặt, và không nên giải thích. Nhưng với cụ @chim_non thì em xin phép mạnh dạn đôi điều:

- Rõ ràng đây không phải khái niệm bắt đáy, vì Chart chính của em là Weekly (vì sao là Weekly thì em xin không giải thích). Đọc chart đó, có thể thấy rõ là đà giảm đã tạm ngừng, đồng thời vùng 580-600 như em nói, là Support khá đẹp.
- Lại thêm nữa, VNI sau vài tuần điều chỉnh, mà PNs và MCs không theo, thậm chí là tăng mạnh. Nếu VNI bật lại, theo nguyên lý Strength nó sẽ bay lên trước, còn không bật thì cắt lỗ cũng ko lỗ quá nhiều => Vì thế, với ý nghĩ này, hoàn toàn không có khái niệm bắt đáy (em cũng sợ bắt lắm), mà là Buy on dip thôi.

Vô tư, thoải mái đi cụ, mình nên làm theo sở trường của mình mà :)

Em không dám xông pha bắt đáy như cụ mà chọn danh mục kỹ càng, nhặt nhạnh dần với các em tích lũy tốt. Chỉ cần VNI không rớt và đi ngang thì NAV sẽ OK thôi. Tính em vốn dát chết nên ít khi bắt đáy, hoặc chỉ bắt với số lượng nhỏ.

Hy vọng đứng cửa sổ học mót các cụ thêm vài năm nữa để thêm phần dũng cảm và tự tin bắt đáy :)
Thực ra do quan điểm và cách đánh từng người thôi.

Bắt đáy cũng không nguy hiểm như cụ nghĩ, chỉ là cụ phải tự xây dựng cho mình chỉ báo riêng.

Cái khó nhất của bắt đáy ko phải là loss, vì xác xuất ko loss lúc đó nhỏ. Nhưng cái khó là vào sớm 1 nhịp, dễ dẫn tới bị ra sớm, và lạc mất nhịp tt.

Nhưng lần này tín hiệu bác @Chán phát, nhưng của e thì không.

Em vẫn thấy mấy câu của thằng bên nhật đúng. Khi vào tỷ lệ 4/6 nhưng quan trọng sau đó thế nào thôi. Ae mình lại chú trọng vào cái đầu, mà ít nghiên cứu về cái sau. :)

Sent from my iPad using Tapatalk

Thực ra do quan điểm và cách đánh từng người thôi.

Bắt đáy cũng không nguy hiểm như cụ nghĩ, chỉ là cụ phải tự xây dựng cho mình chỉ báo riêng.

Cái khó nhất của bắt đáy ko phải là loss, vì xác xuất ko loss lúc đó nhỏ. Nhưng cái khó là vào sớm 1 nhịp, dễ dẫn tới bị ra sớm, và lạc mất nhịp tt.

Nhưng lần này tín hiệu bác @Chán phát, nhưng của e thì không.

Em vẫn thấy mấy câu của thằng bên nhật đúng. Khi vào tỷ lệ 4/6 nhưng quan trọng sau đó thế nào thôi. Ae mình lại chú trọng vào cái đầu, mà ít nghiên cứu về cái sau. :)

Em tránh không dùng từ bắt đáy, là vì nó ám ảnh em với cái hình tượng Giá rớt ầm ầm, đà rớt chưa giảm, mà Support cũng không thấy đâu. Buy on dip nghe nó nhẹ nhàng hơn, và hình tượng của nó cũng dễ chịu hơn. Chắc là em đang "tự sướng".
Cái phần Exit thì tùy từng người chơi, nhưng em chọn cách đơn giản nhất, First target & Trailing stoploss. :)

HNX điều chỉnh lần hai. Mút tiếp PVS. Tiền/cổ: 0/140. Hơi say máu, nhưng đặt cửa HNX breakout 93, và không ai khác PVS sẽ dẫn đầu. Theo chân cụ Lý và cụ Uyển: "Kỷ luật sinh ra là để phá" :63:
Nguyên tắc là chả có nguyên tắc nào hết

Vô chiêu thắng hữu chiêu cụ à. Chiêu thức đặt ra cho người mới vào nghề có cái để dựa vào uýnh. Còn khi đã ngộ ra được rồi thì ko cần chiêu với thức.
phun ni một tí, cái ông say rượu đánh nhau so với ông học túy quyền uống rượu oánh nó khác bản chất à nha :D

không có cái gì chân chính gọi là vô chiêu cả....
võ học hay TA, FA luyện đến mức thượng thừa, tuyệt đỉnh, ra đòn tựa như hành vân lưu thủy, tự nhiên như hơi thở thì gọi là vô chiêu vậy :D

cao thủ là phát huy tận dụng sở trường của mình tói mức tuyệt đỉnh, gọi là vô chiêu vậy :) vì với đa số, họ không nhận ra chiêu của anh nên gọi là vô chiêu :111:

