Bình luận Giao dịch hàng ngày- CHẶNG ĐƯỜNG BƯỚC ĐI CÒN BẤT NGỜ......

Status
Not open for further replies.
View attachment 6356
bán xong con đạm thì nhận đc tin này
chúc các bác ở lại có thêm nhiều LN:1178:
Anh ý tiếp tục đúng lộ trình bác nhỉ. Đích đến là tháng 11 họp QH, ko hiểu có nhanh hơn ko?
Nếu như bà con dự "Điều chỉnh luật VAT từ ko chịu thuế lên 5%" thì DCM và DPM khấu trừ được bao nhiêu tiền bác?

Anh ý tiếp tục đúng lộ trình bác nhỉ. Đích đến là tháng 11 họp QH, ko hiểu có nhanh hơn ko?
Nếu như bà con dự "Điều chỉnh luật VAT từ ko chịu thuế lên 5%" thì DCM và DPM khấu trừ được bao nhiêu tiền bác?
cũng ko rõ thầy, cái này để cho các bạn RS làm :105:
@betaplamgiau: hòa phát vẫn an tâm hơn hòa bình rồi thầy nhỉ :10:

Các anh các chị ra vào liên tục, rồi phán thị trường sẽ đi như thế này thế khác... vì cứ nghĩ mình thông minh hơn người khác :1:
Hôm qua mình bảo con trai nếu con không chăm học sau này biết làm gì để có cuộc sống tốt đây?
Nó bảo mẹ thử trả lời con xem con gà có trước hay quả trứng có trước?
Nếu trả lời được thì hãy phán xét về trí tuệ của con :21::21::21:
Vâng, 1 thằng bé 9 tuổi nó cũng tự tin thông minh hơn người đấy ạ :19:
Thời hs e học chuyên toán, giỏi toán thi ĐH đc 9.5 mà ra đời vẫn gà. Bị lừa suốt ==> cho nên thời học sinh chỉ cần 7-8 điểm toán thôi, cần học nhiều thứ khác thực tế hơn. Cậu ta nói có vẻ đúng đó :))

Last edited:
Thời hs e học chuyên toán, giỏi toán thi ĐH đc 9.5 mà ra đời vẫn gà. Bị lừa suốt ==> cho nên thời học sinh chỉ cần 7-8 điểm toán thôi, cần học nhiều thứ khác thực tế hơn. Cậu ta nói có vẻ đúng đó :))
EM thi đại học toán có 3 điểm ahuhu buồn, em rớt đại học :2::20::20::20:.

Thì cũng có học đại học rồi còn khóc lóc cái giề? :21:
Chời rớt đại học buồn hết nước mắt chứ anh =)). hồi đó học kém tự kỷ dữ lắm.
Hồi đó chỉ thích học hóa, Văn =)) không thích toán tí nào :))).

Chời rớt đại học buồn hết nước mắt chứ anh =)). hồi đó học kém tự kỷ dữ lắm.
Hồi đó chỉ thích học hóa, Văn =)) không thích toán tí nào :))).
thời buổi vật chất như thế này, kiếm tiền giỏi là thành công rồi

VLC có 35.7 tr MCM giá 8.600 đ/cp. Hiện tại giá MCM trên 50
VNM mua GTN 18.3 để gián tiếp thôn tính MCM tính ra đâu đó khoảng 72k/cp MCM.
Giờ phải xem MCM 7x có phải là kỳ vọng hợp lý ko?
Hời hay ko phải phụ thuộc bạn nhìn thấy gì trong đó.
Vấn đề là VLC ko phải dân lướt CK mà mua bán như chế nói được
MCM là công ty con của VLC, MCM làm ăn tốt lên thì VLC mới đáng giá, mà VLC cũng chỉ dc 50% của cái sự tốt lên đó
giá MCM bị đẩy cao do đám VNM thâu tóm thôi ko phải do HĐKD tốt đột biến
GIá VLC này là cao rồi, không hấp dẫn nữa

