TAFA Ver.01

em thấy c nói chuẩn quá roài.
tuy nhiên có thể c khác bạn Nhất Tâm ở chỗ là c có nguồn tin, có tầm quan sát, có team phân tích và là phụ nữ trực giác tốt. Nhất Tâm chỉ có 1 mình, bạn ấy muốn nghiên cứu FA để có dc thêm khả năng chắt lọc & tầm nhìn bao quát hơn chăng
15 năm trước chị đi từ tay trắng
bước chập chứng cũng giống như bao ng
và chị chỉ luyện 1 môn, rồi từ đó đi lên và thực hiện tích lũy
khi năng lực và tham vọng thay đổi thì tự nhiên có ý muốn tham lam và không thể ôm đồm trong công việc thì tìm người làm cùng.

đơn giản chỉ có thế.

E nghĩ đơn giản vầy: cao thủ FA phải là người đủ năng lực tạo ra xu hướng. Giỏi FA mà không có năng lực tạo ra xu hướng thì sẽ suôt ngày than thở : mình sinh nhầm thời rôi.
Ngài Buffet thực ra đâu chỉ có chơi chứng mà còn là nhà quản lý đại tài trong việc tái cấu trúc các cty. Kiến thức FA có thể chỉ là bề nổi tãng băng thôi.
Dú sao cũng chúc bác sớm đạt thành tựu mà bác mong muốn. Bàn luận trên forum cũng như dẽo cày giữa đường vậy mà
Đẻo cày cũng hay lắm Bác, ít ra mình cũng có nơi để phơi bày những tâm tư, suy nghĩ, nếu may mắn, được các bậc tiền bối chỉ điểm, mình thấy sáng ra liền, thì quá đủ cái "mong ước" cỏn con rồi ạ! :)

ôi thế c chia sẻ cho các bạn trẻ đi tìm anh chàng Cis bên Nhật đâu cho xa nhỉ :)

được em khen chị thích lắm,
chị vốn theo Tây học từ trẻ, nó dạy chị "Ngu gì mà đi chê người khác" - với lại đẳng cấp văn hóa, sự tao nhã của anh thể hiện ở chỗ anh tiếp nhận lời khen quá lố ( cái này e xem phim Mỹ sẽ thấy rõ ) của đối thủ như thế nào.
hihi
thôi mình dừng lại đi nhé

:)

c cứ tự nhiên c ơi, tây có cái hay của tây, ta có cái lạ của ta. giỏi thì khen giỏi, dở thì bảo dở, có gì mà ngại. chia sẻ kinh nghiệm dc cho lớp trẻ, cũng là điều đáng làm mà :)

hehe...c coi em là "đối thủ" của c hả, :D giỏi dc ngang c đã là mơ ước lắm rồi, cố gắng lắm mà ko dc. :D
ok em
------------
vậy mình quay về vấn đề FA của @Nhất Tâm. Mình sẽ chọn case nguội để không ảnh hưởng đến các loại cảm xúc rung rinh

trên cơ sở bài viết của bạn Phúc - comaogaotien về banking sector. http://vfpress.vn/threads/cp-ngan-hang-nha-vua-bi-lang-quen.125588/

Các bạn bỏ qua VCB vì có quá nhiều dữ liệu và cổ đông lớn tham dự

chúng ta sẽ nói về MBB , 1 con rùa bò ị thị lị và tất cả các lý thuyết áp dụng phân tích sẽ có đủ thời gian thị trường đánh giá

1 bài tập về FA, xin mời @Yara; @Đinh ; @Bon Bon @Tào thổ ; a @Cáheo ; @Chim non @GBK.....; cùng tham gia

Last edited by a moderator:
Cảm nhận: Choáng. Học TA quá dễ so với FA. :(

Thảo nào, những Đại ca dùng FA thuần thục thường là Cao thủ. Đọc mới có cái phần nho nhỏ trong cái quy trình phân tích mà ớn lạnh cả người. Giờ mới hiểu, cụ Buffet chơi đâu đơn giản như cụ ấy nói. Chơi FA giỏi, chắc phải ngang tầm CEO của doanh nghiệp, phải đâu chuyện đùa. Xưa giờ, tưởng FA dễ ăn lắm...Phân tích mấy cái BCTC mới chỉ là hạt cát trên sa mạc mà thôi.

