TAFA Ver.01

còn trader lại là ng biết giá cả của mọi chứng khoán trên sàn nhưng lại không biết giá trị của bất kỳ cái tên nào

:) chiến lược dành cho FM sAMs chị nhỉ ? :)
đấy là để học FA có phương pháp.
Tại Việt Nam 3 năm trước ở Học viện tài chính có mở 1 chuyên ngành mới là Định giá tài sản , khác hẳn với truyền thống cách đánh giá trước đây. Chắc cũng vì đứng trước nhu cầu và thực tế đòi hỏi....

Hehe, trị bệnh của cụ dễ thôi mừ. Hãy say no với margin và ko bao giờ full TK. :21:
Chắc tại còn trẻ, háo thắng, nên cái vụ Full TK và Margin thì vẫn chưa bỏ được. Cứ để em trải nghiệm thử, đến một lúc nào đó Ngộ, tự động sẽ biết nên làm gì cụ nhỉ !!!
Còn giờ, em vẫn đang rối rắm cái vụ chọn hàng, nên cứ thấy em nào đẹp đẹp hơn là kiếm cách vứt mấy em yếu ra khỏi DM. Mà đây là cái lỗi quen thuộc, sách nó đã bảo là không nên nhìn sang vườn của nhà hàng xóm :(

còn trader lại là ng biết giá cả của mọi chứng khoán trên sàn nhưng lại không biết giá trị của bất kỳ cái tên nào
vậy làm thế nào để tồn tại, sống tốt và tiến lên 1 bước nữa là tích lũy tài sản, nếu mình chỉ là 1 NĐT ví mỏng túi lép .... trước 1 biển sóng thông tin hỗn độn và trái chiều.

đấy là để học FA có phương pháp.
Tại Việt Nam 3 năm trước ở Học viện tài chính có mở 1 chuyên ngành mới là Định giá tài sản , khác hẳn với truyền thống cách đánh giá trước đây. Chắc cũng vì đứng trước nhu cầu và thực tế đòi hỏi....
một môn học không hề dễ nhằn :)
cái tên A. Damodaran có được cập nhật trong giáo trình của họ không ạ ?

vậy làm thế nào để tồn tại, sống tốt và tiến lên 1 bước nữa là tích lũy tài sản, nếu mình chỉ là 1 NĐT ví mỏng túi lép .... trước 1 biển sóng thông tin hỗn độn và trái chiều.
dạ, em sẽ suy nghĩ thật nhiều về câu hỏi của chị :)

dạ, em sẽ suy nghĩ thật nhiều về câu hỏi của chị :)

lúc nào rảnh e nên đọc quyển sách này , xưa kia chị có học ( bản e book http://www.google.com.vn/url?sa=t&rct=j&q=&esrc=s&source=web&cd=3&ved=0CCkQFjAC&url=http://www.vinabook.com/c538/nha-bao-hien-dai-p22975.html&ei=Ui4uVL6REsnYoASnn4KwAg&usg=AFQjCNFCCT0teUbVkghc70x-Pz3QckWstg&sig2=SLSrl4Tr3XPQQQzWHVWrzQ

Last edited by a moderator:
Thks Chị, dần dần, hiểu thêm được tại sao Chị lại cao thủ đến vậy. Không đơn giản chì là một vài chiêu thức :)
Chưa có sách trong tay, nhưng tìm được cái trang Online, cụ nào quan tâm thì tham khảo sơ trước khi Enter mua sách ạ!
http://maxreading.com/sach-hay/nha-bao-hien-dai

Phi như chưa từng được Phi,
Không ai khác, chính Anh là thằng chấp nhận mất mặt + một ít tiền...
Out 1/2 SDI, SSI, DRC. Tiền/cổ: 20/80. Tổng kết cú trade Pull Back: được 5.76%, nhưng còn 80% cổ chưa về thì hậu quả ra sao nhỉ? :(
DM: SDI(x2), PVS(x4),SD9(x2)

