Bình luận Bình luận giao dịch hàng ngày - Lũ trẻ nôn nao ngóng giỏ quà !

Status
Not open for further replies.
Chao ôi, biết bao nhiêu câu chuyện hay ho đang được kể.
Gần như mỗi cổ phiếu đều có 1 câu chuyện rất hấp dẫn nhưng ai là người kể chuyện lôi cuốn nhất để thu hút được dòng tiền trong ngắn hạn, và trong dài hạn câu chuyện nào kết thúc có hậu lại khó quá chừng luôn.

Chao ôi, biết bao nhiêu câu chuyện hay ho đang được kể.
Gần như mỗi cổ phiếu đều có 1 câu chuyện rất hấp dẫn nhưng ai là người kể chuyện lôi cuốn nhất để thu hút được dòng tiền trong ngắn hạn, và trong dài hạn câu chuyện nào kết thúc có hậu lại khó quá chừng luôn.
Dài hay ngắn cũng do người trong cuộc cảm nhận. Hi

Em có nghĩ phức tạp đâu ạ? Em nói chuyện quá khứ và hiện tại thôi, tương lai thì không biết đâu mà lần anh ơi...
Ví dụ: Sáng bàn về CSTN thì anh bắn cho cái tin bán lô đất? Câu hỏi là bao giờ bán? Hạch toán ra sao? Bán xong lời bao nhiêu? Tiền có chia cho cổ đông hay lại thậm thụt? Có như con SRC không, bơm tin cho cố, cuối cùng đưọc bao nhiêu xèng, và trong bao nhiêu lâu??? Hoặc như thằng KDH nó bảo ăn đất của BCI trong 3 năm, làm sao mà theo nỗi?
Giờ anh bàn về mặt giá cao su tăng cao? Vậy thì con nào hưởng lợi nhất khi giá cao su đang cao? Con nào thu hoạch loại mủ nào là chủ lực? Giá trị chênh lệch giữa các loại mủ ra sao? Tuổi cây cao su ở mã nào cho sản lượng cao nhất? Elnino, Lalina khu nào đỡ thiệt hại nhất?... Góc nhìn của dân FA có phải là mỗi cái giá cao su đâu anh? Chưa tính đến việc thằng Cam nó đang theo đuôi bọn Tàu, xỏ lá DN Việt, nếu nói vê chính trị...
Anh cứ bàn như vậy thì thật em khó mà theo được. Chẳng thà anh nói, oánh PHR vì khu đất, hỗ trợ thêm vì cao su lên giá, đã đủ tác động tâm lý trader. Hoặc anh nói oánh PHR vì Elliot wave dự báo giá lên tiếp 400Y, bán đất là hỗ trợ thêm... Chứ hai tay hai súng, lúc cao su rớt mình tự nhủ còn lô đất, hoặc bán đất tung ra mà giá không lên thì lại tự nhìn con cao su phi lên theo sóng.
Vì anh chia sẻ tận tâm, em mới nói nhiều thế, chứ thôi em cũng cho qua ( vì em chắc gì đã đúng? Market quyết định). Là trader mình ngắn gọn thôi: Ví dụ, múc PHR vì nó đang son, giá dưới xx thì cắt, đơn giản không? Chứ vừa đầu cơ, lại vừa đầu tư theo lô đất... khi đúng không bàn, khi sai thì khó ăn nói lắm (tự giải trình cho bản thân mình ấy anh)
Đừng nghĩ phức tạp quá,
Nhất là cp cty CSTN dễ thấy và rõ quá mà,
Em có thể dự được LN/năm chỉ cần giá CS thế giới giao động 250-350 là đã biết KQKD.
Chỉ có điều đợt này anh vào lúc cp tích luỹ ko còn nóng như đoạn trước,nhất là dòng tiền đầu cơ đang rút ra.
Khủng hoảng giá CS đã 4 năm rồi,bây giờ đã vào đợt hồi phục và tăng lại,sẽ tích luỹ và đi lên thôi.
Hơn nữa CSTN ko giống hàng hoá khác,trồng 6-7 năm mới khai thác được,ko dễ gì giá rơi ngay đâu.
Năm nay anh thấy dòng CSTN và P là lựa chọn,nhưng P như chart anh gởi lúc trưa còn 1 sóng xuống nữa nên anh chưa vào,tuy nhiên nhìn dòng tiền nửa tháng nay đã vào nhiều rồi.
Anh chỉ chọn được CSTN với tình hình hiện tại thôi.Có thể phải theo cả năm đấy em.
Vài lời chia sẻ với em thế,chúc em có chọn lựa sáng suốt.
P/S:em có thể tham khảo thêm các cp cty khai thác Vàng khi giá vàng về 1100$ và khi giá vàng hồi phục 1300$,ví dụ như ABX giá đã tăng~400% từ 6$ tăng tới 23.4$
Với giá vốn khai thác ~11xx$,chỉ tăng 200$ so với giá vốn mà cp đã tăng kinh vậy thì cp CSTN tăng như thế này thấm thía gì?
https://www.investing.com/equities/barrick-gold-corp.-chart

