Chứng khoán Việt Nam 2014 dưới góc nhìn PTKT

Status
Not open for further replies.
@uyendi: TA của em vẫn mộc lắm :(, em chủ yếu chỉ xài trendline, channel + Fib là chính thôi. Còn các indi khác thì em rất ít khi dùng, vì thú thật e ko hiểu được bản chất của nó, chỉ dùng theo kiểu nhìn vào quá khứ để xét dự cho tương lai.
Nhiều khi càng cơ bản càng là cao thủ, nhớ mấy cao thủ kiếm hiệp toàn đánh chiêu thức cơ bản ko àh.
Mà nhiều khi bác vẽ ý này, còn em hiểu ý khác. Bác là chủ bức tranh bác bình luận đường ý của đường màu đỏ trước, em phụ hoạ sau .

Sent from my iPad using Tapatalk

Last edited by a moderator:
Nhiều khi càng cơ bản càng là cao thủ, nhớ mấy cao thủ kiếm hiệp toàn đánh chiêu thức cơ bản ko àh.
Mà nhiều khi bác vẽ ý này, còn em hiểu ý khác. Bác là chủ bức tranh bác bình luận đường ý của đường màu đỏ trước, em phụ hoạ sau .

Welcome bác Uyendi trở lại :cungly:

confirm gì 2-3 phiên
Theo tôi hồi không quá 580. Nên tranh thủ bán dần, cut ngay những CP lởm chót mua nhầm, cut dần cổ phiếu ngon giá tốt...
Anh em yên tâm, sau tạo đỉnh cần vài tháng cho đợt tăng mới... Mấy cái sóng hồi này cũng có nhưng không kỳ vọng nhiều... có ăn thì tốt, không ăn nên cut ngay, cơ hội giá rẻ hơn (để đầu tư, nếu muốn) vẫn còn...
nhất trí hoàn toàn với CACO.
@libi : chén thánh có thể co dãn tùy theo lòng người. (Như chiếc túi thì ba gang là vừa vặn).
cái chén thánh của libi nằm chơi vơi không chạm vào điểm nào suốt 1 năm nay là không ổn đâu.
cái chén của tôi thì hoàn thành từ cuối tháng 3 rồi. giờ đang tạo thành quai :)

theo e tuần này sẽ đóng cửa quanh 580 điểm, tuần sau hoặc sau nữa sẽ chạm 600 :67:
Momentum của các cổ phiếu giảm quá nhanh về hỗ trợ chính là cơ sở cho 1 con sóng lên mạnh :D
TT kg hề có quy luật nào như bạn nói: "giảm quá nhanh về hỗ trợ chính là cơ sở cho 1 con sóng lên mạnh"
Xưa nay tôi chỉ thấy quy luật ngược lại 180. Và lần này tôi chưa thấy dấu hiệu nào để tin sẽ có ngoại lệ
như này thì đúng hơn: giảm quá nhanh thì hồi sẽ nhanh. Bạn lưu ý chữ "hồi" nhé, khác lắm với "con sóng lên" của bạn đó.
hình như bạn đang để lòng mong muốn dẫn dắt ? :D
Mình cũng phải khẳng định là cái đáy sau nó phải cao hơn đáy này (56x) đã. Mà đã thấy đáy sau đâu. Đơn thuần là TT rơi mạnh thì bật lại thôi
Nếu dùng candle stick thì đúng là engulfing, nhưng cơ bản candle stick dùng cho xác định đảo chiều rất ngắn hạn... nó nói phiên sau (mai) thị trường tăng chứ không khẳng định xu hướng giảm giá đến đây chấm dứt... thế nên không qua 580 thì anh em say goodbye một cách rất kiên quyết là được rồi.
lại nhất trí nữa ! :)
Cho dù VNI có vượt 580, thì tôi đoán phần lớn cp sẽ xấu hơn VNI.
Cú hồi này ae cứ cẩn thận là hơn, đừng kỳ vọng gì nhiều.
Trong uptrend vẫn có nhiều cp đi ngang hoặc giảm,
huống hồ cú hồi này chưa có bất kỳ dấu hiệu gì xác nhận sẽ biến thành sóng tăng

Last edited by a moderator:
Em xem thấy nhiều cp vừa break SMA50 rơi trúng support khá nhiều + VNI cũng chạm FIbo 50% nên một phiên hồi mạnh với giá CE là quá tốt ... nhưng ae nên nhớ TT đã confirm điều chỉnh nên có thể đây chỉ là DCB mạnh hơn so với cái trước ... về giá thì lúc này đa số ae bắt dao vẫn còn NAV âm ... ae cẩn trọng cân nhắc T+ nhé :D

Bác à, em muốn giơ tay hỏi về cái đáy sau, em tưởng phải thấp hơn đáy này chứ nhỉ vì bên kia bác bảo 3 tháng nữa cổ cánh sẽ rất rẻ mà (em hiểu là rẻ hơn vừa rồi)

mình nói nếu đảo chiều thì cần đáy sau cao hơn đáy trước, mà giờ mới nhìn thấy 1 đáy 56x...

