BlueDiamond's Trading Diary

Hôm nay lại quay về chòi nghỉ ngơi, chòi hoang vắng tiêu điều, quét dọn chòi cho sạch sẽ đun nước sôi pha trà mời các bác!:57:
Đợt này theo các bác đi làm ăn đã làm được hai việc :
Phán đoán được con nào chạy trước con nào chạy sau
Không tìm cách bán giá cao nhất trong phiên, bán được giá từ đó sẽ điều chỉnh( khi giá mất lực sẽ ra đòn tới tấp)
Nói chung còn phải học nhiều và tiếp tục học:1:

Hôm nay lại quay về chòi nghỉ ngơi, chòi hoang vắng tiêu điều, quét dọn chòi cho sạch sẽ đun nước sôi pha trà mời các bác!:57:
Đợt này theo các bác đi làm ăn đã làm được hai việc :
Phán đoán được con nào chạy trước con nào chạy sau
Không tìm cách bán giá cao nhất trong phiên, bán được giá từ đó sẽ điều chỉnh( khi giá mất lực sẽ ra đòn tới tấp)
Nói chung còn phải học nhiều và tiếp tục học:1:
Hầy dà, phím em với, em học mãi ko xong cách bán:102:

Hôm nay TT xuống con của mình vẫn lên, như những lần trước là mình ko chốt vì nghĩ rằng cổ phiếu của mình mạnh, nhưng kết cục vẫn ko hiệu quả bằng nếu bán và soi chart chon con khác và lần này thì mình đã bán.:102:

Tháng vừa rồi không có thời gian bám bảng tạm hài lòng với hai vòng quay CTG và CII, tháng mới bắt vòng với em cò đất hy vọng may mắn như tháng trước. :1:
Ước gì mình được như anh ấy.
Em cũng hy vọng được bán càng may mắn như bác đây, nhìn thị trường hôm nay tăng khiếp quá trong khi mới thò được 30% vào thị trường. Mà đau quá hàng của mình nó lại ứ thèm lên chứ. Xoắn hết cả quẩy đây, mai không biết nuôi con gì trồng cây gì.

Cuối cùng thì thằng Cần đơn và thằng miền trung cũng lên nốt, kết quả của việc chém gió đợt này là thắng 5 và hòa 1 thằng bank chết tiệt. Chém gió mà cũng có lãi đúng là gặp thời quá!:21:
Giải thích cho con sóng đợt này phần lớn là hàng thiếu thanh khoản của anh DC lên ngôi, chắc anh ấy định raise fund mới nên lấy thành tích để đi lùa.:102:

Note của bản thân về thời điểm bán ra cổ phiếu( Trả lại đôi dép hàng hiệu):1:
-Bán khi cổ phiếu vào form đảo chiều và được confirm bằng khối lượng
-Bán khi cổ phiếu đã được chọn lựa kỹ càng mà hàng về vẫn lỗ ( mặc kệ hàng đầu tư hay đầu cơ)
-Bán khi có những hiện tượng thay đổi lớn về vĩ mô or doanh nghiệp mà ko xác định được trước.

Note của bản thân về thời điểm bán ra cổ phiếu( Trả lại đôi dép hàng hiệu):1:

-Bán khi cổ phiếu đã được chọn lựa kỹ càng mà hàng về vẫn lỗ ( mặc kệ hàng đầu tư hay đầu cơ)
.
Em tự hỏi như trên thì có phải đã đặt bản thân nình vào một áp lực lớn kg ?
tại sao kg chờ được một vài ngày bởi có phải khi nào cũng xác định được điểm in tốt và chính xác về giá đâu?
Nếu bán đi sang một cp khác thì cp cũ lại tăng giá trong khi cp mới cũng chưa vào đúng thời điểm thì sao nhỉ?
Hay là trader thì phải đúng nguyên tắc vậy vì đã sure về các phân tích của mình? dẫn đến việc sai là bỏ , kg care đến thời điểm?

Em tự hỏi như trên thì có phải đã đặt bản thân nình vào một áp lực lớn kg ?
tại sao kg chờ được một vài ngày bởi có phải khi nào cũng xác định được điểm in tốt và chính xác về giá đâu?
Nếu bán đi sang một cp khác thì cp cũ lại tăng giá trong khi cp mới cũng chưa vào đúng thời điểm thì sao nhỉ?
Hay là trader thì phải đúng nguyên tắc vậy vì đã sure về các phân tích của mình? dẫn đến việc sai là bỏ , kg care đến thời điểm?
Cái này cũng tùy thuộc cách chơi nữa cách của anh đầu tiên là phải ném đá dò đường! sau đó cần test một số điều kiện nữa để đảm bảo mình đã tìm được điểm cần tìm, khi đã hội đủ mọi yếu tố đã đề ra thì sẽ dẫn toàn bộ đại quân vào trận và khi đó risk đã giảm rất nhiều so với reward. Khi mà mình làm được tất cả điều đó rồi mà vẫn không đúng thì tốt nhất là thoát ra nhanh vì có một cái gì đó ngoài sự hiểu biết của mình , hơn nữa lúc đó sẽ chỉ thua lỗ rất ít và có nhiều cơ hội làm lại.:1:

Last edited:
Một năm đã qua với một cường độ làm việc khủng khiếp, nhiều khi không dám nhìn lại và cũng không ngờ là mình có thể hoàn thành được khối lượng công việc như vậy, việc đến tay thì phải làm mà mình không làm thì cũng chẳng thoái thác cho ai được. Cũng tự nhủ là do cô thương nên công việc mới được trôi chảy như vậy, Càng già thì càng thấm về thuyết nhân quả trong cuộc sống, cứ cố gắng cứ chăm chỉ, biết mình biết người, không mưu mô thủ đoạn thì sẽ có kết quả viên mãn cả về vật chất lẫn tinh thần dù làm trong lĩnh vực nào.
Cuối năm tinh thần vui vẻ lại có một niềm vui nho nhỏ là cùng GBK hầu rượu anh Giai Làng tại Hải Phòng âu cũng là cái duyên, cái kết đẹp cho một năm vất vả.
Sang năm mới mặc dù đầy rẫy khó khăn, và sự bất ổn phía trước cũng chỉ mong được như năm ngoái cũng chẳng dám mong hơn vì năng lực con người chỉ có giới hạn.:1:

Last edited:
Back