Bình luận Bình luận giao dịch hàng ngày - Lũ trẻ nôn nao ngóng giỏ quà !

Status
Not open for further replies.
@HOANGLINH, em thử tính sơ qua:
Số liệu ước tính Q1/17: tiêu thụ 4.500 tấn mủ khô, giá bán bq 45tr/tấn, doanh thu 202,5 tỷ, lntt 30 tỷ.
Suy ra, cả năm 2017: tiêu thụ 25.780 tấn mủ khô, giá bán bq 45tr/tấn, doanh thu 1.164 tỷ, lntt 172 tỷ ???
PHR lãi từ mủ không nhiều nhưng nó có lãi từ bán gỗ và hợp nhất với 2 công ty NTC và khu công nghiệp Tân bình nên nếu giá mủ duy trì 45 triệu thì EPS sẽ khoảng 5.500 như chị tính hôm nọ.

PHR lãi từ mủ không nhiều nhưng nó có lãi từ bán gỗ và hợp nhất với 2 công ty NTC và khu công nghiệp Tân bình nên nếu giá mủ duy trì 45 triệu thì EPS sẽ khoảng 5.500 như chị tính hôm nọ.
Chuyên gia Cao su tính nhẩm thử xem EPS của TRC 2017 có được khoảng 5-6k không :1:

Chị đọc lại cái NQ HDQT của nó xem? Em tính thử thấy kỳ quá ??? Có lẽ là do số liệu chưa hợp nhất như chị nói.
Ngoài ra, giá thành 2017 dự kiến lên 29tr/ tấn. Giá thành Q1/2017 là bao nhiêu / tấn, chị ơi? Em xin số liệu để tính thử cho con cao su khác...:thankyou:

Vì ông PHR mình không rõ giá thành, giá bán nên tạm coi nó cũng same same TRC
Năm 2016 sản lượng đâu đó 18.000 giá thành 27.5 triệu giá bán 31 triệu
Năm 2017 tạm tính sản lượng không đổi, giá thành dự kiến 29 triệu, nếu giá bán duy trì được 46 triệu thì phần lợi nhuận tăng thêm trên mỗi tấn cao su do giá tăng là 46-29-3.5=13.5 triệu.
Vậy dự kiến lợi nhuận năm 2017 của PHR trong điều kiện mọi thứ khác không đổi là:
216.5 tỷ+13.5 tr*18.000*0.9 =435.2 tỷ, tương đương EPS khoảng 5.500. Như vậy PHR đang giao dịch ở P/E 5, P/B 1 khá hấp dẫn chưa tính đến lợi thế đang quản lý diện tích đất đai lên tới 15.279 ha. Nếu chuyển được sang đất làm khu công nghiệp thì đúng là hái ra tiền.
Chỉ có chút rủi ro là nhỡ đâu giá cao su lại đi xuống thì sao?
@HOANGLINH, em thử tính sơ qua:
Số liệu ước tính Q1/17: tiêu thụ 4.500 tấn mủ khô, giá bán bq 45tr/tấn, doanh thu 202,5 tỷ, lntt 30 tỷ.
Suy ra, cả năm 2017: tiêu thụ 25.780 tấn mủ khô, giá bán bq 45tr/tấn, doanh thu 1.164 tỷ, lntt 172 tỷ ???

Chị đọc lại cái NQ HDQT của nó xem? Em tính thử thấy kỳ quá ??? Có lẽ là do số liệu chưa hợp nhất như chị nói.
Ngoài ra, giá thành 2017 dự kiến lên 29tr/ tấn. Giá thành Q1/2017 là bao nhiêu / tấn, chị ơi? Em xin số liệu để tính thử cho con cao su khác...:thankyou:
Ôi, PHR nó đưa rồi thì cứ căn cứ vào đó thôi chứ chị có biết đâu. 45 triệu.

Anh ơi, chị tay to tính nhẩm... còn em căn cứ theo cái số liệu NQ HDQT Q1/17 đưa ra? Em đang thấy kỳ cục, chắc do em tính sai, để em xem lại??? :20:

Anh ơi, chị tay to tính nhẩm... còn em căn cứ theo cái số liệu NQ HDQT Q1/17 đưa ra? Em đang thấy kỳ cục, chắc do em tính sai, để em xem lại??? :20:
Em chỉ tính theo gía cao su. Mà PHR thì lợi nhuận phần lớn không ở khai thác mủ.

Ôi, PHR nó đưa rồi thì cứ căn cứ vào đó thôi chứ chị có biết đâu. 45 triệu.
Em thấy cái cách chị tính nhẩm cho anh HL lệch xa quá, nếu vậy là có vấn đề rồi. Thôi cứ để em note lại xem sao đã... học thêm một bài học nữa. Thks!

Em thấy cái cách chị tính nhẩm cho anh HL lệch xa quá, nếu vậy là có vấn đề rồi. Thôi cứ để em note lại xem sao đã... học thêm một bài học nữa. Thks!
Chị tính với giả định các nguồn thu khác không đổi.

Status
Not open for further replies.
Back