VC - Literature !

Hôm nay được anh Cá cờ gửi cho xem lá số tử vi mà anh ấy xem hộ mình....đọc xong cứ vẩn vơ cười....nghĩ cuộc đời cũng là lạ....thế léo nào từ trước đến giờ chưa bao giờ xem tử vi, phong thủy, ngày giờ gì ....thế mà lại quen được với ông Cá cờ ở tận đẩu tận đâu trên cái xứ Hà Nội cách nơi mình sinh ra hơn 100km này....rồi lại được đọc lá số tử vi của mình....
Đúng là cuộc đời !

Hôm nay được anh Cá cờ gửi cho xem lá số tử vi mà anh ấy xem hộ mình....đọc xong cứ vẩn vơ cười....nghĩ cuộc đời cũng là lạ....thế léo nào từ trước đến giờ chưa bao giờ xem tử vi, phong thủy, ngày giờ gì ....thế mà lại quen được với ông Cá cờ ở tận đẩu tận đâu trên cái xứ Hà Nội cách nơi mình sinh ra hơn 100km này....rồi lại được đọc lá số tử vi của mình....
Đúng là cuộc đời !
Cách có 100 m mà cũng kể. Cách đoạn nào cho xa xa đi một tí...

Đúng là cuộc đời !

Thôi xong rồi.....

Tự nhiên nghe xong về tử vi của mình tự dưng lại có những câu hỏi rất.....

Bỏ mợ. 1 mất chủ tịch, 2 từ mai VC sẽ có hero mới. hố hố.

Tội hay công của Caco đây.

Thôi thì chót cho chét. Mod arrow sờ mu rùa phán cho snat một phát nữa để......tiễn chủ tịch đi nhanh hơn nào.

Thôi xong rồi.....

Tự nhiên nghe xong về tử vi của mình tự dưng lại có những câu hỏi rất.....

Bỏ mợ. 1 mất chủ tịch, 2 từ mai VC sẽ có hero mới. hố hố.

Tội hay công của Caco đây.
Công đó chứ. Lúc nào muốn thị trường về gần giá trị thực thì chủ tịt hô hào ọp phát cho market nó ẹp lun. Mất là mất thế nào???

CẢI BẮP MÙA HÈ

Bạn tôi tên là GLD. Tôi cũng không hiểu nhiều lắm về ý nghĩa của cái tên ấy. Theo tiếng Anh, có vẻ nó là cái gì đó liên quan đến loài chim di cư châu Mỹ, mà tôi cũng hơi dốt tiếng Anh nên không dám đoán. Tôi không nghĩ là ba mẹ anh lại chọn cho con mình cái tên có nghĩa lang thang như vậy. Tôi tò mò hỏi các cụ. Hóa ra GLD là tên một loại cải bắp trồng trái vụ ở Tây Ban Nha. Nó có ý nghĩa là Cải Bắp Mùa Hè, một trong những nông sản đặc biệt ở đất nước Nam Âu nổi tiếng về bóng đá này.

GLD là một thanh niên chưa vợ. Tuy vậy, nhìn bề ngoài anh trẻ lắm, trông cứ như mới ngoài ba mươi tuổi. Thông minh, tinh tế. Nói chuyện nhẹ nhàng sâu sắc. Đó là tất cả những gì tôi biết về anh ấy.

Là một chuyên viên kinh tế cấp cao nên anh có vẻ bề ngoài nghiêm nghị, thâm trầm, đầy tính đặc thù công việc. Nhưng con người anh giống hệt cái tên cải bắp, bề ngoài là những lá xanh khô cứng, nhưng càng vào trong càng xanh non mỡ màng. Nó giống như kho tàng Á Đông huyền bí, càng khám phá càng tò mò, thú vị. Theo đúng logic, lẽ ra giờ đây anh phải có đến 3, 4 vợ rồi. Nhưng không hiểu vì sao giờ đây anh vẫn chưa vợ.

Hôm nay, trời mây xám nặng trĩu. Tôi theo anh trong chuyến công tác đi miền Trung. Với anh, bầu trời không có gì là u ám vì hành trang anh mang theo là những câu chuyện hài hước đầy dí dỏm.

Ngồi cùng hàng ghế của anh là một cô gái trẻ. Cô đẹp và còn nguyên nét mộc mạc, dịu dàng của con người ít va chạm. Đôi mắt to tròn với cả bầu trời niềm tin, ước mơ trong cuộc sống. Tôi thầm ao ước giá mà mình được ngồi gần cô ấy. Ôi, một giấc mơ thật đẹp.