MCM hiện là cty liên kết chứ ko còn là cty con. Tỷ lệ sở hữu của VLC ở MCM sau tăng vốn lên 1.100 tỷ là 32.5%.
Câu chuyện của VLC và MCM nó giống như SDI sở hữu 32.5% VRE vậy.
Và MCM nó sẽ phát triển theo con đường VNM đã đi 10 năm qua. Có sự kế thừa nên MCM sẽ đi nhanh hơn.
Nhà đầu tư về cơ bản có thể tiếp cận lượng thông tin giống nhau nhưng nó có ý nghĩa khác nhau tùy vào nhận thức của mỗi người. Vậy mới có thị trường kẻ bán người mua.
Nhà đầu tư ao ước mua được GTN giá 18 để đầu tư cùng VNM nhưng lại từ chối mua VLC ở giá dưới 45 mới là phi lý.

Last edited:
Về mặt định giá nếu lấy giá MCM là 50k thì VLC sẽ có giá thấp nhất 36k.
Nếu lấy giá VNM mua GTN 18 thì VLC có giá ít nhất là 45k.
VMM đầu tư dĩ nhiên họ phải kỳ vọng mang lại lợi nhuận lớn hơn chứ ko phải đốt tiền.
Về mặt kỹ thuật, cái flat base hình thành vài năm mà chỉ tăng giá 60% là ko xứng

Last edited:
Về mặt định giá nếu lấy giá MCM là 50k thì VLC sẽ có giá thấp nhất 36k.
Nếu lấy giá VNM mua GTN 18 thì VLC có giá ít nhất là 45k.
VMM đầu tư dĩ nhiên họ phải kỳ vọng mang lại lợi nhuận lớn hơn chứ ko phải đốt tiền.
Về mặt kỹ thuật, cái flat base hình thành vài năm mà chỉ tăng giá 60% là ko xứng
Chị xem phân tích case GTN và VLC trong kênh youtube này nhé! Theo video này, GTN và VLC chỉ là kép phụ và đã hoàn thành vai diễn khi VNM thâu tóm MCM. Chị đánh giá thế nào ạ:

Chị xem phân tích case GTN và VLC trong kênh youtube này nhé! Theo video này, GTN và VLC chỉ là kép phụ và đã hoàn thành vai diễn khi VNM thâu tóm MCM. Chị đánh giá thế nào ạ:
Cái này không gọi là phân tích mà gọi là chém gió em ạ :21::21::21:
Về trường hợp của GTN, chị đã nói rất lâu bên f319 rằng có 3 loại người đang mua hoặc hô hào mua GTN: một là ngu, hai là tham. ba là lừa đảo :19:Vấn đề ở chỗ giá GTN 26k, tương đương với giá MCM 106k và trên thị trường hoàn toàn có tể mua trược tiếp được MCM giá 5x, hay gián tiếp mua qua VLC để có mức rẻ hơn.

Vì GTN và VLC gần như không có nợ, các tài sản khác coi như cân đối bù trừ đủ, nếu thị trường là hiệu quả thì tạm tính như sau:

Vốn hóa GTN= 74.5% vốn hóa VLC +29.4tr * giá MCM +160 tỷ
Vốn hóa VLC= 35.7tr*giá MCM +495 tỷ
Vậy vốn hóa GTN= 56tr*giá MCM +529 tỷ
Giá MCM=( vốn hóa GTN-529 tỷ)/56tr=(250tr*giá GTN-529 tỷ)/56tr

Với giá GTN hiện nay 26.000 đ/cp, tương đương với định giá MCM=106k/cp
Nếu MCM 106k/cp thì giá VLC=( 35.7tr*106+495)/63.1tr=67.800 đ/cp.

