Giao dịch hàng ngày - Vững bước trên ngàn

Dạ, sau đó lão rút ra 2 kết luận:
1. Không đi du hí khi chưa sẵn sàng (cổ còn đầy túi).
2. Lỡ du hí mà sập, thì kệ nó thôi.
Thực tế là từ phương pháp thống kê của các nhà kinh tế học lẫn kinh nghiệm của những người thực sự thành công trong đầu tư cũng đều đưa đến một điểm chung là để có lợi nhuận lâu dài trên TTCK, các anh chị bớt hành động đi, và càng tránh xa việc dự đoán thị trường càng tốt.
Đầu tư có lợi nhuận là do may mắn gặp các anh chị chủ DN có tài lại có tâm. Nói ngắn ngọn là đẹp trai hoặc xinh gái :21:
Rủi gặp phải quả sập hầm như COVID là do hoàn cảnh xã hội.
Chả có gì liên quan đến tài năng của mềnh cả :24::24::24:

Đang dịch bệnh, du hí gì nữa anh ei :))
Lúc lão viết sách thì chưa có Covid ạ. Mình đọc sách cho biết thôi, chớ ko copy theo được. Vì mí ông hành động y chang thế, nhưng tan xác thì đã hồn siêu phách lạc cõi ta bà... Lịch sử thuộc về người thắng cuộc.
Nhắc lại nhớ: Có hơn 50 vạn lá số, lại hơn 8 tỷ người => Ai cũng đại da, cũng viết sách để truyền đời chăng!

Sau vụ này em đưa ra quyết định :
- Đã xđ đầu tư dài hạn thì ko xem bảng hàng ngày nữa ( lời lỗ khi chưa chốt chỉ là cảm giác ) : lãng phí tgian
- Tập trung nghiên cứu BCTC, tìm cp ngon, nâng cao trình độ
Cuối cùng là : 2 dự định trên nói thì hay chứ ko biết có làm đc ko :))

Các thầy cho em hỏi chút :
- Em có vốn 100 củ
- Em vay MG 40 củ
Như vậy sụp bao nhiêu % thì bị Call MG nhể

tôi có bà chị y như chị TTN, đầu cực lạnh !
hỏi bà sao lúc tt xuyên bơ ko hoảng vậy, bả nói, nhìn xa chút xem, những cổ bả mua là những mã ko thể mua dc giá đó khi tt...bình thường.
Bà ấy nói đúng, nên @TTN mới nói giảm mạnh là cơ hội đổi đời, vấn đề quan trọng là lúc đó có nhiều tiền để mua.

Bà ấy nói đúng, nên @TTN mới nói giảm mạnh là cơ hội đổi đời, vấn đề quan trọng là lúc đó có nhiều tiền để mua.
Thầy chưa hiểu hết chị em rồi... Nhiều của cải ngầm lắm.
Quan tọng chưa có hàng đủ ngon thôi, thử có hàng mà xem: Phi đất, phi xe, phi cả mí cái giấy nợ để đổi lấy cổ cánh luôn ấy ạ.
Đừng hỏi chị em có bao nhiêu tiền! Mà phải hỏi chị có bao nhiêu cổ?

Khi covid lần đầu xảy ra, em đang full cổ, lại còn thêm margin, nên em đi xuống đáy 650 với một khoản âm to mất luôn 50% NAV; may mà tỷ lệ margin ko quá cao nên không bị ép bán. Cuối cùng thì em vẫn kết năm với một NAV dương, dù tỷ lệ ko cao lắm.
Lần covid này, em vẫn full cổ, nhưng may quá đã trả hết margin, nên giờ em lại thấy hào hứng. Nếu xuống lại 650 thì đang có margin để cứu vớt cuộc đời. Dù sao, trong dài hạn, tất cả chúng ta đều chết, và thị trường ck sẽ luôn đi lên!!!

trước giờ
- Đã xđ đầu tư dài hạn thì ko xem bảng hàng ngày nữa ( lời lỗ khi chưa chốt chỉ là cảm giác ) : lãng phí tgian
Nếu không xem bảng thì phải đầu tư bên upcom thì may ra, như em danh mục chủ lực có mấy con ICN, BDT, BTD, RTB... chả ai mua bán, nên có xem bảng cũng không giải quyết được gì.
Tuy full cổ nhưng lúc index cao thì mua hàng không thanh khoản, lúc giảm mạnh lại đảo qua hose tận dụng sự giảm quá đà

1. Từ Ngài Buffett, đến Ngài Lynch... đều xem bảng giá hàng ngày. Thầy đọc nhật ký sẽ thấy rõ tì vết.
2. Đúng, nhưng bctc cho đệ nó xem, Thầy là tướng thì nên giao du với các Tướng lĩnh của doanh nghiệp nhiều hơn, xem nó có ăn sang mặc chảnh, hay tâm đắc/căm ghét điều gì?
Cuối cùng: Tất cả lý thuyết đều màu tro xám. Chỉ có Người luyện võ vô địch, ko có võ công vô địch (câu này là em học từ anh Chim non)

Thầy chưa hiểu hết chị em rồi... Nhiều của cải ngầm lắm.
Quan tọng chưa có hàng đủ ngon thôi, thử có hàng mà xem: Phi đất, phi xe, phi cả mí cái giấy nợ để đổi lấy cổ cánh luôn ấy ạ.
Đừng hỏi chị em có bao nhiêu tiền! Mà phải hỏi chị có bao nhiêu cổ?
Ô không, mình có nói đến @TTN nhiều tiền hay ít tiền đâu, nói về mình hoặc những người như mình thôi.

Thực tế là từ phương pháp thống kê của các nhà kinh tế học lẫn kinh nghiệm của những người thực sự thành công trong đầu tư cũng đều đưa đến một điểm chung là để có lợi nhuận lâu dài trên TTCK, các anh chị bớt hành động đi, và càng tránh xa việc dự đoán thị trường càng tốt.
Đầu tư có lợi nhuận là do may mắn gặp các anh chị chủ DN có tài lại có tâm. Nói ngắn ngọn là đẹp trai hoặc xinh gái :21:
Rủi gặp phải quả sập hầm như COVID là do hoàn cảnh xã hội.
Chả có gì liên quan đến tài năng của mềnh cả :24::24::24:
Mấy lần trước cũng báo Covid mà có sập đâu chị! Lúc đó họ đang đánh lên giờ thì xong việc rồi đem ra chất doạ ma cho sướng!:21::21::21:

Ô không, mình có nói đến @TTN nhiều tiền hay ít tiền đâu, nói về mình hoặc những người như mình thôi.
Dạ, chắc Thầy cũng na ná em, túi mỏng ví lép...hic
Thế thì câu chuyện khác xa lắm ạ, em còn phải xoay sở cơm áo gạo tiền, bỉm sữa + mạng 3G... nên ko đầu tư lâu dài để giá trị quay về giá cả được.
À, nhắc lại tới giờ đi bơm bánh xe cho vợ, rồi rước con rước cái...haizzz
Hẹn Thầy hôm nào, em và Thầy luận về phương pháp đầu tư cho người cùng khổ... bản quyền Lép sờ tôn toi nhé!

Back