TAFA Ver.01

Tin tức mấy hôm nay không có gì quá đặc sắc. Chỉ có một điều đáng để ý là tâm lý: người cầm cổ thì chán, người cầm tiền thì đợi "điểm nổ" để mua vào, nổ theo chiều nào họ cũng sẽ mua. :roflmao:

1 bé trong danh mục bị FA "tát" : VCS

VCS: Khuyến nghị bán ra (VCBS)
...Giai đoạn 2014-2018 sẽ là giai đoạn khó khăn của VCS khi nhu cầu thị trường có xu hướng giảm. Sự cạnh tranh gay gắt tại các thị trường xuất khẩu do các sản phẩm sản xuất tại Trung Quốc với mức giá chỉ bằng 50% giá thị trường gây khó khăn cho việc tiêu thụ của VCS. Ngoài ra sản phẩm đá gốc thạch anh của VCS có nguy cơ đe dọa bởi sản phẩm thay thế là đá ceramic với nhiều ưu điểm vượt trội khi sử dụng ngoài trời.

Trong khi đó tại Việt Nam, CTCP Phenikaa đã xây dựng nhà máy sản xuất đá thạch anh với công suất GĐ1 là 600.000 m2/năm, ngay gần địa điểm của VCS. Phenikaa đã ký hợp đồng độc quyền mua thiết bị và chuyển giao công nghệ với Breton, đồng nghĩa với việc VCS sẽ không được mua thiết bị của Breton trong thời gian trên. Nhà máy của Phenikaa dự kiến sẽ hoàn thành và đưa vào sản xuất từ tháng 12/2014. Đây là một nguy cơ rất lớn của VCS khi Phenikaa có tiềm lực tài chính mạnh, địa điểm gần với VCS nên rất dễ lôi kéo nhân lực kỹ thuật cao của VCS...

Nhưng mình ko mua vì cái này, mà mình mua vì cái vụ Redriver + Beira bán lại với giá nào cơ?

Nhiều doanh nghiệp bất động sản nhẹ gánh lo tiền sử dụng đất
...Điều kiện gia hạn nộp tiền sử dụng đất là các chủ đầu tư dự án đầu tư thuộc đối tượng nêu trên được gia hạn nộp tiền sử dụng đất nếu đáp ứng đủ các điều kiện, như chưa được gia hạn nộp tiền sử dụng đất theo Nghị quyết số 13/NQ-CP ngày 10/5/2012 của Chính phủ, hoặc Nghị quyết số 02/NQ-CP ngày 07/01/2013 của Chính phủ; kết quả tài chính của dự án tính đến ngày 31/12/2013 là lỗ hoặc có giá trị hàng tồn kho của dự án lớn, hoặc doanh nghiệp đã phát sinh chi phí đầu tư của dự án lớn, nhưng chưa có doanh thu do chưa bán được hàng.

Thời gian được gia hạn tối đa 24 tháng kể từ ngày phải nộp tiền sử dụng đất theo thông báo lần đầu của cơ quan thuế hoặc cơ quan nhà nước có thẩm quyền (đối với trường hợp không có thông báo của cơ quan thuế). Đối với dự án bất động sản được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất thông qua hình thức đấu giá quyền sử dụng đất, đấu thầu dự án có sử dụng đất, thì chủ đầu tư không được gia hạn nộp tiền sử dụng đất theo hướng dẫn tại thông tư này...

HNX test đỉnh 77.5 : Tâm lý người cầm cổ ngày càng bi quan hơn. Các cổ phiếu đầu cơ có News ra là bắt đầu tăng mạnh, đặc biệt là cái tin phát hành mệnh giá với những cổ phiếu có thị giá thấp hơn 1/3 mệnh giá.
Đồng thời, một hiện tượng rất đặc thù là lệnh mua kê KL lớn nhưng khớp giá lên khá yếu ớt, lệnh bán đặt bán ít nhưng mỗi lần táng xuống là khá đáng kể và dứt khoát.

World Markets:
Dạo này anh Tung Của có dấu hiệu bạo loạn: Nổ chết người, đâm chém loạn xạ, hôm nay lại nổ kho vũ khí... FDI thì đang giảm sút, CP vừa thả dự trữ bắt buộc ra nhưng Index lên đúng được 1 vài phiên là tèo => Giờ anh ấy lại đi gây hấn với bên ngoài => Hay là chơi trò mình ko tiến nổi nên kéo lùi bà con theo luôn ? :botay:

HNX test đỉnh 77.5 : Tâm lý người cầm cổ ngày càng bi quan hơn. Các cổ phiếu đầu cơ có News ra là bắt đầu tăng mạnh, đặc biệt là cái tin phát hành mệnh giá với những cổ phiếu có thị giá thấp hơn 1/3 mệnh giá.
Đồng thời, một hiện tượng rất đặc thù là lệnh mua kê KL lớn nhưng khớp giá lên khá yếu ớt, lệnh bán đặt bán ít nhưng mỗi lần táng xuống là khá đáng kể và dứt khoát.
Lực đánh lên tại đỉnh quá yếu: Nhát gan, nên co chân chạy trước giờ ATC...Còn lại 1 tẹo bé VIP.
Lỗ phí + thuế cho cái đợt này... :12:

Lực đánh lên tại đỉnh quá yếu: Nhát gan, nên co chân chạy trước giờ ATC...Còn lại 1 tẹo bé VIP.
đúng là đoạn này xương nhiều quá bác ạ...
phù hợp với dân trading range - sideway thôi,....

đúng là đoạn này xương nhiều quá bác ạ...
phù hợp với dân trading range - sideway thôi,....
Ngày hôm nay, đóng cửa giá này Momentum tụt mất tiêu rồi...lại tụt ngay cái đỉnh mới ngán. Nên thôi, em chạy trước, chờ cơ hội khác vậy !!!