Nếu lấy giá GTN bằng giá VNM mua là 18.300 đồng, thì giá MCM=( 250tr*18.300-529 tỷ)/56tr=72.250 đồng.
khi đó, giá VLC= (35.7tr*72.250+495 tỷ)/63.1tr=48.700 đồng

Mua và nắm giữ VLC ở giá này, là gián tiếp mua MCM với giá rẻ, rẻ bằng 1/2 so với VNM mua và thảnh thơi chờ đợi câu chuyện tái cấu trúc MCM của VNM.
Mua VLC là kết hợp giữa đầu tư giá trị: mua cổ phiếu dưới tài sản ròng
Đầu tư tăng trưởng: MCM tăng trưởng gần như là chắc chắn bởi vì MCM quy mô nhỏ, khả năng tăng doanh thu cao hơn là việc rất đơn giản và không có gì khó khăn với kinh nghiệm của VNM. Chưa kể với doanh thu 2.500 tỷ hiện tại, chỉ cần đưa được biên lợi nhuận về bằng VNM như chị Liên hứa thôi MCM cũng đã có lợi nhuận tăng trưởng rồi. lúc đó thì nhìn vào báo cáo tài chính VLC lợi nhuận cũng sẽ tăng. Đó là về bặt báo cáo, còn trên thực tế là cổ MCM tăng giá thì tài sản của VLC tăng. Cứ cổ phiếu tăng giá là cổ đông giàu có.
Đầu tư theo game tái cấu trúc: VLC và đặc biệt GTN đang trở lên thừa thãi nên chắc chắn phải có một sự sắp xếp hay sáp nhập nào đó để tinh gọn. Và việc sáp nhập, nếu có, cũng phải trên cơ sở định giá tài sản để đưa ra một tỷ lệ nào đó. Ví dụ 2.5 GTN đổi 1 VLC chẳng hạn :21:

Last edited:
Nói thế đủ rồi nhờ, nếu đã không thể hiểu thì nói mãi cũng thế thôi :1:
Hãy cảm ơn cuộc đời vì chúng ta ngu dại lắm nhưng vẫn kiếm được tiền và nhiều khi còn trở lên giàu có. Chúa thật nhân từ.

Nói thế đủ rồi nhờ, nếu đã không thể hiểu thì nói mãi cũng thế thôi :1:
Hãy cảm ơn cuộc đời vì chúng ta ngu dại lắm nhưng vẫn kiếm được tiền và nhiều khi còn trở lên giàu có. Chúa thật nhân từ.
Em thấy hợp lý ạ, chờ tiền vào rồi người ta mới nhìn ra :)), chị thì luôn đi trước cả vạn dặm và có giá tốt.

Sent from my iPhone using Tapatalk

Vấn đề ko phải vào ra hay, ở lâu hay ở ít. Vấn đề đúng như con chế nói, thằng bé thông minh đó, nằm ở chỗ người ta ko hiểu chính mình cứ đi phán xét người khác. Phải biết khả năng của mình ở đâu, thay vì bảo nằm im đầu tư thì giờ nói ngược lại, thách các ndt giá trị nhảy nhót dc 1 tháng 30-40% như F0 đấy.
Chúng ta là chết-đơ, TTN là sống- đơ. Mỗi người làm theo cách của mình, sao cứ phải phán xét nhau nhỉ.

Chắc hơn á anh =))))) :10::10:
Đùa chứ phương pháp nó cũng chỉ có thế mà, mấy cái trong sách anh Mark thì em tự tò ra đc mấy năm rồi.
Quan trọng vẫn là tâm lý để thực hiện đúng theo những gì mình phân tích ra hay không thôi.
:)) chứ nó cứ giật lên giật xuống mà tăng xông máu não là hư hết phân tích cũng vất xó, mà nếu ko làm theo đc những gì mình đã phân tích thì không rút đc kinh nghiệm, và cứ thế lặp đi lặp lại các lỗi sai thôi.
Mình cũng học được Tuấn Minh ít nhiều.

Status
Not open for further replies.
Back