Seeking Wisdom

Một con voi và một con chim sẻ đột nhiên gặp phải rắn độc thì sẽ thế nào?
Với con voi thì không thành vấn đề bởi vì nó to khỏe, da dày, chỉ cần đạp 1 đạp lên đầu con rắn thì sau 3 nốt nhạc đã có thể giẫm chết con rắn độc. Còn chim sẻ thì sao? Nó không vì mình nhỏ bé yếu đuối mà từ bỏ sự phản kháng. Con chim sẻ dùng móng vuốt bổ lên đầu con rắn độc, nhưng sức nó yếu nên 1 phát không thể tiêu diệt con rắn độc được. Chim sẻ vừa tránh sự tấn công của con rắn, vừa bổ vào đầu con rắn độc, chỉ tấn công vào 1 điểm duy nhất. Sau khi kiên nhẫn bổ hơn 1000 phát, con rắn độc nằm mềm nhũn trên bãi cỏ, bị tiêu diệt bởi một sinh vật thua nó nhiều lần về thể lực & thể trọng.
Cùng là đối phó với rắn độc, con voi & con chim có cách tấn công khác nhau, nhưng kết quả thì giống nhau. Con chim sẻ tốn nhiều thời gian hơn & mất sức hơn voi. Tuy nhiên, chim sẻ không thể nào so được với con voi, nên nó phải sử dụng cách riêng của mình, lợi thế của mình để chiến đấu. Nếu chim sẻ cứ muốn đối phó với rắn độc theo cách của voi thì kết quả chỉ có một: nó sẽ là bữa ăn của rắn trong vòng 3 nốt nhạc.

- Bí quyết thành công của Bill Gates-

Bài học trading: trên thị trường có nhiều phương pháp trading, phương pháp nào cũng có thể giúp bạn thành công (hoặc banh gáo). Quan trọng là bạn phải chọn được vũ khí vừa tay với mình. Các cao thủ trên VC đều bị rắn mổ cả ngàn phát mới ngộ ra được phương pháp và vũ khí phù hợp để sống sót (sống khỏe) trên thị trường. Nếu bạn là con chim sẻ mà thích suy nghĩ & hành động theo vị thế con voi, dùng vũ khí chiêu thức của con voi thì hãy cẩn thận.

Trong lĩnh vực đầu tư, nhỏ lẻ thì không thể đầu tư theo phương pháp của quỹ lớn được (do không đủ nguồn lực). Nhưng mà biết cách quỹ lớn chơi thì âu cũng là điều tốt đúng không ạ?

Bài học cho em: khi nào thấy bác P. SELL thì chớ có dại BUY... :103:
(hi hi, joking tí nhé bác P.)

Last edited by a moderator:
Trong lĩnh vực đầu tư, nhỏ lẻ thì không thể đầu tư theo phương pháp của quỹ lớn được (do không đủ nguồn lực). Nhưng mà biết cách quỹ lớn chơi thì âu cũng là điều tốt đúng không ạ?
Nếu bạn là voi, tiền nhiều, trường vốn, quan hệ rộng, đội ngũ tốt... thì có kiểu chiến riêng và khả năng giết rắn cao hơn. Còn nếu bạn không có những lợi thế trên thì hãy luyện 1 vũ khí phù hợp, né đòn tốt, kiên nhẫn thì vẫn giết được rắn, chỉ là tốn nhiều thời gian và công sức hơn. Vũ khí ra trận có thể là TA, FA, tâm lý thị trường, xác suất thống kê, tung đồng xu...cách nào cũng được, miễn sao thuận tay và là sở trường của mình.
Cụ thể cho bài học này, ở VC e rất khâm phục anh Tican, vũ khí anh dùng rất độc đáo, không được đưa vào sách dạy trading phổ cập rộng rãi nên không phải ai cũng dùng được, nhưng nó thuận tay với anh Tí. Hàng ngày anh vẫn đều đặn mổ vài lai vào những con mồi quen thuộc, năng nhặt chặt bị!

nếu doanh nghiệp A góp vốn vào các doanh nghiệp khác tương đương khoảng 50% vốn điều lệ của DN A thì được hiểu thế nào bác?
liệu đầu tư vào DN A này có rủi ro?

nếu doanh nghiệp A góp vốn vào các doanh nghiệp khác tương đương khoảng 50% vốn điều lệ của DN A thì được hiểu thế nào bác?
liệu đầu tư vào DN A này có rủi ro?
Câu này khó quá Bác ơi. Với chỉ 1 dữ kiện góp vốn tương đương 50% vđl, ngoài ra không có thông tin gì khác thì e cũng không biết rủi ro đến đâu. Ca khó quá e xin bỏ qua, e thường chọn ca nào dễ dễ, có đủ dữ kiện để đánh giá công ty ít rủi ro, mua vào & ngủ ngoan Bác ạ.