Như tôi đã nói, GLD là một người tinh tế. Không mất nhiều thời gian, anh đã biết cô gái mới đi máy bay lần đầu. Anh ân cần hướng dẫn cô cách sử dụng dây an toàn, các nút bấm và các vị trí lên máy bay. Khi biết cô hay say xe, anh chu đáo nhường cả túí ói của mình cho cô để cô luôn sẵn sàng chủ động.

Và máy bay cất cánh. Đoạn đường thời tiết xấu thật gian nan. Không thể khác được, cô bạn đồng hành của anh đã ói. Anh lại ân cần hỏi cô có mệt không, có cần dầu cao không? Cô chỉ nhè nhẹ lắc đầu. Nhìn sắc mặt nhợt nhạt của cô, anh nhẹ nhàng gợi ý: “ Sao em không hé cửa ra lấy tí khí trời nhỉ?”. Cô gái như bừng tỉnh, chợt vẫy tay gọi cô tiếp viên rối rít: “ Chị ơi, chị mở giúp em cái cửa ra cho nó thoáng”.

Tiếng cô gái gọi thật to. Cả khoang máy bay lặng đi trong chốc lát. Một nhân viên an ninh xuất hiện với vẻ mặt nhớn nhác. Sau đó, cánh máy bay chao nghiêng. Lần này, không phải do thời tiết xấu mà do áp suất trong máy bay tăng đột ngột. Những tiếng cười rền vang hơn sấm.

Giờ thì tôi đã hiểu. Anh chưa lấy vợ vì anh là Cải Bắp Mùa Hè.

CẢI BẮP MÙA HÈ

Bạn tôi tên là GLD. Tôi cũng không hiểu nhiều lắm về ý nghĩa của cái tên ấy. Theo tiếng Anh, có vẻ nó là cái gì đó liên quan đến loài chim di cư châu Mỹ, mà tôi cũng hơi dốt tiếng Anh nên không dám đoán. Tôi không nghĩ là ba mẹ anh lại chọn cho con mình cái tên có nghĩa lang thang như vậy. Tôi tò mò hỏi các cụ. Hóa ra GLD là tên một loại cải bắp trồng trái vụ ở Tây Ban Nha. Nó có ý nghĩa là Cải Bắp Mùa Hè, một trong những nông sản đặc biệt ở đất nước Nam Âu nổi tiếng về bóng đá này.

Cứ tưởng GLD là viết tắt của chữ GOLD
arrow về thread cho vài lời đê...Thủ tướng đợt này mạnh tay...???:))

CẢI BẮP MÙA HÈ

Giờ thì tôi đã hiểu. Anh chưa lấy vợ vì anh là Cải Bắp Mùa Hè.

Công nhận hay, chú thật là tinh sờ tế, văn lại nuột nữa. Tình hình là về đến nhà mới được đọc bài của chú, biết sớm thì có khi lại phải tăng 2 tăng 3 nó mới xứng cảm giác được ngồi cùng ngôi sao sáng của văn đàn VC. Khứa khứa.

Em chẳng thấy hay gì cả. Sao GLD lại là cải bắp nhỉ? Chẳng hợp lý gì cả. He he he

GLD hay là ... xyz gì cũng chỉ là cái tên được mượn thôi mà. (Hay là bác GLD thấy hình ảnh của mình trong Cải Bắp Mùa Hè ? =)) )

Thôi, bây giờ khó khăn, ko đầu tư đầu teo gì thì chuyển qua nghề viết văn vậy.

Mình cứ tưởng là nhất về ngón nghề búng phím ra chữ ở VC này, vào đây mới chứng kiến các em khoa văn trường thể dục thể thao ấn phím ra chữ hay quá chừng.
Chuyện cải bắp xin phép cho mình dùng chung với arrow nhé, thích quá....

Founder của Văn quán mà chả thấy có đóng góp gì cả. Em đang làm mod vét đĩa của VC lại bị dồn sang làm mod thớt này chắc????

