Bình luận Giao dịch hàng ngày - Tự tin bước vào giai đoạn mới.

Status
Not open for further replies.
Vừa ngồi với thằng cu em sắp xuống tiền phang mấy căn BT nghỉ dưỡng và shophouse của Novaland ở Phan Thiết để đầu tư, các thầy mợ nào rành về BDS cho ý kiến với. Giá shophouse 120-150 m2 là 100 củ/m2, giao nhà 2025 Khu Waikiki thì 200 m2, giá 16 tỏi, giao nhà 2023. Có ổn không các thầy? Tiềm năng triển vọng sắp tới có tốt không?
Theo lịch sử từ 2008 đến 2020 thì ai đầu tư vào căn hộ/ biệt thự ven biển đều chết cả. Có 1 trường hợp đặc biệt là Cocobay Đà Nẵng, rộ lên 1 thời gian ngắn rồi cũng đi tong. Giai đoạn kế tiếp 2020 đến 2030, mình thấy Nova và một số ông bđs khác nhảy vào phân khúc này. Theo góc nhìn của mình, nhà đầu tư cá nhân ôm vào cũng sẽ không thành công

Theo lịch sử từ 2008 đến 2020 thì ai đầu tư vào căn hộ/ biệt thự ven biển đều chết cả. Có 1 trường hợp đặc biệt là Cocobay Đà Nẵng, rộ lên 1 thời gian ngắn rồi cũng đi tong. Giai đoạn kế tiếp 2020 đến 2030, mình thấy Nova và một số ông bđs khác nhảy vào phân khúc này. Theo góc nhìn của mình, nhà đầu tư cá nhân ôm vào cũng sẽ không thành công
Thanks thầy. Nghe chừng cũng chua phết nhỉ. Thống kê có khác biệt gì ở các phân khúc BT biển ở PQ, Nha trang/Khánh hòa hay Đà nẵng, Phú Yên không thầy? Tỷ suất LN liệu có được 15% 1 năm không chứ nếu không thì kém cả buôn chứng nhỉ?

Thanks thầy. Nghe chừng cũng chua phết nhỉ. Thống kê có khác biệt gì ở các phân khúc BT biển ở PQ, Nha trang/Khánh hòa hay Đà nẵng, Phú Yên không thầy? Tỷ suất LN liệu có được 15% 1 năm không chứ nếu không thì kém cả buôn chứng nhỉ?
Bằng đấy tiền mà mua Shophouse thì quá ư là không ổn.
Các anh hằng năm cung tiền khoảng 12% thì tính ra 3% margin chả khác gì đang cung cấp thanh khoản cho TT :22:

Nãy em ko trả lời vì 2 năm trước vợ em cũng hỏi 1 câu y chang lúc làm tư vấn phát hành tp cho 1 thằng phát triển condotel. Lúc đó em nói chưa giàu đến mức những người dư mua condotel nên ko hiểu dc người giàu nghĩ gì, nhưng nếu có tiền giống vậy thì ko có lý do gì để quăng tiền mua xong lại phải đưa cho 1 thằng quản lý hộ rồi lại thu về bạc lẻ. À, "thả gà ra đuổi". Giờ bỏ từ condotel dùng second home =))) như ông FPT bỏ công nghệ thông tin hay số hóa thành chuyển đổi số.

Bằng đấy tiền mà mua Shophouse thì quá ư là không ổn.
Các anh hằng năm cung tiền khoảng 12% thì tính ra 3% margin chả khác gì đang cung cấp thanh khoản cho TT :22:
Nãy em ko trả lời vì 2 năm trước vợ em cũng hỏi 1 câu y chang lúc làm tư vấn phát hành tp cho 1 thằng phát triển condotel. Lúc đó em nói chưa giàu đến mức những người dư mua condotel nên ko hiểu dc người giàu nghĩ gì, nhưng nếu có tiền giống vậy thì ko có lý do gì để quăng tiền mua xong lại phải đưa cho 1 thằng quản lý hộ rồi lại thu về bạc lẻ. À, "thả gà ra đuổi".
Có 2 gợn gợn ở đây khi mình nhắc nó:
- Lạm phát đang tăng nên LS có thể tăng có thể ảnh hưởng khá tới đầu cơ và BDS. Khắp nơi đi đâu cũng thấy nhà nhà hô/tìm BDS để đầu tư => có vẻ như là đỉnh BDS đâu đây nghe rất quen.
- Phan Thiết liệu có sân bay trong vòng 5 năm tới không? Du lịch liệu có theo kịp với số lượng BDS nghỉ dưỡng nơi đây đang ra hàng ngày càng nhiều?

