Bình luận Bình luận giao dịch hàng ngày - Lũ trẻ nôn nao ngóng giỏ quà !

Status
Not open for further replies.
Vấn đề như đã phím đàn với mày hôm qua, thị trường giao dịch nhanh, kỳ vọng lớn, tất yếu sẽ có lúc dòng tiền hút mới vào tt không theo kịp và tự nhiên là tèo. Cuối phiên hôm nay có thể là 1 trường hợp dạng này

Vấn đề thuần túy lý thuyết là thanh khoản giữ ở mức cao liên tục mà điểm số (vn30, 50 , allshare nhé, loại vni đi cho khách quan) không có tiến triển thì lui quân.

Vấn đề thực tế là có những mã đang hình thanh form rất đẹp. Dgc của a chim, vcb của huy hói, ... 2 phiên tạm coi là chỉnh nhưng không lùi quá điểm bùng phát ban đầu. Vcb mà không bị cu tây táng 200k atc chắc gì đã giảm. Flc cứ nói vậy chứ đến giờ tăng thì nhiều, giảm thì ít, hiếm phiên giảm trên 3%. Còn lại tăng a dua thì giảm mạnh là đương nhiên. Nhìn chung có nguy cơ nhưng như đã nói tiền vẫn vào tt ầm ầm và giả sử mấy phiên nữa không có gì cải thiện về điểm số thì lui quân vẫn kịp mà chỉ thất thoát ít tiền, chứ rủi ro cao không thấy...

Mấy hôm trước mình có post mấy bài về chọn cp theo kỳ vọng hay định giá. Tt bây giờ là kỳ vong, chứ còn định giá thì như engel nói, chưa có cái gì rõ ràng cả. Ở đời hillary được khen. Nhưng hóa ra trump không phải là thảm họa... khoa học giải thích rất mù mờ, cuối cùng ttck lập đỉnh cao lịch sử....

P/s Ace đừng nghe thằng nào xui short mà đột tử... xưa nay chưa thấy thằng nào short mà giầu...
ẻm sorry hôm qua đã phản biện cái lý lẽ "tụt hố gà hóa ra hố voi" của anh được dẫn xuất từ luận cứ về "mối quan hệ giữa điểm số không tăng và vol tăng" . Thiệt tình em đã trả giá nhãn tiền nên hôm nay em tin lắm lắm ạ. Nhưng đen thôi đỏ quên đi đại ca nhóe. hi hi hi

-Chỉ còn dòng CSTN khi giá CSTG tăng 150%/giá vốn.Nên em chỉ mua CSTN.Đây là chia sẻ thật lòng ko hề có ý định PR cổ phiếu mình giữ,ngoài ra em còn đang muốn mua NTC giá phải thật rẻ,rẻ như thế nào thì hỏi chị @TTN..:)
Lúc chiều quên chưa nói đến 1 khoản giảm lợi nhuận nữa trong năm nay của NTC đó là lãi tiền gửi ngân hàng.
Hiện NTC có 712 tỷ tiền gửi, năm 2016 thu được 29 tỷ lợi nhuận sau thuế, năm nay do phải dùng tiền đầu tư mở rộng khu 346 ha nên chắc chắn khoản này cũng sẽ bị sụt giảm.
Như vậy về dài hạn NTC vẫn rất là ngon nhưng ngắn hạn chúng ta có quyền hy vọng mua được cổ phiếu với giá hấp dẫn hơn hiện nay tương đối. Kiên nhẫn chờ đợi là nghề của nàng :21:

Theo ý kiến cá nhân của em thì Oil chỉ chạy tới vùng $50 -$60 vì Trump không muốn mấy chú đang ôm bụng dầu lãi to và đội kia sợ đá phiến bung hàng khi vọt qua mốc 60.
Thanh nữ thì quả là 1 trend dài hơi hơn, có khi cả năm nên lãi ngắn hạn sẽ khó khăn.
Cái "triết lý này"mình thấy ko khả thi:)
Trật tự thế giới sẽ thay đổi lớn bắt đầu từ nhiệm kỳ Trump,giá oil cũng liên quan đến chiến lược này:khối Ả Rập,Khối các nước có đồng tiền phụ thuộc hàng hoá,hay kte phụ thuộc oil,các nước muốn Exit khỏi Anh như Scotland-nếu giá oil xuống thì khả năng độc lập của Scotland là ko thể..
Điều quan trọng nhất,theo mình là công nghệ thay đổi cả thế giới mà trong đó có cả ngành khai thác oil.Ngoài các yếu tố đã biết 2 năm nay,có 1 yếu tố làm giá oil tăng lại đó là lạm phát,lạm phát đang âm ỉ sắp bùng phát.
Thanh nữ,khác giá Oil vì tính cky khai thác-cái này chị @TTN đã chia sẻ rồinên mình ko nói lại.

