Tích phân lung tung

Cụ Te có nghiên cứu FA con KDC không nhỉ? Kèo bán Kinh đô Bình Dương liệu có lợi hay có hại? Thu tiền về thì Balance Sheet sẽ thế nào?... Tập tành FA, chơi kiểu News Driven phát xem sao.
Nếu có, nhờ cụ, khi nào rãnh rỗi, vẽ vài đường để em đu theo với :emoticon-00100-smile:

Cụ Te có nghiên cứu FA con KDC không nhỉ? Kèo bán Kinh đô Bình Dương liệu có lợi hay có hại? Thu tiền về thì Balance Sheet sẽ thế nào?... Tập tành FA, chơi kiểu News Driven phát xem sao.
Nếu có, nhờ cụ, khi nào rãnh rỗi, vẽ vài đường để em đu theo với :emoticon-00100-smile:
Em chưa xem KDC bao giờ cụ ơi, nhưng hứa với cụ là xem và tùân sau em nhận xét thử:53.jpg:

Khớp bán TCM, lãi vài line.
Tiếp tục mua APC.
Còn quá nhiều tiền:33:
Mua ITA 9,0 - 9,1. Quyết tâm làm cổ đông chiến lược. Chỉ bán khi giá >10.

ITA vừa ra tin quý 3 tốt ghê, nhưng đỏ. Chắc tin ra là bán, thế mà sáng nay mình lại mua giá 9,0. Không biết là hôm nay ra báo cáo. Tệ quá :(

Last edited by a moderator:
Hình vẽ KL cuối bài thú vị như thế nào bác Gió ơi, bình vài lời cho xôm đi bác
provision-situation-banks-png.36502

Em thích cái này.

Em thấy mọi người chú ý ACB nhiều có lẽ vì hình bóng ACB trong quá khứ quá lớn. Em thì thấy từ sau khi nhóm tinh hoa điều hành ACB bị bắt, NH này thay đổi từ một ngân hàng đầu tư đa năng thành một ngân hàng thương mại làm tín dụng làng nhàng không có nhiều lợi thế cạnh tranh. Giá vốn ko thấp, tín dụng ko mạnh, dự phòng thì chưa đầy đủ. Chả còn lợi thế gì đáng kể để thành ông lớn cả. Đội ngũ điều hành hiện nay kém xa đội ngũ cũ về cả năng lực và khát vọng. Em đánh giá chủ quan là ACB tiếp tục tụt lùi trong vài năm tới.

Đặt bán PVT vừa về 18,5 - 18,6
Đặt mua tiếp APC 17,1 - 17,2 vài k.
Đóng bảng đi chơi. Chúc anh chị em cuối tuần vui vẻ:partytime:

Đi chơi cũng không yên, hạ giá bán hết PVT 18,1 cho nhẹ đầu. Lỗ FLC, ITA mua hôm qua rồi, đáng trách:(
An ủi là tiền đang rất nhiều:53.jpg:
Em đi, gửi gắm Thầy @xBuu chăm sóc con vợ APC giúp em:43.jpg:

Đi chơi cũng không yên, hạ giá bán hết PVT 18,1 cho nhẹ đầu. Lỗ FLC, ITA mua hôm qua rồi, đáng trách:(
Cụ hay té đoán được số phận FLC nhưng vẫn dính vào thì lạ quá?Đúng cái tên Hay Té:21:

Bác Te cho em hỏi, thằng Msn nó có cái báo cáo tài chính (quản trị) pro forma có ý nghĩa gì ạ. Đọc tin thì theo Pro forma thì lãi to, còn theo chuẩn VN thì 9 tháng năm 2014 lại lỗ. Nhờ bác phân tích ưu nhược điểm của hai loại báo cáo này được không ạ.

Bác Te cho em hỏi, thằng Msn nó có cái báo cáo tài chính (quản trị) pro forma có ý nghĩa gì ạ. Đọc tin thì theo Pro forma thì lãi to, còn theo chuẩn VN thì 9 tháng năm 2014 lại lỗ. Nhờ bác phân tích ưu nhược điểm của hai loại báo cáo này được không ạ.

MSN thường xuyên đi mua lại các công ty khác thành công ty con, công ty liên kết. Khi bỏ tiền mua thường phát sinh một cái gọi là "Lợi thế thương mại". Ví dụ:
- MSN mua cổ phần Techcombank giá 20.000 đồng/cp.
- Giá trị sổ sách của Techcombank là 13.000 đồng/cp
=> MSN mua Techcombank cao hơn giá trị sổ sách 7.000 đồng/cp. Phần "mua hớ" 7.000 này gọi là "lợi thế thương mại". Ý nghĩa của cái tên mỹ miều này là MSN nhận thấy giá trị thực của Techcombank phải cao hơn GTSS nên sẵn sàng bỏ thêm 7.000 để mua.