- Lạm phát đang tăng nên LS có thể tăng có thể ảnh hưởng khá tới đầu cơ và BDS. Khắp nơi đi đâu cũng thấy nhà nhà hô/tìm BDS để đầu tư => có vẻ như là đỉnh BDS đâu đây nghe rất quen.
- Phan Thiết liệu có sân bay trong vòng 5 năm tới không? Du lịch liệu có theo kịp với số lượng BDS nghỉ dưỡng nơi đây đang ra hàng ngày càng nhiều?
PT có sân bay nhưng ko bao giờ thành sb quốc tế dc, chả ai đi xây LT rồi chỉ mất 2h đến PT mà lại phát triển PT thành tầm cỡ cả. Đầu tư bds nhìn thì đơn giản nhưng phải định hình dc những cái cơ bản, có mua cũng ko nên mua ở PT. Nói về biển thì VN kéo dài gần hết nhưng thềm lục địa sâu thì chỉ có dc 3 tỉnh từ Khánh Hòa đến Bình Định, tương ứng 3 thành phố NT, TH, QN dẫn đến cát, sóng, cảnh quan đẹp. ĐN miễn cưỡng đẹp nhưng do lợi thế nằm giữa và phát triển sớm nên vị thế đang cao hơn, còn du lịch biển thì tương lai chưa nói trước dc. 3 chỗ trên mới là chỗ trũng đầu tư du lịch, sắp tới các anh lại nhảy vào loạn xạ ngay thôi, mới nhảy 1 năm thì mắc dịch.

Ông anh em cũng mới về lấy thêm sổ ở nhà... cứ bảo vào làm cùng mà em chịu. ko dám :)) nòng nọc ko dám bơi vào đó.

Mod hỏi khoai quá ạ?

Em cũng không đầu tư vào mục này, nên không có số liệu thống kê chính xác. Chỉ phỏng đoán, không thể có được tỷ suất 15%. Chỉ nên đầu tư vào các khu vực mình hiểu rõ nhất, theo em vẫn là các khu vực đông dân cư, kế cận các trung tâm lớn, em chỉ biết tương đối về HCM và các vùng lân cận thôi. Các Bác trong này đều là siêu nhân về lĩnh vực ấp trứng, nên chỉ múc bđs để cất giữ nguồn vốn thôi, em nghĩ vậy.

Bạn em làm Khách sạn, F&B ngoài Nha Trang rên rỉ hơn cả năm vì dịch bệnh, Khách sạn rao bán nhiều lắm anh ơi, nhìn thoáng qua hiện tại BĐS nghỉ dưỡng du lịch CUNG áp đảo CẦU, khó quá bỏ qua đi anh ạ :21:, đầu tư thì được mà đến khi cần cash bán lại thì kẹt thanh khoản lắm ạ:115:

PT có sân bay nhưng ko bao giờ thành sb quốc tế dc, chả ai đi xây LT rồi chỉ mất 2h đến PT mà lại phát triển PT thành tầm cỡ cả. Đầu tư bds nhìn thì đơn giản nhưng phải định hình dc những cái cơ bản, có mua cũng ko nên mua ở PT. Nói về biển thì VN kéo dài gần hết nhưng thềm lục địa sâu thì chỉ có dc 3 tỉnh từ Khánh Hòa đến Bình Định, tương ứng 3 thành phố NT, TH, QN dẫn đến cát, sóng, cảnh quan đẹp. ĐN miễn cưỡng đẹp nhưng do lợi thế nằm giữa và phát triển sớm nên vị thế đang cao hơn, còn du lịch biển thì tương lai chưa nói trước dc. 3 chỗ trên mới là chỗ trũng đầu tư du lịch, sắp tới các anh lại nhảy vào loạn xạ ngay thôi, mới nhảy 1 năm thì mắc dịch.
Vào lúc 2010-2013, Đà Nẵng rộ lên 1 loạt dự án ven biển. Khi đó đã có đầy đủ điều kiện cần như: sân bay, phía Bắc là Huế, Nam là Hội An, bãi biển đẹp nhất hành tinh,.... ít nhất cũng đủ cho khách tham quan. Khách hàng khi đó hơn 90% toàn HN, chẳng quan tâm gì về lợi nhuận/ vốn. Phan Thiết thì chẳng có gì, có thể sẽ có người tò mò đến 1 lần. Sau này còn bị Hồ Tràm cạnh tranh, sắp tới ông Vin làm cái khủng long Cần Giờ thì thua luôn

Bạn em làm Khách sạn, F&B ngoài Nha Trang rên rỉ hơn cả năm vì dịch bệnh, Khách sạn rao bán nhiều lắm anh ơi, nhìn thoáng qua hiện tại BĐS nghỉ dưỡng du lịch CUNG áp đảo CẦU, khó quá bỏ qua đi anh ạ :21:, đầu tư thì được mà đến khi cần cash bán lại thì kẹt thanh khoản lắm ạ:115:
Thằng cu bạn anh nó định đầu tư chứ anh mua làm gì, buôn CK đủ rồi :21:

Status
Not open for further replies.
Back