Ca khó quá e xin bỏ qua, e thường chọn ca nào dễ dễ, có đủ dữ kiện để đánh giá công ty ít rủi ro, mua vào & ngủ ngoan Bác ạ.
Khi mua/bán, bác hay đi tiền như thế nào ạ ?

Khi mua/bán, bác hay đi tiền như thế nào ạ ?
E tài khoản bé nên không dùng vũ khí đi tiền. Tích phân ra cp nào hợp thời trang, ở vùng giá mua được thì e múc 100% luôn, t+2 thấy ổn thì cân nhắc nhồi thêm 50% thuốc lắc, rồi ngồi cầu nguyện, cô thương thì có lãi chờ bấm nút chốt thôi, không thì e đã lập sẵn kế hoạch xử lý cp nếu lỗ, hoặc cp không đi đúng như ý e dự đoán.

E tài khoản bé nên không dùng vũ khí đi tiền. Tích phân ra cp nào hợp thời trang, ở vùng giá mua được thì e múc 100% luôn, t+2 thấy ổn thì cân nhắc nhồi thêm 50% thuốc lắc, rồi ngồi cầu nguyện, cô thương thì có lãi chờ bấm nút chốt thôi, không thì e đã lập sẵn kế hoạch xử lý cp nếu lỗ, hoặc cp không đi đúng như ý e dự đoán.
Hic, em cũng giống bác, khi đã múc là chơi luôn 100%.
Vậy là bác đánh theo ptkt ạ? Nếu đúng vậy thì xin bỏ qua.
Còn nếu bác đánh theo ptcb, bác giải thích giúp chỗ đỏ đỏ đó là thế nào vậy ? Vì mua theo ptcb, hàng t + về, nó có thể chẳng chịu chạy bác ạ, cứ nằm ì ra đó, thậm chí giảm. Dấu hiệu bác nhồi mar là gì vậy ?

Hic, em cũng giống bác, khi đã múc là chơi luôn 100%.
Vậy là bác đánh theo ptkt ạ? Nếu đúng vậy thì xin bỏ qua.
Còn nếu bác đánh theo ptcb, bác giải thích giúp chỗ đỏ đỏ đó là thế nào vậy ? Vì mua theo ptcb, hàng t + về, nó có thể chẳng chịu chạy bác ạ, cứ nằm ì ra đó, thậm chí giảm. Dấu hiệu bác nhồi mar là gì vậy ?
E theo PTCB, e quan trọng chuyện chọn cp đúng Bác ạ, chỉ margin khi mình suy luận đúng, chứ không phải t+2 cái là margin luôn (mua xong giảm mà margin vào thì chết :) ). Về margin thì e ko dùng nhiều, cũng là newbie thôi chớ ko có nhiều kinh nghiệm đánh margin. E cũng đang kiếm sư phụ để học dùng margin đây.
Trước khi trade chắc Bác cũng có 1 list các giả định thị trường đang bull bear hay đi ngang, lí do mua cp ABC, các dấu hiệu cân nhắc chạy (ví dụ Tây lông bán ròng 8 phiên liên tiếp cường độ ngày càng tăng, chốt lãi trên diện rộng, hàng nóng đồng loạt chạy...), các dấu hiệu thị trường vẫn ổn (cổ phiếu dẫn đầu chưa bị bắn, thanh khoản bình thường, Tây vẫn múc ròng...), và 1 list các dấu hiệu đáng để margin (trend tăng mạnh, dòng tiền vào sector & cổ phiếu mình mua...). Nếu tt phát tín hiệu ổn & đáng để margin như các checklist thì e nhồi.
E nghĩ dùng PTKT để tìm điểm vào, điểm ra & điểm nhồi margin sẽ đơn giản & hiệu quả hơn. PTCB thì chẳng ai khuyên & dạy dùng margin đâu. Mỗi người có 1 độ liều khác nhau, kinh nghiệm khác nhau, nên các dấu hiệu để nhồi margin sẽ khác nhau. Giống như đánh lộn, Cao thủ đánh trận nhiều thì chỉ cần thấy thằng địch nhích tay nhích chân là biết khi nào cần phủ đầu, khi nào cần chạy. Võ sinh đai đen đai vàng múa quyền có đẹp mấy, mà không thực chiến thì ra trận cũng tiêu ngay. (e đang học đến đai xanh)

Bác tìm nơi nao chi cho xa, muốn học margin thì học ngay colai ấy:14.jpg:
Em dốt quá nên không học được.

Câu này khó quá Bác ơi. Với chỉ 1 dữ kiện góp vốn tương đương 50% vđl, ngoài ra không có thông tin gì khác thì e cũng không biết rủi ro đến đâu. Ca khó quá e xin bỏ qua, e thường chọn ca nào dễ dễ, có đủ dữ kiện để đánh giá công ty ít rủi ro, mua vào & ngủ ngoan Bác ạ.

cám ơn bác. vì việc mang tiền đi góp vốn của các DN hiện nay tương đối nhiều nên em không hiểu cái đống lòng vòng tiền đấy nó có ảnh hưởng gì đến việc kinh doanh chính hay không?