Phật dạy: Chư hành vô thường (all formations are impermanence), tức mọi hình tướng đều vô thường.

2600 năm trước, lòng người còn thật thà chất phác mà đã có câu đó.
Thời nay lòng người phức tạp khôn lường, trên TTTC hẳn còn phức tạp gấp bội.

Ta không nên vướng vào các hình tướng (formation, pastern...), thậm chí uốn hình tướng thực tại theo hình tướng trong lòng ta (tưởng). Mà hãy nhìn sâu vào bản chất, vào cái Thường của TT.
Và nhất là đừng để tâm mong cầu điều gì, hãy cảm nhận mọi thứ như nó đang là thôi.

P/S: Có lần trò chuyện với @giailang, tôi viết:
trên TT, các mô hình sao mà chuẩn như mô hình mẫu vậy ? hẳn do BBs và cả dân TA bọn ta uốn nắn mới được vậy ?
và anh giai làng cười khoái trá, có vẻ đồng ý (?)

Còn bạn, bạn nghĩ sao ?

mình nói nếu đảo chiều thì cần đáy sau cao hơn đáy trước, mà giờ mới nhìn thấy 1 đáy 56x...
Cái này cũng khó nói bác ạ. Em mượn tạm chart GU Daily cũng có mô hình 2 đỉnh giống vnindex và cũng có đáy sau thấp hơn đáy trước
Không phải em ráng tranh luận hoặc bullish quá đáng, mà - bất ngờ, vẻ đẹp muôn đời của chứng :D
Cảm nhận vnindex sẽ tăng, nhưng nếu nó xấu, giảm và phá 555 thì em lại toàn tiền ngồi hóng
View attachment 2851

Nếu nhịp này test được 580-585 ... và lui lại tạo đáy cao hơn thì có khi lại ... lừa được nhiều người :D Joking
Phật dạy: Chư hành vô thường (all formations are impermanence), tức mọi hình tướng đều vô thường.

2600 năm trước, lòng người còn thật thà chất phác mà đã có câu đó.
Thời nay lòng người phức tạp khôn lường, trên TTTC hẳn càng phức tạp gấp bội.

Ta không nên vướng vào các hình tướng (formation, pastern...), thậm chí uốn hình tướng thực tại theo hình tướng trong lòng ta (tưởng). Mà hãy nhìn sâu vào bản chất, vào cái Thường của TT.
Và nhất là đừng để tâm mong cầu điều gì, hãy cảm nhận mọi thứ như nó đang là thôi.

P/S: Có lần trò chuyện với @giailang, tôi viết:
trên TT, các mô hình sao mà chuẩn như mô hình mẫu vậy ? hẳn do BBs và cả dân TA bọn ta uốn nắn mới được vậy ?
và anh giai làng cười khoái trá, có vẻ đồng ý (?)

Còn bạn, bạn nghĩ sao ?

Tâm lý con người là thường ít thay đổi ... tham -sợ- tham biến hóa thành mô hình :D

Gớm có việc up với down mà các bác tranh luận gớm thế, về quan điểm tt mình cùng nhận định với anh caco , đây chỉ là nhịp hồi, nhưng do tt rơi mạnh và nhiều cp rơi nhanh nên nhảy vào thử phát. Nhưng a caco có vẻ hơi lạc quan là tt 3thang sau tt sẽ phục hồi, theo cảm giác của mình phải gấp đôi time đó.
@11.12.2013 : cái chart của bác đưa ra ko đúng đâu, hai cái đỉnh đó chưa tạo hl và chưa tạo ll. Chỗ bác khoanh tròn tạo ll thì nó là 1 phiên rũ gà thôi, tôi nhớ vni hồi trước có 1 lần như vậy.