=> Theo quy định của kế toán VN, phần 7.000 đồng lợi thế thương mại - nói dễ nghe là "mua hớ" phải phân bổ vào chi phí kết quả hoạt động kinh doanh trong vài năm (không nhớ tối đa mấy năm?!?) => Tăng chi phí, giảm lợi nhuận.

Ngoài Techcombank, MSN mua nhiều công ty như Vinacafe, Núi Pháo
....=> Khi đánh giá lại theo kế toán VN, giá mua lớn hơn giá trị sổ sách các khoản đầu tư => Ghi nhận lợi thế thương mại => Phân bổ chi phí hàng năm => Giảm lợi nhuận.

Trái với lợi thế thương mại là "bất lợi thương mại". Tên gọi nghe u ám nhưng lại là cái lợi. Ví dụ MSN mua lại công ty nước khoáng XYZ (em không nhớ tên) với giá 20.000 đồng/cp; nhưng đánh giá lại GTSS của XYZ này lên đến 30.000 đồng/cp => MSN mua XYZ với giá rẻ mạt so với giá trị sổ sách ~ 10.000 đồng => Cái mua rẻ 10.000 đồng này gọi là "Bất lợi thương mại" và hạch toán thẳng vào doanh thu tài chính trong năm.

Phía trên là hiểu đơn giản về lợi thế thương mại, bất lợi thương mại và hạch toán theo kế toán VN => Được thể hiện trên báo cáo tài chính hợp nhất của MSN.

Về mặt tài chính, lợi thế thương mại hay bất lợi thương mại không làm tăng hay giảm dòng tiền của doanh nghiệp (giống như khấu hao tài sản cố định). Do đó, MSN cung cấp thêm báo cáo Pro-Forma.
Báo cáo này bỏ qua việc phân bổ lợi thế thương mại hàng năm vào chi phí hoạt động kinh doanh (và vài chi phí không bằng tiền khác). MSN cho rằng, khi bỏ ra cục tiền để mua công ty nào, thì số tiền mua và giá trị công ty là như nhau (Ví dụ: Bỏ ra 20.000 để mua cp Techcombank, nghĩa là giá trị Techcombank là 20.000). Việc phân bổ lợi thế thương mại vào chi phí hàng năm không có ý nghĩa.

=> Trong báo cáo pro-forma, doanh thu như nhau, nhưng chi phí trên báo cáo pro-forma thấp hơn => Lợi nhuận cao hơn.

Tóm lại, bác đi mua tô phở 100.000 đồng. Kế toán nói tô phở giá đúng chỉ 30.000, và bắt bác phân bổ 70.000 lợi thế thương mại vào chi phí hàng năm. Tài chính thì nói, tôi mua tô phở 100.000 đồng vì tôi thấy nó xứng đáng giá 10.000, không việc gì bắt tôi phải phân bổ chi phí.
=> Phần lợi thế thương mại, bất lơi thương mại bác hiểu đơn giản vậy là đủ chiến rồi. Thực tế nó phức tạp hơn nhiều.:1:
À, LTTM hoặc bất lợi thương mại chỉ có trong báo cáo hợp nhất bác nhé :D

Em không hiểu vì sao lợi thế thương mại chỉ thể hiện trên báo cáo hợp nhất vậy anh? Còn báo cáo riêng thì sao anh?

Em không hiểu vì sao lợi thế thương mại chỉ thể hiện trên báo cáo hợp nhất vậy anh? Còn báo cáo riêng thì sao anh?
Ví dụ, Txx có vốn điều lệ 500 tỷ đồng.
Mxx mua lại 20% cổ phần Txx với giá 10.000 đồng/cp => Số tiền bỏ ra là 100 tỷ đồng và Txx trở thành công ty liên kết của Mxx
Tại thời điểm mua, do Txx lỗ liên tục nên giá trị sổ sách chỉ còn 400 tỷ đồng

Hạch toán trên BCTC của Mxx

Báo cáo riêng lẻ
-
Tiền mặt: Giảm 100 tỷ đồng
- Đầu tư liên kết: Tăng 100 tỷ đồng (Ghi đúng số tiền bỏ ra mua)
--> Đảm bảo cân đối
Báo cáo hợp nhất
-
Tiền mặt: Giảm 100 tỷ đồng
- Đầu tư vào công ty liên kết: Tăng 80 tỷ đồng (80 tỷ đồng = 20% * 400 tỷ đồng giá trị ròng của Txx)
- Lợi thế thương mại: Tăng 20 tỷ đồng
--> Đảm bảo cân đối
Các kỳ kế toán sau thì mang cục 20 tỷ trên phân bổ dần vào chi phí hoạt động kinh doanh:D

Hạ giá bán hết PVT 18,1 cho nhẹ đầu. Lỗ FLC, ITA mua hôm qua rồi, đáng trách:(
ITA lỗ 1line, FLC lãi 3 line -> Mai hàng về.
Hàng có sẵn đều lãi, nhưng chưa muốn bán:1:

Back