Bác tìm nơi nao chi cho xa, muốn học margin thì học ngay colai ấy:14.jpg:
Em dốt quá nên không học được.
Cảm ơn gợi ý của Bác, để em chuẩn bị rượu trà đến chỗ Chị Lái Đò :71.jpg: . Đùa chứ em ý e thế này:

Về chuyện học margin, hay xa hơn là làm trader giỏi: múa võ đẹp ( chọn cổ phiếu đầu tư dài hạn) thì hầu hết ai chăm chỉ rèn luyện đều có thể làm được. Nhưng để làm sát thủ, trader giỏi ra được sát chiêu, thắng thị trường trong ngắn hạn, ngoài nổ lực còn đòi hỏi rất nhiều tố chất. Người không có tố chất trader dù có được thầy giỏi dạy, cho luôn system tốt, ra trận xác suất banh gáo còn cao hơn. E tự nhìn nhận là ko có tố chất trader, nên phải chọn công cụ & phương pháp nào hợp với sở trường & tố chất của e.
Về chuyện tầm sư học đạo, e nghĩ các VCers ít kinh nghiệm như e rất may mắn khi có rất nhiều bài học xương máu về TTCK được chia sẻ free trên Vietcurrency. Ở TTCK thì không có bữa ăn nào miễn phí, các VCers đã cho free các bài học rồi, tinh ý học thì sớm muộn cũng lên trình thôi Bác ạ, đâu thể đòi hỏi cả cần câu & con cá được. Bác muốn học gì thì cứ mở 1 Thớt ra, bảo đảm các VCers sẽ vào comment chỉ dẫn cụ thể, tha hồ học luôn.

Cp nhấp nháy: Gas Petrolimex PGC:
Why PGC?
- Doanh thu, lợi nhuận cao hơn quý 1 & cao hơn cùng kì năm trước: bất cứ công ty nào có dấu hiệu này cũng nên xem xét cho danh mục dài hạn
- Công ty tạo ra dòng tiền ổn định, đủ sức giảm 150 tỷ lãi vay so với đầu năm
- Đủ khả năng trả cổ tức ổn định, dividend yield trên thị giá hiện là 8.5%, tính đại khái cao hơn 50-60% sv lãi suất ngắn hạn, lúc nào lãi suất giảm cũng phải cho mấy e này vào quát lít cho danh mục dài hạn.
- Chất lượng tài sản tốt
- Tích lũy quanh giá 14, hôm nay tt đỏ nhưng PGC đột phá với khối lượng đột biến sv trung bình 2 tuần gd.
- Chưa tăng nhiều trong đợt sóng này, có chữ P ở đầu
Nhận xét: PGC an toàn cho dài hạn, chạy tốt nếu tt lình xình quanh 610-630, nếu tt đánh thốc 630 PGC sẽ chạy ko bằng hàng Penny dưới 10.
Chiến: mua dưới 14 cho dài hạn, bán 15-16 cho trading giảm giá vốn.

Được chị Colaido giới thiệu sách hay hơn 1 tuần rồi, giờ e mới có thời gian luyện "Sào huyệt của những ông trùm" của James B. Stewart. Sách rất hay và cuốn hút, đọc nổi da gà vì e tưởng tưởng mình đóng vai các đại bàng trong truyện với những giao dịch mua bán khuynh đảo thị trường :). Mỗi đại bàng có một cá tính & tuyệt chiêu riêng rất hay. Truyện khá dài, hơn 600tr, e mới đọc đến trang 200. E đang ao ước có tài tài tóm lượt và hành văn rồng bay phượng múa của anh Camus để review sách này cho VCers đọc chắc phê hơn con tê tê. Truyện li kì như tiểu thuyết hành động, nhưng để hiểu kĩ nội dung cũng cần chút hiểu biết về thế giới Investment Banking. Càng nhiều trải nghiệm trong nghề đọc sách này sẽ càng thấm hơn.

1 đặc điểm chung của các đại bàng là họ làm việc chăm chỉ hơn rất nhiều so với các nhân viên bình thường khác trong thời gian dài. Một đoạn thú vị trong sách nói về Dennis Levince, 1 Banker khá yếu về kĩ năng phân tích, làm biếng và cẩu thả, nhưng có khả năng kết nối & moi móc thông tin nội gián giỏi để trục lợi. Đại bàng phát hiện ra Levince "chỉ là thằng lươn lẹo chết giẫm", đã gọi Levince lên sửa lưng rằng anh sẽ không thể thăng tiến được nếu không thành thục những kỹ năng cơ bản. Levince cãi lại: "ai mà chẳng làm được ba việc nhỏ nhặt đó". Đại Bàng tiếp tục điểm huyệt: " anh chưa học bò đã lo học chạy. Hầu hết những tay chuyên nghiệp có thể phản ứng tức thời và khôn ngoan trong một vụ khủng hoảng là bởi 15 năm về trước, họ đã cặm cụi làm các bảng tính đến tận khuya trật."

Back