Phi như chưa từng được Phi,
Không ai khác, chính Anh là thằng chấp nhận mất mặt + một ít tiền...
Out 1/2 SDI, SSI, DRC. Tiền/cổ: 20/80. Tổng kết cú trade Pull Back: được 5.76%, nhưng còn 80% cổ chưa về thì hậu quả ra sao nhỉ? :(
DM: SDI(x2), PVS(x4),SD9(x2)
thân thủ phi phàm, thoắt ẩn thoắt hiện, bull bear chớp nhoáng :)

HNX điều chỉnh lần hai. Mút tiếp PVS. Tiền/cổ: 0/140. Hơi say máu, nhưng đặt cửa HNX breakout 93, và không ai khác PVS sẽ dẫn đầu. Theo chân cụ Lý và cụ Uyển: "Kỷ luật sinh ra là để phá" :63:
- Ngẩn ngơ xem lại thì Sai từ khúc này, cái Tôi thể hiện, dự báo điều chưa xảy ra, đi tiền quá ẩu...Ngoài kế hoạch :dead:
- Không chơi mấy con kém thanh khoản, sóng sánh ngoài sức chịu đựng

cóa ai biết đâu ngày sau ... :(
Thế nên khong nen quá tự tin ở những mốc nhạy cảm mà phun như chưa bao giờ đươc phun :(
Tự tin nhưng bình tĩnh sử lý và hành động có lẽ tốt hơn chăng?

Sent from my iPad using Tapatalk

Thế nên khong nen quá tự tin ở những mốc nhạy cảm mà phun như chưa bao giờ đươc phun :(

cụ nói quá đúng.

cụ rất tâm đắc cái câu Plan to trade - trade to plan đúng không ?
plan là cái gì nhỉ ? :)
trong cái plan đó, gồm nhũng cái gì nhỉ ? ;) cao củ như cụ, em hỏi hơi thừa... nhưng cụ chả cần trả lời đâu :) em cũng không cần cụ trả lời :D cụ biết mà ;)

Đã hết Phun, và về trạng thái ung dung tự tại :)

em nó còn trẻ, tâm tư phấn kích là điều bình thường
căn bản 1 điều là nghe các kụ trader nhảy chân sáo vào những mã cp phi nhanh quá, nên e nó hơi bị mất thăng bằng tí chút trong khi cái chân nền còn hơi yếu.
Các bác cũng có 1 chỗ để nhìn lại mình qua hình em nó còn gì !!!. có phải ngày hôm nay mình cũng chỉ thích nói về game thắng thị trường của mình còn những giây phút bạc mặt phất phơ mình cũng không muốn bị người đời soi thấy.

Chúc nhà Nhất Tâm cuối tuần vui vẻ

p/s; tất cả các bác ngồi trên sập gụ nhà newbieckvn bên kia, mình lại tề tựu đông đủ trong nhà Chán ở đây. Nhà mình có thấy 1 điều rằng bạn iu của chúng ta đang tập sự nghề FM khi tháng nào cũng được duyệt danh mục do 20 analysts trình lên không??? không phải tự dưng mà có đc 1 cơ hội rèn nghề như vậy

Thống kê giai đoạn 23-9-14 đến 03-10-14, để sau này theo dõi:
Đã đóng:
Tổng lệnh: 18
Số lệnh thắng/thua: 12/6
Số tiền thắng/thua lớn nhất trên vốn: 2.3% / -0.97% .
Số ngày tối đa nắm giữ lệnh thắng/thua: 8/8.
Tổng lãi/lỗ trên vốn: + 5.76%
Đang mở:
Tổng lệnh: 4
Tổng lãi/lỗ trên vốn: - 2.96%

Buồn ngủ gặp chiếu manh, ánh sáng cuối đường hầm,...đọc gần hết cuốn sách, tưởng đâu chào thua vì không chút gì thiện cảm và hữu dụng, thế mà tìm được cái La Bàn ở chương gần cuối sách, tác giả phân tích quá đúng về sự khác biệt ở Mẽo và Ta. Tiếp tục con đường học hỏi ở một cuốn sách khác, trước khi bắt tay phân tích cụ thể:

Back