Ngày hôm nay, đóng cửa giá này Momentum tụt mất tiêu rồi...lại tụt ngay cái đỉnh mới ngán. Nên thôi, em chạy trước, chờ cơ hội khác vậy !!!
bác đánh giống em ...
không có lực đẩy break qua kc mạnh.... tất toán dm cho lành bác ạ :)
em soi lòi con mắt ra... hqua em hỏi anh chym ngờ ngợ cái vụ Db tóp mini ấy là em thấy có ngán TT rồi

rất nhiều mã trong WL có hiện tượng gần chạm đỉnh hồi cũ, or ma 100 rồi đuối ....

Last edited by a moderator:
Bán xong, cuối giờ OGC lọt luôn 0.2 line...Bó tay :ban1:

Sai lầm đợt này:
Vẫn là cách chọn hàng, ban đầu phân vân lấy OGC (cứ nghĩ là cái vụ bán OCH sẽ làm OGC có cái story hay hơn) hoặc PXS làm chủ đạo, nhưng con PXS không chọn lại thành con đúng. Chọn đúng mã đã được gần 10% profit...
Dạo này làm cái khỉ gió gì mà liên tiếp chọn sai hàng...coi lại vụ này mới được !!!

Sai lầm đợt này: Vẫn là cách chọn hàng, ban đầu phân vân lấy OGC (cứ nghĩ là cái vụ bán OCH sẽ làm OGC có cái story hay hơn) hoặc PXS làm chủ đạo, nhưng con PXS không chọn lại thành con đúng. Chọn đúng mã đã được gần 10% profit...
Dạo này làm cái khỉ gió gì mà liên tiếp chọn sai hàng...coi lại vụ này mới được !!!
dạ, phân tich lại trading logs để back test cũng hay đó bác ;)
không dưng em hỏi nên chọn mã nào có khả năng tang mạnh ;) cơ mà câu trả lời vẫn còn mơ hồ lắm :(

dạ, phân tich lại trading logs để back test cũng hay đó bác ;)
không dưng em hỏi nên chọn mã nào có khả năng tang mạnh ;) cơ mà câu trả lời vẫn còn mơ hồ lắm :(
Em cũng thế, nên em mới hỏi bác là làm sao ban đầu lấy ra được 10 mã ấy ạ!
Về chọn hàng, rất thích cách chọn của bác @chim_non !!!

Em cũng thế, nên em mới hỏi bác là làm sao ban đầu lấy ra được 10 mã ấy ạ!
Về chọn hàng, rất thích cách chọn của bác @chim_non !!!
anh Chym là Money maker xuất sắc đấy ....
có điều ảnh kín tiếng bỏ mị a :( toàn khích em nói mà ảnh chả nói mâý

Thì mình cứ nói quan điểm của mình, nếu sai thì anh ấy chỉnh giúp, còn mà đợi anh ấy nói chắc khó... :D

Hự hự, hắt hơi liên tiếp mấy phát, hóa ra là bác @MorningStar nhắc mình :)
Em nói nhiều thế còn gì, nhiều nữa thì các bác phê bình, nhắc nhở :( Nói lộ position thì lại thành show off, mất hay :(

View của em vẫn chưa thay đổi. Điều chỉnh là bình thường nhưng có điều vì 1 số bác đang show hand, lại full cả margin nên nỗi sợ nó sẽ bị phóng đại lên nhiều, ảnh hưởng tới tâm lý thôi. Trend CP mình vào chưa mạnh mà lại sốt ruột, muốn ăn dầy ... như thị nở VNI bị kéo ngay là rất khó. Cầm dăm hôm lại dao động, lại chán, lại bán, ... rồi lại mua,....

Ngay cái điều anh VC hay nói, cần CP retest thành công sau break out mới vào ý, nói thì dễ, nhưng mấy ai thực hiện được đâu, toàn hay sốt ruột múc ngay :( (Em cũng đôi khi bị lỗi này)

Em nghĩ bác @Chán lưu ý chọn CP và khâu đi tiền nữa là ổn. TA bác tốt rồi.
2 Thị nở sẽ còn có thể tích lũy 1-2 tuần nữa, vẫn cần quan sát và theo dõi kỹ để hành động khi cần.

GL & GT

Hự hự, hắt hơi liên tiếp mấy phát, hóa ra là bác @MorningStar nhắc mình :)
Em nói nhiều thế còn gì, nhiều nữa thì các bác phê bình, nhắc nhở :( Nói lộ position thì lại thành show off, mất hay :(

View của em vẫn chưa thay đổi. Điều chỉnh là bình thường nhưng có điều vì 1 số bác đang show hand, lại full cả margin nên nỗi sợ nó sẽ bị phóng đại lên nhiều, ảnh hưởng tới tâm lý thôi. Trend CP mình vào chưa mạnh mà lại sốt ruột, muốn ăn dầy ... như thị nở VNI bị kéo ngay là rất khó. Cầm dăm hôm lại dao động, lại chán, lại bán, ... rồi lại mua,....

Ngay cái điều anh VC hay nói, cần CP retest thành công sau break out mới vào ý, nói thì dễ, nhưng mấy ai thực hiện được đâu, toàn hay sốt ruột múc ngay :( (Em cũng đôi khi bị lỗi này)

Em nghĩ bác @Chán lưu ý chọn CP và khâu đi tiền nữa là ổn. TA bác tốt rồi.
2 Thị nở sẽ còn có thể tích lũy 1-2 tuần nữa, vẫn cần quan sát và theo dõi kỹ để hành động khi cần.

GL & GT
Uki, để em xét lại 02 cái này ạ! Em hoàn toàn đồng ý với cái chỗ in đậm của bác @chim_non.

Back