Giờ mới đọc post dưới của bác @Chán, đúng là buy on dip nghe có vẻ đúng nhỉ. Hy vọng là vậy thật :p

phun ni một tí, cái ông say rượu đánh nhau so với ông học túy quyền uống rượu oánh nó khác bản chất à nha :D

không có cái gì chân chính gọi là vô chiêu cả....
võ học hay TA, FA luyện đến mức thượng thừa, tuyệt đỉnh, ra đòn tựa như hành vân lưu thủy, tự nhiên như hơi thở thì gọi là vô chiêu vậy :D

cao thủ là phát huy tận dụng sở trường của mình tói mức tuyệt đỉnh, gọi là vô chiêu vậy :) vì với đa số, họ không nhận ra chiêu của anh nên gọi là vô chiêu :111:
Bạn trẻ nói chí lý :113:

Last edited by a moderator:

đọc trận giỏi wa chừng roài :)

dưng mờ, vậy là ko hẳn thuần TA rùi, đúng ko nhỉ ? TA cũng giống FA cần bằng chứng :D

Bạn trẻ nói chí lý :113:

về bài tập FA của chị Cỏ giành cho Nhất Tâm, mình đồng quan điểm với Traidianguc và Shadow. Hiện tại, vẫn cho vào WL theo dõi chờ cú dip để vào, tuy nhiên nếu để chọn thì Bon sẽ chon VCB và BID. :D
em đang hóng hớt nghe các bác phân tích FA đây ạ :)

mạnh dạn đi bạn trẻ, coi như thực tập. mình chệch chỗ nào sẽ có các bác vào cmt thêm, ngại gì.
Không phải em ngại, mà theo như cách hiểu và trình FA của em, thì chắc phải mất cả tháng, may ra, em mới tập hợp đủ thông tin và mới viết nổi ạ. :(

Không phải em ngại, mà theo như cách hiểu và trình FA của em, thì chắc phải mất cả tháng, may ra, em mới tập hợp đủ thông tin và mới viết nổi ạ. :(
cần gì bạn trẻ, số liệu anh comaogaotien cho mình hết trong bài viết của ảnh rồi. Giả định, số liệu của CAGT đúng chẳng hạn, thì theo đó mình sẽ lựa chọn tham số nào để đặt tiêu chí ưu tiên đánh/định giá cổ ...

cần gì bạn trẻ, số liệu anh comaogaotien cho mình hết trong bài viết của ảnh rồi. Giả định, số liệu của CAGT đúng chẳng hạn, thì theo đó mình sẽ lựa chọn tham số nào để đặt tiêu chí ưu tiên đánh/định giá cổ ...
Bởi vì anh CAGT hiểu được cách Banking nó kiếm tiền thế nào, và đâu là điểm cần chú trọng, nên mới đánh giá được. Còn nếu cố gắng trả lời, dù biết mình tào lao thì có vài điều như sau:
- Banking là Cylical Industry. Tốc độ tăng của các khoản cho vay sẽ cùng hướng với sức khỏe của nền kinh tế. Nếu nền kinh tế đang yếu ớt, thì Nợ xấu sẽ gia tăng.
- Banking là ngành dễ bị hiện tượng Domino. Do đó, đánh giá phải toàn diện hệ thống các Ngân hàng.
- Banking là ngành chịu ảnh hưởng mạnh mẽ bởi sự điều tiết của NHNN. Do đó, phải chú ý đến định hướng của NHNN.
- So sánh giá trị của các ngân hàng thì dùng chỉ số Price/tangible book là phù hợp nhất.
- Bộ chỉ số phân tích toàn diện Banking theo hình dưới đây:
View attachment 3858

Phân tích bank mệt nhất là đọc luật và nghiệp vụ. Vì mỗi khoản mục trên báo cáo tài chính gần như đều được nhnn quy định bằng văn bản pháp lý.

Ngoài ra xem kỹ phần thuyết minh bctc để bóc tách các mục nhạy cảm (dư nợ, tiền gửi, liên ngân hàng, đầu tư trái phiếu, cổ phiếu, dự phòng...)

Ví dụ mbb đọc bảng cđkt và kqhđkd thì thấy tốt hơn các ngân hàng tư nhân khác. Nếu xét về kết quả cuối cùng của những con số thì là đúng vì lợi thế mbb là không thể chối cãi. Nếu đi kỹ hơn một chút thì thấy khả năng huy động tiền gửi khách hàng của MBB phụ thuộc hoàn toàn vào khách hàng doanh nghiệp, trong khi huy động tiền gửi cá nhân không có chút gì có thể/cho thấy cạnh tranh được với những tên tuổi như ACB, Sacombank, Eximbank, VPBank. Tương tự đối với hoạt động cho vay - MBBank chủ yếu cho vay doanh nghiệp, nhưng khẩu hiệu không riêng gì với MBBank mà với các ngân hàng khác đều là "ngân hàng bán lẻ hàng đầu"...

Tất nhiên, nếu chỉ nhìn vào con số cuối cùng - số dư nợ, tiền gửi, lợi nhuận thì MBBank quá nổi trội....

Mới FA phang ngay ngân hàng thì xem hơi chua Nhất Tâm ơi. Nhưng ngân hàng là ngành em cho là nếu hiểu rõ nghiệp vụ thì tót quá.

Last edited by a moderator:
Back