Bình luận Bình luận giao dịch hàng ngày 2016 ( cuộc chiến tiếp diễn....)

Status
Not open for further replies.
Doanh nghiệp sử dụng lao động đóng 24% trên mức lương của công nhân viên (bhxh 18 + bhyt 3 + bhtn 1 + kpcd 2), công nhân viên phải chịu thêm 10,5% nữa (bhxh 8 + bhyt 1.5 + bhtn 1).
Như này là chuẩn đó thầy. Mình tính vo trên cương vị của người LĐ là ~ 35 % mà (nếu + thêm quỹ CĐ). Chi phí của DN thì đúng là chỉ 24% quỹ lương. Sorry các thầy các mợ :sorry:

Như này là chuẩn đó thầy. Mình tính vo trên cương vị của người LĐ là ~ 35 % mà (nếu + thêm quỹ CĐ). Chi phí của DN thì đúng là chỉ 24% quỹ lương. Sorry các thầy các mợ :sorry:
DN siêu nhỏ của em chỉ đóng có 30.5% thôi, Dn 21%, người lao động 9.5% nên em cũng tính nhầm 26% cho DN lớn.

Trước đây mình làm trong cty có gần 35.000 công nhân viên (sx giày Nike), mỗi lần tăng lương là tụi sếp nó chửi ỏm tỏi, sau đó mình mới hiểu tại sao nó chửi quá :1:

Trước đây mình làm trong cty có gần 35.000 công nhân viên (sx giày Nike), mỗi lần tăng lương là tụi sếp nó chửi ỏm tỏi, sau đó mình mới hiểu tại sao nó chửi quá :1:
Bọn nó không chửi mới lạ. Hết hồn với chính sách tận thu nhân danh bảo vệ người LĐ của BHXH. Đấy là chưa kể thuế TNCN nữa. Chủ tịch công ty mình ngày xưa từng nói: Anh không tiếc thưởng cho bọn em thêm cuối năm, chỉ tiếc là bọn em lĩnh về được ít quá, toàn cúng cho bọn thuế phần lớn nên đành....:17::102::12:

Bọn nó không chửi mới lạ. Hết hồn với chính sách tận thu nhân danh bảo vệ người LĐ của BHXH. Đấy là chưa kể thuế TNCN nữa. Chủ tịch công ty mình ngày xưa từng nói: Anh không tiếc thưởng cho bọn em thêm cuối năm, chỉ tiếc là bọn em lĩnh về được ít quá, toàn cúng cho bọn thuế phần lớn nên đành....:17::102::12:
Trước em làm ở hai công ty nước ngoài họ đều đóng bảo hiểm cho đầy đủ, khi nghỉ lại cho một mớ tiền, nghĩ lại vẫn thấy yêu, yêu.:21:

Ông người nước ngoài nào mỗi ngày đều múc vài chục ngàn EVE để dưỡng già thế nhỉ?

Ông sếp mình ngày xưa giải quyết bằng cách nhân viên trọng yếu đều có 2 lần nhận lương, 1 từ sổ sách công ty, 1 là từ phong bì ổng đưa (tuỳ người mà phong bì khác nhau), khi nào ổng đi công tác vài tháng là ....đói :21: .

Trước em làm ở hai công ty nước ngoài họ đều đóng bảo hiểm cho đầy đủ, khi nghỉ lại cho một mớ tiền, nghĩ lại vẫn thấy yêu, yêu.:21:
À cái 1 cục này là từ hồi chưa có BHTN. Yêu quá đi ấy chứ. Mỗi năm công tác được chủ tịch công ty biếu 1/2 tháng lương :21:

Status
Not open for further replies.
Back