Em có nghĩ phức tạp đâu ạ? Em nói chuyện quá khứ và hiện tại thôi, tương lai thì không biết đâu mà lần anh ơi...
Ví dụ: Sáng bàn về CSTN thì anh bắn cho cái tin bán lô đất? Câu hỏi là bao giờ bán? Hạch toán ra sao? Bán xong lời bao nhiêu? Tiền có chia cho cổ đông hay lại thậm thụt? Có như con SRC không, bơm tin cho cố, cuối cùng đưọc bao nhiêu xèng, và trong bao nhiêu lâu??? Hoặc như thằng KDH nó bảo ăn đất của BCI trong 3 năm, làm sao mà theo nỗi?
Giờ anh bàn về mặt giá cao su tăng cao? Vậy thì con nào hưởng lợi nhất khi giá cao su đang cao? Con nào thu hoạch loại mủ nào là chủ lực? Giá trị chênh lệch giữa các loại mủ ra sao? Tuổi cây cao su ở mã nào cho sản lượng cao nhất? Elnino, Lalina khu nào đỡ thiệt hại nhất?... Góc nhìn của dân FA có phải là mỗi cái giá cao su đâu anh? Chưa tính đến việc thằng Cam nó đang theo đuôi bọn Tàu, xỏ lá DN Việt, nếu nói vê chính trị...
Anh cứ bàn như vậy thì thật em khó mà theo được. Chẳng thà anh nói, oánh PHR vì khu đất, hỗ trợ thêm vì cao su lên giá, đã đủ tác động tâm lý trader. Hoặc anh nói oánh PHR vì Elliot wave dự báo giá lên tiếp 400Y, bán đất là hỗ trợ thêm... Chứ hai tay hai súng, lúc cao su rớt mình tự nhủ còn lô đất, hoặc bán đất tung ra mà giá không lên thì lại tự nhìn con cao su phi lên theo sóng.
Vì anh chia sẻ tận tâm, em mới nói nhiều thế, chứ thôi em cũng cho qua ( vì em chắc gì đã đúng? Market quyết định). Là trader mình ngắn gọn thôi: Ví dụ, múc PHR vì nó đang son, giá dưới xx thì cắt, đơn giản không? Chứ vừa đầu cơ, lại vừa đầu tư theo lô đất... khi đúng không bàn, khi sai thì khó ăn nói lắm (tự giải trình cho bản thân mình ấy anh)
a ơi là a
kí hđ giá trên đc bao lâu? nếu nó tăng đến 154tr/ tấn thì bán nhà mà múc ấy chứ; còn bằng nó về 5.4 tr/ tấn thì đê cũng ko có mà trú; sao a quả quyết kinh thế, kaka, a vẫn như mọi lần:4:
j/k a tý nhá :1cool_byebye:
Vâng,
Tks...tks...tks...:103:

