Bình luận giao dịch hàng ngày 2014- More Gains

Status
Not open for further replies.
Bị con gấu tra tấn suốt 2 tuần, 2 tuần phải đeo bỉm.... Giờ mới thấy mùa xuân... Tuần sau đến phiên ae mình thịt con gấu....:emoticon-00147-emo: :gun_rifle::hunt1::yahoo:

Cuối tuần zui zẻ cả nhà... :tungxen::Guitar::muzik: :yahoo_108::partytime:

Có bác nào biết chuẩn mực 07 về lập bctc giải thích giúp em với:

Khoản đầu tư vào cty liên kết được thể hiện trên BCTC riêng và hợp nhất có chênh lệch. Hợp nhất cao hơn riêng - theo chuẩn mực 7 "Theo phương pháp vốn chủ sở hữu, khoản đầu tư được ghi nhận ban đầu theo giá gốc. Sau đó, giá trị ghi sổ của khoản đầu tư được điều chỉnh tăng hoặc giảm tương ứng với phần sở hữu của nhà đầu tư trong lãi hoặc lỗ của bên nhận đầu tư sau ngày đầu tư.",

Như vậy dựa vào chênh lệch này và tỷ lệ sở hữu của cty đầu tư vào cty LK thì biết được LN của cty liên kết đúng không ạ?
Bác nói thẳng công ty nào đi, em xem thử có trả lời được không.

Bác nói thẳng công ty nào đi, em xem thử có trả lời được không.
FCM và FCN bác à,

Em thấy FCM chưa ra quý III, nhưng FCN đã ra (FCN sở hữu gần 36% FCM), trong đó giá trị khoản đầu tư 14.625.000 cổ phiếu FCM trên báo cáo của FCM chênh nhau khoảng 5.5 tỷ (Hợp nhất so với riêng). Em đối chiếu chuẩn mực 7 thì kết luận đó là phần chênh tương ứng với Lợi nhuận FCN được hưởng từ FCM

Vậy e hiểu có sai ko?

FCM và FCN bác à,

Em thấy FCM chưa ra quý III, nhưng FCN đã ra (FCN sở hữu gần 36% FCM), trong đó giá trị khoản đầu tư 14.625.000 cổ phiếu FCM trên báo cáo của FCM chênh nhau khoảng 5.5 tỷ (Hợp nhất so với riêng). Em đối chiếu chuẩn mực 7 thì kết luận đó là phần chênh tương ứng với Lợi nhuận FCN được hưởng từ FCM

Vậy e hiểu có sai ko?
Bác này dùng chuẩn mực 7 cứ như là dân kiểm toán ấy nhở. :emoticon-00150-handshake:

FCM và FCN bác à,

Vậy e hiểu có sai ko?
À, khả năng là đúng nếu trong kỳ FCM không chia cổ tức...
Tóm lại: - Báo cáo riêng công ty mẹ: Ghi nhận theo giá gốc (số tiền góp thực tế)
- Báo cáo hợp nhất: Ghi nhận theo pp vốn chủ sở hữu: Giá gốc + lãi/lỗ theo tỷ lệ % sở hữu từ công ty liên kết.

Nên có báo cáo riêng, hợp nhất, có thuyết minh phần "Đầu tư vào công ty liên kết" thì có thể đoán 1 cách tương đối lợi nhuận của công ty liên kết, trường hợp này là FCM. Nếu có chia cổ tức hoặc góp thêm vốn vào FCM thì tính hơi lằng nhằng chút và bác phải trừ cổ tức ra khỏi phần đầu tư vào công ty liên kết trên báo cáo hợp nhất.

À, em tìm thấy báo cáo FCN rồi. Không hiểu sao em tính thử thì ra FCM lỗ một đống trong quý 3. Hy vọng em tính sai.:2:

Last edited by a moderator:
Oi gioi oi... soc qua..... em nghi khong chien chung co 4 ngay ma TT tang tu day gan 30 diem ..... ngay truoc ma tang the, dm cua em ln 20-30% ay chu.....
Ma hinh nhu hien tai... da phan cp khong tang dc nhu muc ay.... vola vola volatility vai lua that.....
T2 em lai ngoi coi bang dien.... chem do voi cac cu :eek:

Oi gioi oi... soc qua..... em nghi khong chien chung co 4 ngay ma TT tang tu day gan 30 diem ..... ngay truoc ma tang the, dm cua em ln 20-30% ay chu.....
Ma hinh nhu hien tai... da phan cp khong tang dc nhu muc ay.... vola vola volatility vai lua that.....
T2 em lai ngoi coi bang dien.... chem do voi cac cu :eek:
Cụ cứ nghỉ là thị trường tăng ầm ầm thế anh em lại mong cụ nghỉ lâu lâu :21:

À, khả năng là đúng nếu trong kỳ FCM không chia cổ tức...
Tóm lại: - Báo cáo riêng công ty mẹ: Ghi nhận theo giá gốc (số tiền góp thực tế)
- Báo cáo hợp nhất: Ghi nhận theo pp vốn chủ sở hữu: Giá gốc + lãi/lỗ theo tỷ lệ % sở hữu từ công ty liên kết.

Nên có báo cáo riêng, hợp nhất, có thuyết minh phần "Đầu tư vào công ty liên kết" thì có thể đoán 1 cách tương đối lợi nhuận của công ty liên kết, trường hợp này là FCM. Nếu có chia cổ tức hoặc góp thêm vốn vào FCM thì tính hơi lằng nhằng chút và bác phải trừ cổ tức ra khỏi phần đầu tư vào công ty liên kết trên báo cáo hợp nhất.

À, em tìm thấy báo cáo FCN rồi. Không hiểu sao em tính thử thì ra FCM lỗ một đống trong quý 3. Hy vọng em tính sai.:2:

Giá trị đầu tư FCN trên Hơp nhất = Giá gốc + LN được hưởng theo tỷ lệ từ FCM - Cổ tức nhận từ FCM. Theo đó em thấy đâu như tầm hòa vốn hoặc lỗ ít?

Status
Not open for further replies.
Back