Gớm có việc up với down mà các bác tranh luận gớm thế, về quan điểm tt mình cùng nhận định với anh caco , đây chỉ là nhịp hồi, nhưng do tt rơi mạnh và nhiều cp rơi nhanh nên nhảy vào thử phát. Nhưng a caco có vẻ hơi lạc quan là tt 3thang sau tt sẽ phục hồi, theo cảm giác của mình phải gấp đôi time đó.
@11.12.2013 : cái chart của bác đưa ra ko đúng đâu, hai cái đỉnh đó chưa tạo hl và chưa tạo ll. Chỗ bác khoanh tròn tạo ll thì nó là 1 phiên rũ gà thôi, tôi nhớ vni hồi trước có 1 lần như vậy.

Hôm nay k lái tàu, chuyển qua lái Vni à anh :D
Lâu rồi k gặp, về SG ới em cái

Đợt này a đang nghỉ, nhưng nhà chuyển hẳn xuống vũng tàu rồi.

Nhận định thị trường của em:
. Ngày hqua thị trường bật lên vì RSI hầu như mọi mã đều <= 30 + giá đang dc hỗ trợ mạnh 570
. OBV hiện tại có hướng đi lên + nến hqua khá lớn -> 1,2 phiên tới thị trường sẽ đi lên or đi ngang
. ADX: +DI nằm dưới -DI -> vẫn chưa phải dấu hiệu chắc chắn uptrend trở lại :)
. Ichimoku cũng chưa cho thấy tín hiệu mua :(
. short target cho thị trường 580, long target cho thị trường 595 :)

P/s: đấy chỉ là ý kiến cá nhân...mong chỉ giáo hơn :)

Thuần PTKT thì hôm nay hình thành mẫu hình đảo chiều Engulfing, dân kỹ thuật thì chỉ cần biết thế là đủ
Không quá kỳ vọng nhưng cũng không quá bi quan với thị trường. Cứ theo TA và kỷ luật mà trading

Mới đọc lại tàng kinh các, và em mạo muội cho rằng bác nói "Thuần PTKT thì hôm nay hình thành mẫu hình đảo chiều Engulfing, dân kỹ thuật thì chỉ cần biết thế là đủ" thì không được chính xác cho lắm. Xin post lại lời của Bang chủ ngày xưa, và giật mình thấy mình cũng toàn phạm sai lầm như vầy.

"bác Vietcurrency ơi, bác cho em hỏi về cái mô hình Bearish Dark Cloud Cover, em thấy biểu đồ tuần của gold nó có mô hình đấy, nhưng ko biết độ tin cậy nó có cao không"
"Nếu bác chỉ nói về formation thui thì một formation đơn lẽ như thế thì sát xuất thành công khá thấp. Trong một trend mạnh, người ta còn gọi đó là NOISE, hay chỉ là tiếng động trên chart. Formation còn phải tùy lúc và tùy KHÚC. Lúc là timing; Khúc là ĐỊA ĐIỂM của nó trên chart. Đừng vội thấy nó rồi thì cho đó là signal."

khà khà!
Không đơn giản nha, đành rằng "cửu âm bạch cốt trảo"-scandstick là vô đối, nhưng khi luyện 95% là bốc vào sừng bò, tay gấu không à? khứa khứa!
Thiện tai thiện tai
One day do not make a trend, lực cắt lỗ của anh em còn mạnh quá nên nay chưa thể phọt ngay được
Mai + kia là 2 phiên confirm cái Pattern này

Thiện tai thiện tai
One day do not make a trend, lực cắt lỗ của anh em còn mạnh quá nên nay chưa thể phọt ngay được
Mai + kia là 2 phiên confirm cái Pattern này
The live stop after bullet!
là đỉnh cao của trade theo phái pin bar của lão đó, đang khen lão cao thủ, nhưng đòn này ra trúng không thì phải đợi con gấu nó ..die hông? bằng không thì lão đi thái khứa khứa!

NB; One day do not make a trend! là thiếu lâm chín phái của BC hiiiiii

Hôm nay cũng là một doji như phiên 17/4 nhưng thần sấm MACD lại không giận dữ bảo "DCB đó"mà ngoảnh mặt đi và len lén rút giò lên. Cửa t+3 có vẻ không vội khép lại.
Hơi sớm khi bảo rằng có thể sẽ xuất hiện phiên bản Mother and Children vì hiện giờ chỉ mới có một Mother và một baby thôi. Nếu baby cuối (baby thứ 3, hoặc thứ 5) được sinh ra không <555 thì con đường chinh phục 580 của VNI vẫn tiếp tục. Tuy vậy vẫn là cuộc thi Hãy chọn cp đúng thôi.
P/s: không có gì là chắc chắn 100% trên cái thị trường khốc liệt này.

Status
Not open for further replies.
Back