@HOANGLINH Thắng hay thua, đúng hay sai, điều đó để tương lai trả lời. Anh thua em cũng chẳng có lợi ích gì, viết dài tốn công sức, mà lại lòi cái đuôi dốt của em ra.
Anh đúng, đương nhiên chúc mừng anh rồi... em bói thây vận son của anh bắt đầu trở lại, cứ nghĩ là có cái gì mới mẻ cơ... chứ cứ 1 mình 1 ngựa, với 1 thương... lao đầu vào cối xay gió, có mà vận son cũng chắc gì nắm bắt được. Ví dụ: MWG đầu toi luôn em, thay thế VNM, tăng trưởng 50%... all in, bao loss... mà cái giá cắt lỗ chỗ nào? Tìm hoài không ra... Hôm nay lại bảo rút từ từ??? Chuyển sang PHR... Mai sẽ thế nào? Mốt ra sao... Đó là những điều em đang nghĩ, em nói thẳng luôn, khỏi vòng vo...
G9 anh!
Vâng,
Tks...tks...tks...:103:

@HOANGLINH Thắng hay thua, đúng hay sai, điều đó để tương lai trả lời. Anh thua em cũng chẳng có lợi ích gì, viết dài tốn công sức, mà lại lòi cái đuôi dốt của em ra.
Anh đúng, đương nhiên chúc mừng anh rồi... em bói thây vận son của anh bắt đầu trở lại, cứ nghĩ là có cái gì mới mẻ cơ... chứ cứ 1 mình 1 ngựa, với 1 thương... lao đầu vào cối xay gió, có mà vận son cũng chắc gì nắm bắt được. Ví dụ: MWG đầu toi luôn em, thay thế VNM, tăng trưởng 50%... all in, bao loss... mà cái giá cắt lỗ chỗ nào? Tìm hoài không ra... Hôm nay lại bảo rút từ từ??? Chuyển sang PHR... Mai sẽ thế nào? Mốt ra sao... Đó là những điều em đang nghĩ, em nói thẳng luôn, khỏi vòng vo...
G9 anh!
Anh cmt với em và chị TTN thế, thực tế TK anh như vậy.
DM :MWG và PHR chỉ có tỉ lệ có thay đổi-70%PHR-30%MWG .Đã dùng MG 3:7.
AE mình có duyên chia sẻ chân tình với nhau vậy là quý rồi-dòng chảy tư duy, thời điểm,hoàn cảnh anh thay đổi thì cũng thường thôi,nhất là anh lại thích thay đổi,:)
Nhưng lần này anh sẽ Kiên tâm thật đấy!Ít nhất là đến tháng 4/2017.
Nếu ngày mai hay lúc nào có thay đổi anh sẽ nói....:)
Tks... em đã đọc và cmt!
G9!

Các anh trao đổi thẳng thắn thế này hay thật, giúp mọi người học hỏi nhiều thứ:113:...Trên này em cũng ghét 1 ông lắm, mà cũng ko dám nói thằng, sợ ổng ko tặng 2$ như đã hứa
Anh thức khuya thế, thưa anh Becks?
Hế lô ngày mới!

AE mình có duyên chia sẻ chân tình với nhau vậy là quý rồi-dòng chảy tư duy, thời điểm,hoàn cảnh anh thay đổi thì cũng thường thôi,nhất là anh lại thích thay đổi,:)
Tks... em đã đọc và cmt!
G9!

anh cứ mạnh dạn đi anh ạ, cảm giác thị trường là quan trọng nhất, cắt loss nhanh gọn mà vào là quyết liệt, em thích luôn ấy

Tks... em đã đọc và cmt!
G9!
mấy hôm trước đang củ rình CTS
nay lại all in CSTN
nói chung là HL nên làm bài tập thật kỹ cho từng case , rồi suy nghĩ đến cách đi tiền
chứ như này vẫn ko khác HL của thời: hit & run; cổ ko chậy mình phải chậy :115::115:

Status
Not open for further replies.
Back