LOGIC THỦY TINH

Hôm trước, ngồi kể cho con gái nghe về câu chuyện Sơn Tinh, Thủy Tinh. Tất nhiên là có voi chín ngà, gà chín cựa, ngựa chín hồng mao rồi. Và cuối cùng thì Sơn Tinh thắng Thủy Tinh, cưới được Mị Nương công chúa. Nghe xong con gái hỏi: " Bố ơi, vì sao mà Thủy Tinh lại thua Sơn Tinh nhỉ?". Trong lúc mình còn rối rắm sắp xếp các dữ liệu trong câu chuyện để có thể giải thích đơn giản cho bé thì nó tự trả lời: " Con biết rồi, Thủy Tinh thua vì Thủy Tinh rất dễ vỡ bố ạ". Rất đơn giản và logic đến bất ngờ, tại sao mọi người chưa bao giờ nhìn ra điều đó nhỉ.

Trước Tết, đi dự tiệc của một ông bạn. Hôm đó bước chân trái ra khỏi cửa nên được vinh dự ngồi gần hai cậu nhóc nghịch như quỷ. Đề phòng đám thức ăn từ cánh khuấy bên cạnh văng vào người, mình đưa chiếc khăn ăn giắt lên cổ để tự vệ. Lát sau, một chú phục vụ đi qua lại ghé vào hỏi: " Anh ơi, anh muốn cắt tóc hay cạo râu ạ". Thật xỏ lá, Che Guevara mà cạo râu thì còn gì là Che nữa. Tức điên người nhưng ngẫm lại nó cũng có logic riêng của nó chứ.

Ngày xưa, lúc đi học đại học mình cũng vào diện mồm mép. Chắc do nói lắm nên mọi người cứ cho mình tếu táo, bông đùa. Thi thoảng trong hội bạn mới có bạn gái hỏi tên, mình trả lời rất thật tên của mình là N. Ấy vậy có đám vẫn cứ nhất quyết không tin mới chết chứ. Thề sống thề chết mà vẫn cứ một mực kiên định: " Anh chỉ hay đùa". Logic này là logic nào nhỉ?

Lúc đi làm, các cô bạn gái hay tò mò: " Thế anh đã có người yêu chưa?". Mình hay trả lời:" Anh chưa bao giờ cầm cổ tay ai". Quả thực mình trả lời rất thật. Xin thề là cho đến tận bây giờ vẫn chưa cầm cổ tay ai cả. Mình nào có dấu diếm gì, cầm tay hay gì đó thì có thể nhiều, nhưng cầm cổ tay tuyệt đối không. Thế nhưng vẫn có người bĩu môi, chả hiểu họ tư duy theo logic gì. Người ta nói thật không nghe, chắc chỉ thích nghe nói dối.

Đợt trước, ngày Valentin. Mấy anh bạn lại hỏi:" Hôm nay cậu có mua hoa hay socola không?". Lễ tình nhân cái gì chứ, có vợ rồi mà còn tình nhân nữa thì rắc rối to. Hôm đó có một cậu tên Sờ nát nghe mình biện giải thì cứ tủm tỉm cười. Mình thì biết tỏng, đồng chí đó sẽ mua hoa nhưng là mua cho căn cứ i-Phone của đồng chí. Vợ ra vợ, tình nhân ra tình nhân, nhập nhèm hai cái đó là toi. Phải tuyệt đối tôn trọng logic đó. Bà vợ nào có chồng mua hoa ngày lễ tình nhân thì dè chừng nhé.

Đó là gì nhỉ, tạm gọi là logic Thủy Tinh.

Cái này pót ở VC cũ rồi nhưng xin phép được pót lại cho ấm cửa, ấm nhà. Đợi mãi ko thấy ông Sờ nát ông ấy sờ soạng gì nên mình phết phẩy vài dòng active thớt...chẳng lẽ bỏ hoang...

Cái này pót ở VC cũ rồi nhưng xin phép được pót lại cho ấm cửa, ấm nhà. Đợi mãi ko thấy ông Sờ nát ông ấy sờ soạng gì nên mình phết phẩy vài dòng active thớt...chẳng lẽ bỏ hoang...
Thanks anh, dạo này em bận ăn bận chơi quá....đợt tới rỗi rỗi tí em sẽ sờ lại....

Snat có một bí kíp là "Cửu Âm Chân Kinh" danh bất hư truyền. Nhờ có tí quan hệ và chạy chọt, tôi được mượn 1 phần trong đó, đó là cuốn Tam Âm Chân Kinh. Trong cuốn sách đó, ngoài những công phu bí truyền, tôi còn đọc được một số trang viết dở, nay xin kể lại cho bà con nghe.

Back