Bình luận Giao dịch hàng ngày_Đất nước đã bao giờ đẹp thế này chưa !!

Status
Not open for further replies.
Mình đoán @X-trader đã sọc FUT khi VNI nẩy dựng cây nêu lên chiều nay. Chờ thầy X xác nhận nhóe :1:
Bác @chim_non đọc thị trường giỏi và đọc vị từng member cũng giỏi, xứng đáng làm mót :1:
Cú nẩy lúc đó yếu nên chỉ dính được một lô giá thấp bác ạ, quân chủ lực của e chờ trên cao lắm vì chiều nay e ko có tg theo dõi sát... E ko muốn show trade nhiều vì trò FUT này nó nhanh và sát ván quá, nói nhiều lại dính khẩu nghiệp hehe :1:

thằng phát hành nó phải đăng ký. Trên số vốn đăng ký đó có 1 tỷ lệ 50% tiền mặt bị giam ở NH lưu ký. Phần còn lại phải có phương án hedge, không quy định cụ thể nhưng phải nói rõ trong bản cáo bạch. Ví dụ sẽ phải mua 20% tài sản cơ sở, ví dụ CW cho FPT thì mua FPT tỷ trọng 20%.
Như vậy khi giá xuống thì nó buộc phải mua FPT vào. Khi giá lên nó có quyền bán ra để đảm bảo duy trì 20% đã cam kết.
Lý thuyết thì khi 1 CP được phát hành CW, bên phát hành sẽ phải mua CP cơ sở do đó giá sẽ tăng. Thực tế đã có nhiều hồ sơ nộp lên ủy ban rồi, nhưng chưa thấy giá tăng...
Để giảm thiểu chi phí, các công ty sẽ phát hành nhiều đợt xoay vòng liên tục. Do đó sẽ phát sinh nhu cầu nắm giữ dài hạn các CP cơ sở mà không phải mua vào, bán ra khi phát hành/đáo hạn CW
Cũng có thể các hồ sơ đợt đầu chỉ để thăm dò, nên phát hành ít (phát hành nhiều mà bị ế thì cái 50% bị giam cũng phí), do đó nhu cầu nắm giữ ck cơ sở cũng ít và không ảnh hưởng đến giá CP
Em không nhớ rõ các con số cụ thể, nhưng cơ bản nó thế... mợ nhá
Em có 2 thắc mắc nhỏ nhờ bác Cá chỉ điểm hộ. :1:
Nếu giá rổ trong CW tăng, NĐT có thể thết phịt bằng cách bán cho CTCK, còn nếu giảm thì cũng thế, cutloss?
Và 1 điểm với PS, các CP trong TT cơ sở mua xong có thể chờ cổ tức dạng đầu tư, nhưng chỉ số thì không có điểm này. Nghĩa là không tăng thì ta chỉ còn mỗi việc chốt lỗ? CTCK sẽ là đầu mối cho cả 2 chiều, không có dòng tiền cổ tức sinh lãi từ DN?

Last edited:
Mời cả nhà ly cafe đen không đường! :D

Nhà em có việc nên từ sau Tết em nghỉ chơi CK, hàng họ phải nhờ người bạn chơi dùm giải quyết.
Đến giờ mới có thể mò lại vào đây. Sau hơn 1 tháng không đu.ng gì đến bảng điện hay tin tức, giờ em mất hết cảm giác về thị trường rồi. Vào 4r nhìn cũng thấy toàn nick lạ. Các Thầy rủ nhau đổi nick hết à?
Các Thầy các Chị nào thương phím cho em 3 chữ cái lấy lại cảm giác với. Chị @TTN , anh @dong xu bac ơi!!!! PLZ

Nhà em có việc nên từ sau Tết em nghỉ chơi CK, hàng họ phải nhờ người bạn chơi dùm giải quyết.
Đến giờ mới có thể mò lại vào đây. Sau hơn 1 tháng không đu.ng gì đến bảng điện hay tin tức, giờ em mất hết cảm giác về thị trường rồi. Vào 4r nhìn cũng thấy toàn nick lạ. Các Thầy rủ nhau đổi nick hết à?
Các Thầy các Chị nào thương phím cho em 3 chữ cái lấy lại cảm giác với. Chị @TTN , anh @dong xu bac ơi!!!! PLZ
Diễn đàn đang tăng thành viên cụ Tracy ợ. Chỉ có Kào đổi nick thôi, anh em vẫn thế.
Cảm giác vẫn oánh như trước Tết thôi cụ, rung lắc các kiểu

Quan trọng là cái Thần Thái... Gái nó mới dám yêu...
Nói nhỏ với anh Bò Thần Thái, một ngày bình thường... Bên Phố Còi...+-50% là vặt...ngày nào chả có... Chứng chiếc cả năm mới +- 50%... Vại mà ông anh Sen ổng dzun như lày...làm sao tính chuyện đại sự???
https://www.binance.com/indexSpa.html#/
Nhìn sơ sơ thì từ trước Tết Nguyên đán đến nay, nếu bắt đúng sóng Bcs, thì 50% trong hơn 2 tháng chứ đâu cần cả năm :1:
Đấy là chưa kể MG các thể loại, mà em không tính được. Cá biệt như thầy Son nuôi Ba ba từ hồi 3x kg thì miễn bàn.
Riêng phả hệ nhà anh tỹ gì đó, đoán là bác đang nhắc khéo mọi người tránh xa ra thiệt xa phải không? Như AMD chẳng hạn, từ 1 mệnh giá về 1/2 mệnh giá, và có khi còn xuôi nam dài ngày nữa...Cảm ơn bác thật nhiều :113:
Dẫu vậy, em cụng không dzun tẹo nào, chỉ thấy cần nghỉ chút dưỡng sức thôi :1:

Status
Not open for further replies.
Back