Last edited:
theo chị thì tiền mới vào giải ngân, quay vòng quanh các nhóm cp có game và điều chỉnh để tăng lên mặt bằng giá mới. Không có hiệu ứng lan tỏa trên toàn thị trường, bài toán vẫn là dòng tiền chảy vào đâu và lựa cp nào.
Đang mùa raise fund năm mới, sau mùa 2015_2016 nhiều quỹ đóng và rút vốn. nên hiện có nhiều tin tức tốt lành về triển vọng TT VN trên các hệ media châu lục và thế giới
Như vậy cuộc chơi vẫn còn tiếp diễn...hả chị.
Cảm ơn chị.

Lúc chiều quên chưa nói đến 1 khoản giảm lợi nhuận nữa trong năm nay của NTC đó là lãi tiền gửi ngân hàng.
Hiện NTC có 712 tỷ tiền gửi, năm 2016 thu được 29 tỷ lợi nhuận sau thuế, năm nay do phải dùng tiền đầu tư mở rộng khu 346 ha nên chắc chắn khoản này cũng sẽ bị sụt giảm.
Như vậy về dài hạn NTC vẫn rất là ngon nhưng ngắn hạn chúng ta có quyền hy vọng mua được cổ phiếu với giá hấp dẫn hơn hiện nay tương đối. Kiên nhẫn chờ đợi là nghề của nàng :21:
Dạ,thập diện mai phục.
P/S:Em có inbox hỏi chị cái bài HSC ptich PHR.

Cảm ơn các ACE: @chim_non ,@CACO ,@Colaido ,@TTN ,@engel @kephongtran ,@dash177 ,các ACE...và các cao thủ ẩn danh,ẩn diện...
Đã chân tình chia sẻ tình hình TT chung,dù vị thế hiện tại của mình có khác với nhận định mà thói thường hay theo ý chủ quan cá nhân.
Chiều nay thật vui và thú vị các ACE ah,như cuộc hội đàm online của VC.vn,mà em nghĩ giá như cứ được duy trì thế này...:)
Cảm ơn các đại cao thủ VC,đã cho thấy bức tranh TTCKVN hiện tại và tương lai gần,qua đó mỗi chúng ta có được chiến lược tham khảo và chiến lược cho bản thân.
G9&GL!

Last edited:
Cứ điểm 720 lui là không sai nhiều các cao thủ nhỉ. Có điều lui nhanh hay chậm, xa hay gần thì cứ phải ngâm cứu xem hè có nắng gắt hay nhẹ. Để ra hoa phượng đỏ tươi hay mầu nhạt. Khiến cho tới đây khối liền anh, liền chị lại chu môi hát bài ru hời gió du hời mây.... hiii.
Còn với chị em họ, chị anh bạn của bạn mấy chị: cho rằng vùng này lên tạm nghỉ, nói như sách thì" điều chỉnh làm cho cổ phiếu rẻ đi, còn rẻ tới đâu ngồi lâu sẽ tới" Biết dừng lại khi thiên hạ bắt đầu hi vọng luôn đúng .Còn muốn tham sao không tìm đáy mà tham. Giờ còn tham hỏi không làm sao mới lạ lắm ru? Hì. Hi
GN Team!

Last edited:
Cảm ơn các Bác cao thủ đã chia sẻ rất hay và chân tình. Đúng là bao nhiêu năm dành nhiều tình cảm cho VC thật không uổng phí.
Bác @CACO luôn có góc nhìn bao quát thị trường rất rất hay.
Em rất muốn click ngàn like cho comment của Bác @engel mà diễn đàn mình không có cái nút này.
Thanks all!

