Các trích đoạn cổ điển dễ nghe

apprentice

Active Member
Nhạc cổ điển nói chung khó nghe, nhưng cũng có nhiều bản hay trích đoạn nghe khá "vào". Tôi xin mở đầu giới thiệu các bản mà tôi biết, mời các bác cùng bổ sung thêm.

Đầu tiên là khúc Overture trong bản Operetta "Light Cavalry" của Franz von Suppe. Là một trong những sáng tác nổi tiếng nhất của Suppe, khúc Overture này gần như tồn tại tách biệt với vở operetta, và thường xuyên được các dàn nhạc đưa vào chương trình biểu diễn của mình (nguồn Wiki).

Last edited by a moderator:
Đoạn Meditation cho violin và dàn nhạc trích trong vở opera Thais của Jules Massenet.

[

Oài em thề với bác... Thể loại này en nghe không quá 2 phút.

Nhạc cổ điển nói chung khó nghe, nhưng cũng có nhiều bản hay trích đoạn nghe khá "vào". Tôi xin mở đầu giới thiệu các bản mà tôi biết, mời các bác cùng bổ sung thêm.

Đầu tiên là khúc Overture trong bản Operetta "Light Cavalry" của Franz von Suppe. Là một trong những sáng tác nổi tiếng nhất của Suppe, khúc Overture này gần như tồn tại tách biệt với vở operetta, và thường xuyên được các dàn nhạc đưa vào chương trình biểu diễn của mình (nguồn Wiki).

Cái này hay quá... trước có 1 đĩa nhưng mất mất không mua lại được...

Oài em thề với bác... Thể loại này en nghe không quá 2 phút.

Thử kiên nhẫn nghe hết đi, có khi lại thích không chừng :D

Tiếp theo là Canon in D của Johann Pachelbel. Tác phẩm này được sáng tác từ khoảng trước năm 1700 rồi gần như thất truyền, đến đầu thế kỷ 20 thì tìm lại được và lập tức trở nên nổi tiếng.

Độc tấu guitar bản "Recuerdos de la Alhambra" của Francisco Tarrega (sáng tác năm 1896).

"Clair de lune" của Claude Debussy. Bản nhạc tuyệt đẹp này đã xuất hiện trong nhiều film, trong đó có lẽ ấn tượng nhất là đoạn cuối film "Frankie and Johnny" với diễn xuất của Al Pacino và Michelle Pfeiffer.

mỗi lần thưởng thức dòng nhạc cổ điển , em có cảm giác là mình đang dc cảm những biến cố của nhiều số phận trong đời

Nhạc cổ điển, dù là etude, polonaise, sonate, đến giao hưởng đều có thể nghe de giải thoát tinh thần một cách hữu hiệu. Cứ phân vân sao nó khó phổ cập trong đời sống nước ta...

Nhạc cổ điển, dù là etude, polonaise, sonate, đến giao hưởng đều có thể nghe de giải thoát tinh thần một cách hữu hiệu. Cứ phân vân sao nó khó phổ cập trong đời sống nước ta...

vì nó bị trang trọng hóa, bị xem là chỉ dành cho quý's tộc và trí thức bác ạ

vì nó bị trang trọng hóa, bị xem là chỉ dành cho quý's tộc và trí thức bác ạ

ko phải ....vì thiếu những người như bác App...vì "giáo dục" phổ cập còn nhiều bất cập..... :(
có những trích đoạn cực kỳ dễ nghe và ấn tượng nhưng vấn đề là nếu ko có cơ hội được nghe lần đầu thì sao biết....

ko phải ....vì thiếu những người như bác App...vì "giáo dục" phổ cập còn nhiều bất cập..... :(
có những trích đoạn cực kỳ dễ nghe và ấn tượng nhưng vấn đề là nếu ko có cơ hội được nghe lần đầu thì sao biết....
Dạo gần đây ở khu vực đối diện KS MetroPole sáng chủ nhật hàng tuần có các nhạc công chơi loại nhạc này, hình như là có những người rất nối tiếng trên TG chơi biểu diễn. Đây là dự án phổ cập thể loại nhạc này đến với công chúng việt nam.

Dạo gần đây ở khu vực đối diện KS MetroPole sáng chủ nhật hàng tuần có các nhạc công chơi loại nhạc này, hình như là có những người rất nối tiếng trên TG chơi biểu diễn. Đây là dự án phổ cập thể loại nhạc này đến với công chúng việt nam.

đây là cái bác nói ....http://www.bvhttdl.gov.vn/vn/diem-hen-vh/giao-huong-luala-concert-den-voi-khan-gia-thu-do.html
nhưng em nghĩ thế này vẫn chưa đủ ..và chỉ là "ngọn" mà thôi...hihihi...rảnh rảnh chém gió tí ạ

Back