Bình luận Bình luận giao dịch hàng ngày 2016 ( cuộc chiến tiếp diễn....)

Status
Not open for further replies.
Trên này có thầy nào giỏi harmonic pattern cho mình hỏi anh Long lợn đã hoàn thành mô hình bướm biếc gì đấy chưa, trông có vẻ giông giống. Không biết bướm biếc còn to nữa không, còn dang cánh nữa không, dang bao xa nữa :21:
:thankyou:

Trên này có thầy nào giỏi harmonic pattern cho mình hỏi anh Long lợn đã hoàn thành mô hình bướm biếc gì đấy chưa, trông có vẻ giông giống. Không biết bướm biếc còn to nữa không, còn dang cánh nữa không, dang bao xa nữa :21:
:thankyou:
Em biết một chút. Anh Long Lợn là mã nào thế bác?

Điều quan trọng của Harmonic phải đạt được đúng tiêu chí tỷ số Fibonacci, còn nếu không mô hình không đạt. Trong các loại mô hình thì mô hình Crab thường là ngược xu hướng nên độ tin cậy cũng thấp nhất. Ngoài ra, mô hình Harmonic không phải nhất thiết báo hiệu đảo chiều mà chỉ retracement thôi.
Nhìn sơ qua thấy, Mô hình của HPG không đạt khi tỷ số 4.7, quá lệch so với tỷ số fibonacci gần nhất.
Nhìn riêng Harmonic Pattern thì em chỉ biết vậy!

View attachment 3557
View attachment 3558

Điều quan trọng của Harmonic phải đạt được đúng tiêu chí tỷ số Fibonacci, còn nếu không mô hình không đạt. Trong các loại mô hình thì mô hình Crab thường là ngược xu hướng nên độ tin cậy cũng thấp nhất. Ngoài ra, mô hình Harmonic không phải nhất thiết báo hiệu đảo chiều mà chỉ retracement thôi.
Nhìn sơ qua thấy, Mô hình của HPG không đạt khi tỷ số 4.7, quá lệch so với tỷ số fibonacci gần nhất.
Theo chart tuần thì thế nào ạ. Cảm ơn bác.:thankyou:

@Táo thổ, @xBuu
Công nhận em đầu đất thật các Thầy ơi... mãi đến giờ mới bắt đầu lóe lên sợi dây xuyên suốt để đu bám bộ môn khoa học huyền bí... :bangin:... Trước giờ em hiểu hoàn toàn sai về âm dương + ngũ hành ... Binh pháp sơ lậu đúng là căn nguyên của mọi khổ ải... thảo nào nó cứ lùng bùng & nhũn não !!!:102:
Âm - Dương cũng giống hệ nhị phân 0-1, cái căn bản xây dựng lên cái computer ngày nay. Ngũ hành là các trạng thái của vật chất, có sự suy vượng rõ ràng theo mùa (tức môi trường xung quanh), chứ không phải Kim là kim loại, Mộc là cỏ cây... Em nói vậy có đúng không ạ? Nếu sai, nhờ các Thầy chỉnh giúp một tẹo... để em mò mẫm tiếp! :thankyou:
Ps: Sorry các ace đang bàn chứng, em không biết pọt chỗ nào, nên pọt đại vào đây luôn... hơi lãng nhách tẹo ạ!
Đọc tạm ở đây: http://www.informatik.uni-leipzig.de/~duc/sach/phongtuc/cau_106.html
Mình mở cái riêng cái thớt Trader & Số Mệnh, còng lưng vắt óc ra dịch phục vụ anh em, ai thích thì đọc, không thì thôi, có hù dọa ai đâu, vừa rồi bị thầy trong quán thiền chửi quá, hết hứng nói đề tài này rồi :1:

View attachment 3557
View attachment 3558

ơ, sao đo cua với bướm lạ wa ta :D

Đọc tạm ở đây: http://www.informatik.uni-leipzig.de/~duc/sach/phongtuc/cau_106.html
Mình mở cái riêng cái thớt Trader & Số Mệnh, còng lưng vắt óc ra dịch phục vụ anh em, ai thích thì đọc, không thì thôi, có hù dọa ai đâu, vừa rồi bị thầy trong quán thiền chửi quá, hết hứng nói đề tài này rồi :1:
anh dở hơi, sao hứng bị động thía ? :21:
anh đếm xem nè bao nhiêu ng thích & chờ đọc, sao lại buồn vì 1 vài cmt. :)
ps: bữa nào anh giải thích dùm em về thuyết cân bằng nhé.
thuyết ngũ hành mà thiếu đi cân bằng thì mọi thứ trở nên hỗn độn loạn.... :D

Last edited:
Theo chart tuần thì thế nào ạ. Cảm ơn bác.:thankyou:

Last edited:
ơ, sao đo cua với bướm lạ wa ta :D
Cái này mình đo bằng code có sẵn nó chạy. Sau đó, mình đọc một chút kiến thức và kinh nghiệm áp dụng. Không phải đo bằng tay hoặc dùng thước kẻ vẽ. Cá nhân mình chỉ có một chút trải nghiệm với nó. Không phải thứ thường dùng để lập plan hoặc trading gì cả. Người thường dùng harmonic trading thì thường hay kẻ vẽ bằng tay và từ đó sẽ ra được nhiều mô hình hơn à. Nhưng có một cái ưu điểm khi dùng code để dò là nó tương đối khách quan, không bị sự tưởng tượng ảnh hưởng.