Last edited:
Nhớ ngày xưa 2008 từ thời diễn đàn vàngSaigon có nick Cafe viết rất hay (bác Cafe giờ đã đi định cư ở Nauy), nick gialang ở Nha Trang (giờ đã định cư ở Mỹ), rồi các nick như AQ (không phải "anh Quyết" :D), Miumiu.. bên cả 2 dđan vangSG và dđ ckhoan vietstock. Đến thời nhà nhà bỏ dần vàng vật chất sang chơi trên các sàn vàng online thì các diễn đàn cũng bắt đầu lộn xộn... F319 là kiểu biến tướng dạng này.
Thời anh VC bài viết nào cũng rất hay, em đọc ké và đến 2012 thì lập cái nick duy nhất này và còn để luôn đến giờ. Đến giai đoạn ngày nào bác Snatch cũng lên dđ post 20-30 posts thì thôi em không đọc nữa :) (Lúc đó em cũng không chơi ck nữa, nhớ lúc đó thị trường OTC SGon toàn người nhà ca sĩ Quang Dũng :) và giá cũng trên trời, cái thời Eximbank chuẩn bị lên sàn).
Như chị @TTN có viết, rồi cũng có lúc các bác cao thủ chia sẻ chân tình...
Mời ly cafe sáng tất cả các Bác. Em đi làm đây.
(P/S: trên dđ thường các nick có cái tên mỹ miều phần nhiều là male, chiều ngược lại cũng đúng, nick name cứng cỏi đa phần là của female :))

Nhớ ngày xưa 2008 từ thời diễn đàn vàngSaigon có nick Cafe viết rất hay (bác Cafe giờ đã đi định cư ở Nauy), nick gialang ở Nha Trang (giờ đã định cư ở Mỹ), rồi các nick như AQ (không phải "anh Quyết" :D), Miumiu.. bên cả 2 dđan vangSG và dđ ckhoan vietstock. Đến thời nhà nhà bỏ dần vàng vật chất sang chơi trên các sàn vàng online thì các diễn đàn cũng bắt đầu lộn xộn... F319 là kiểu biến tướng dạng này.
Thời anh VC bài viết nào cũng rất hay, em đọc ké và đến 2012 thì lập cái nick duy nhất này và còn để luôn đến giờ. Đến giai đoạn ngày nào bác Snatch cũng lên dđ post 20-30 posts thì thôi em không đọc nữa :) (Lúc đó em cũng không chơi ck nữa, nhớ lúc đó thị trường OTC SGon toàn người nhà ca sĩ Quang Dũng :) và giá cũng trên trời, cái thời Eximbank chuẩn bị lên sàn).
Như chị @TTN có viết, rồi cũng có lúc các bác cao thủ chia sẻ chân tình...
Mời ly cafe sáng tất cả các Bác. Em đi làm đây.
(P/S: trên dđ thường các nick có cái tên mỹ miều phần nhiều là male, chiều ngược lại cũng đúng, nick name cứng cỏi đa phần là của female :))

Ngày ấy mà ông snatcher không post 20 bài/ngày thì tan diễn đàn

TT ảm đạm, thành viên ly tán, giáo chủ VC bỏ về quê, diễn đàn nguội lạnh, may có thằng hâm (hâm nóng, chứ không phải bị hâm)... nên Tracy đừng trách nhé

Dạ,thập diện mai phục.
P/S:Em có inbox hỏi chị cái bài HSC ptich PHR.
Bài phân tích đó cũng khá chi tiết rồi còn quyết định thì tùy cung thủ thôi.
MÌnh xin đính chính lại là bữa trước mình tính nhẩm về EPS của PHR cũng sai bét nhè vì:
Sản lượng giảm 4.000 tấn, khoản này mất toi 65 tỷ.
Quỹ khen thưởng 20% khoảng 70 tỷ nữa
Vậy là phải điều chỉnh EPS từ 5.500 xuống 3.800.

EM góp cái tranh nhìn cho vui :P.
View attachment 4333
Hnx nhìn cũng điệp điệp.
View attachment 4334
Vni thì đang side uây trên cao kèm thanh khoản cũng bự, cơ mà từ năm ngoái đến giờ em míu thèm nhìn cả Vni lẫn Hnx zồi X_X.
Ôi siu phịu hay quá, xuất chiêu quá đúng lúc nuôn... 2 Quý Nhân phò trợ, sợ míu gì Vê Nờ Í...kkk

Chào ngày mới VCers:1:
Mở diễn đàn đọc liền mấy trang bình luận của các anh em, thực sự thích thú bởi không phải diễn đàn nào cũng có sự chia sẻ cởi mở và chân thành như vậy.
Thay lời muốn nói gửi tới diễn đàn icon :41::thankyou:

Status
Not open for further replies.
Back