Tican's trading diary

Tuần qua một số công ty CK nhận định giá ITA trong khoảng 5.4 - 5.6 , có triển vọng trong tương lai gần (3 tháng) là 6.5
Em nó hồi được một phiên từ 4.6 lên 4.8 xong rồi tuột xuống 4.7 , phiên giao dịch ngày mai hàng nhập giá 4.6 về trong lúc giá dầu thế giới đang tuột. Nếu như VNIndex đỏ mà em nó vẫn trụ vững ở 4.7 thì cũng rất nên thử thời vận ...

Cá Cờ có một khẩu quyết rất đơn giản cho dân đầu cơ: mua thì chọn con nào đang mạnh, tránh xa mấy con đang xìu xìu ươn ươn. Thoạt nghe qua thì thấy dễ hiểu lắm, nhưng đem ra áp dụng thì mới thấy là không dễ tí nào.

Tâm lý chung của dân buôn thúng bán bưng chuyên mua đi bán lại ngắn hạn là thấy rẻ thì ham. Khổ nỗi rẻ là một khái niệm khá ư là mơ hồ. Nhiều người thấy rẻ so với ngày hôm qua, hôm kia, hôm kìa, xa lắm là ... 52 tuần trước. Khổ một nỗi cổ phiếu mà ngày càng "rẻ" đi như vậy thì khả năng để mai nó còn rẻ hơn hôm nay là rất lớn ! Trong khi đó một cổ phiếu đang xanh mướt nhưng đã tăng 5-10% rồi thì lại thấy không mấy hấp dẫn nữa. Chả có mấy chị ve chai chịu mua lại của đồng nghiệp một món gì với giá cao hơn giá vốn đáng kể như vậy :10:

Vì thế quy tắc mua của Cá Cờ rất hay và rất hiệu nghiệm, nhưng làm thế nào để gỡ bỏ được "cảm giác ham mua giá đỏ giá sàn, ngại mua giá xanh giá tím" mới là điều quan trọng.

Khi em đã muốn mua 1 cổ phiếu nào đó, em sẽ ngắm nó và đợi tín hiệu nhưng xác suất gặp phải tín hiệu giả khá cao. Ví dụ trường hợp vơi TL4, đỉnh 11.8 lập ngày 05.1, đến 24.3 vol to đóng cửa 12.6 em vẫn chưa mua, đợi tiếp ngày hôm sau giá tiếp tục tăng lên tận 13.5 và em đã mua 5.000 đầu tiên giá 12.9 như vậy nếu không sẵn sàng tâm lý để mua tiếp khi giá giảm mà chơi 1 lệnh 100.000 chắc em vắt vẻo trên ngọn cây với mức âm 35% rồi.
Giả sử em không dính quả đấy mà tiếp tục theo dõi cả quá trình điều chỉnh giảm thì với tâm lý sẵn sàng mua em chắc chắn sẽ mua vào phiên 16.6 có nghĩa là nằm trong khoảng 9.5-10 gì đó. Với chiến lược mua rải theo chiều giá xuống giá vốn hiện nay của em là 9.644 cũng the same à.
Không quan trọng là phương pháp nào mà là phương pháp nào mình thấy phù hợp và tự tin thì dùng thôi.

@TTN: điều băn khoăn nhiều là tại sao lại phải đi theo "chiến lược mua rải theo chiều giá xuống". Đây là vết mòn tui vẫn thường sa vào xong rồi hối tiếc tại sao không ngồi chờ đến khi giá tăng rồi hãy mua.

@TTN: điều băn khoăn nhiều là tại sao lại phải đi theo "chiến lược mua rải theo chiều giá xuống". Đây là vết mòn tui vẫn thường sa vào xong rồi hối tiếc tại sao không ngồi chờ đến khi giá tăng rồi hãy mua.
Anh hối tiếc vì anh bị động. Còn em là chủ động mua theo chiến lược đó nên diến biến tâm lý không giống nhau anh ơi.

Khi em đã muốn mua 1 cổ phiếu nào đó, em sẽ ngắm nó và đợi tín hiệu nhưng xác suất gặp phải tín hiệu giả khá cao. Ví dụ trường hợp vơi TL4, đỉnh 11.8 lập ngày 05.1, đến 24.3 vol to đóng cửa 12.6 em vẫn chưa mua, đợi tiếp ngày hôm sau giá tiếp tục tăng lên tận 13.5 và em đã mua 5.000 đầu tiên giá 12.9 như vậy nếu không sẵn sàng tâm lý để mua tiếp khi giá giảm mà chơi 1 lệnh 100.000 chắc em vắt vẻo trên ngọn cây với mức âm 35% rồi.
Giả sử em không dính quả đấy mà tiếp tục theo dõi cả quá trình điều chỉnh giảm thì với tâm lý sẵn sàng mua em chắc chắn sẽ mua vào phiên 16.6 có nghĩa là nằm trong khoảng 9.5-10 gì đó. Với chiến lược mua rải theo chiều giá xuống giá vốn hiện nay của em là 9.644 cũng the same à.
Không quan trọng là phương pháp nào mà là phương pháp nào mình thấy phù hợp và tự tin thì dùng thôi.
Chị chọn được cách chơi, thấy bình yên và có lợi nhuận là ngon rồi

Chơi với tỷ lệ "hỗ trợ vốn tối đa" thì x6 là số lẻ nếu như vào đúng nhịp lên của 3A, SHN, TTF ... nhưng chết rất sớm như nhiều anh em đang kẹp TTF trong chuỗi giảm hiện nay. Khổ nỗi người ta chỉ nhớ được thành công nhất thời mà không mấy khi nhớ các thất bại triền miên

Back