Last edited:
1. Vấn đề "hết hứng" thì chẳng qua là không có ai đủ khả năng trao đổi, đâm ra chém ró một mình nên chán, vụ chửi ở quán thiền thì là giọt nước tràn ly... em đoán bừa thế, anh cho qua luôn nhóe.
2. Quay lại vấn đề âm dương, ngũ hành anh ạ:
- Chính vì trước đây, em hiểu theo cái cách này nên bị nhũn não, qua đó thấy bộ môn KHHB nó rời rạc & mơ hồ:
2. Thế nào là "Ngũ hành"?
Theo thuyết duy vật cổ đại, tất cả mọi vật chất cụ thể được tạo nên trong thế giới này đều do năm yếu tố ban đầu là nước, lửa, đất, cây cỏ và kim loại. Tức năm hành thuỷ, hoả, thổ, mộc, kim.
- Nhưng giờ hiểu theo cách này, thấy não bắt đầu hoạt động, và nhận ra sự thống nhất ở môn KHHB: Tử vi & tử bình na ná nhau cả. (copy bài của ThS.BS Lê Hoàng Sơn)
I. Khái niệm
- Ngũ: năm; Hành: vận động, đi.
- Học thuyết Ngũ hành là một học thuyết về mối quan hệ giữa các sự vật hiện tượng. Đó là một mối quan hệ “động” (vì vậy mà gọi là Hành). Có hai kiểu quan hệ: đó là Tương sinh và Tương khắc. Do đó mà có 5 vị trí (vì vậy mà gọi là Ngũ).

Sơ đồ 1: mối quan hệ giữa các sự vật hiện tượng: 5 vị trí và 2 mối quan hệ Sinh (→) và Khắc (-->)

Người xưa mượn tên và hình ảnh của 5 loại vật chất để đặt tên cho 5 vị trí đó là Mộc - Hỏa - Thổ - Kim - Thủy, và gán cho chúng tính chất riêng:
- Mộc: có tính chất động, khởi đầu (Sinh).
- Hỏa: có tính chất nhiệt, phát triển (Trưởng).
- Thổ: có tính chất nuôi dưỡng, sinh sản (Hóa).
- Kim: có tính chất thu lại (Thu).
- Thủy: có tính chất tàng chứa (Tàng).
Sau đó qui nạp mọi sự vật hiện tượng ngoài thiên nhiên lẫn trong cơ thể con người vào Ngũ hành để xét mối quan hệ Sinh - Khắc giữa các sự vật hiện tượng đó.
Như vậy, học thuyết Ngũ hành chính là sự cụ thể hóa qui luật vận động chuyển hóa của mọi sự vật hiện tượng. Học thuyết Ngũ hành được ứng dụng trong rất nhiều kĩnh vực Y học lẫn đời sống.

Cái này mình đo bằng code có sẵn nó chạy. Sau đó, mình đọc một chút kiến thức và kinh nghiệm áp dụng. Không phải đo bằng tay hoặc dùng thước kẻ vẽ. Cá nhân mình chỉ có một chút trải nghiệm với nó. Không phải thứ thường dùng để lập plan hoặc trading gì cả. Người thường dùng harmonic trading thì thường hay kẻ vẽ bằng tay và từ đó sẽ ra được nhiều mô hình hơn à. Nhưng có một cái ưu điểm khi dùng code để dò là nó tương đối khách quan, không bị sự tưởng tượng ảnh hưởng.
Mô hình này có quy định nào về timeframe ko bác?

Thường thì mô hình timeframe dài mà xuất hiện vì dụ tháng tuần thì thường có độ tin cậy cao hơn ngày nhiều. Và vấn đề với mô hình chạy bằng code là phải xem xét xem mô hình hiện này có đạt đủ tỷ lệ fibonacci ở các cạnh không. Theo em biết thì xác suất chính xác cao hơn nhiều khi nó gần đúng ở các tỷ lệ fibonacci. Nếu có sự kết hợp với các chỉ trend và oscillator khác thì độ chính xác cũng sẽ cao hơn.

Nếu hiểu cái hình này rồi, học về khái niệm thâp thần trong tử bình rất dễ. Cào học Thập thần chưa?
Khái niệm thập thần em thấy cũng đơn giản, cái công thức lấy Nhật Chủ đối chiếu với can chi của tứ trụ là xong. Tính chất của các thập thần cũng có sẵn, xung-khắc cũng đã nói rõ. (trừ khi tài liệu em tham khảo viết tầm bậy thì bó tay luôn anh ơi; lý thuyết em xem ở đây ạ: Tự xem tứ trụ của một người) :105:

Thường thì mô hình timeframe dài mà xuất hiện vì dụ tháng tuần thì thường có độ tin cậy cao hơn ngày nhiều. Và vấn đề với mô hình chạy bằng code là phải xem xét xem mô hình hiện này có đạt đủ tỷ lệ fibonacci ở các cạnh không. Theo em biết thì xác suất chính xác cao hơn nhiều khi nó gần đúng ở các tỷ lệ fibonacci. Nếu có sự kết hợp với các chỉ trend và oscillator khác thì độ chính xác cũng sẽ cao hơn.
Cơ mà mô hình này lái nó sẽ đánh thế nào ra được con bướm với các tỷ lệ đẹp thế nhỉ?

Status
Not open for further replies.
Back