Có lẽ, mình đang lầm đường lạc lối.
Buffet ông ấy bảo: ông chỉ chơi những gì ông ấy hiểu rõ thôi, chứ ko chơi tùm lum tất cả các ngành

Mút tiếp PVS. Tiền/cổ: 0/120.
HNX điều chỉnh lần hai. Mút tiếp PVS. Tiền/cổ: 0/140. Hơi say máu, nhưng đặt cửa HNX breakout 93, và không ai khác PVS sẽ dẫn đầu. Theo chân cụ Lý và cụ Uyển: "Kỷ luật sinh ra là để phá" :63:

HNX điều chỉnh lần hai. Mút tiếp PVS. Tiền/cổ: 0/140. Hơi say máu, nhưng đặt cửa HNX breakout 93, và không ai khác PVS sẽ dẫn đầu. Theo chân cụ Lý và cụ Uyển: "Kỷ luật sinh ra là để phá" :63:
Cụ Lý thì đúng rồi, chứ em có đi phá lần nào đâu. :p

Hôm qua e mua là ko care về giá thôi, còn phương hướng thì em nói rồi mà. HNX nén mạnh, chuẩn bị chạy nhưng chưa biết đi đâu thôi.

Hôm qua xanh có thể là phiên bulltrap, nhưng thêm hôm nay mà xanh nữa thì khó....

Mai xanh nữa thì thành , cái gì cái gì đó đó.....

Sent from my iPad using Tapatalk

Cụ Lý thì đúng rồi, chứ em có đi phá lần nào đâu. :p

Hôm qua e mua là ko care về giá thôi, còn phương hướng thì em nói rồi mà. HNX nén mạnh, chuẩn bị chạy nhưng chưa biết đi đâu thôi.

Hôm qua xanh có thể là phiên bulltrap, nhưng thêm hôm nay mà xanh nữa thì khó....

Mai xanh nữa thì thành , cái gì cái gì đó đó.....

Em tưởng cụ phá kỷ luật, thấy đi tiền nhanh hơn hẳn thường lệ, nên hôm qua em mới bảo là cụ theo chân cụ Lý :(

Em tưởng cụ phá kỷ luật, thấy đi tiền nhanh hơn hẳn thường lệ, nên hôm qua em mới bảo là cụ theo chân cụ Lý :(
Tại lần này em ko nhìn vào vni mà em nhìn vào ssi với hnx, thấy khá tự tin đi tiền.

Khổ cái lần nào em tự tin , sau đó lại phải tự cung :(

Tại lần này em ko nhìn vào vni mà em nhìn vào ssi với hnx, thấy khá tự tin đi tiền.

Khổ cái lần nào em tự tin , sau đó lại phải tự cung :(

Chung tàu SSI với cụ, thật lòng mà nói thì đang không mấy happy, nhưng vẫn kiên nhẫn thêm, đợi BCTC Q3 tốt lành!

Chung tàu SSI với cụ, thật lòng mà nói thì đang không mấy happy, nhưng vẫn kiên nhẫn thêm, đợi BCTC Q3 tốt lành!
Thực ra tại em vào giá cao , chứ ssi tính ra tăng mạnh đó chứ, có ve mặt bằng trên 30 ổn rồi.

Không hiểu thế nào, em lại cảm giác đợt tới a Hưng thanh dòng PV dẫn dắt.

PVS em cũng thích, chỉ là phải đợi qua tuần mới dám vào tiếp nếu tt đúng ý.

Thực ra tại em vào giá cao , chứ ssi tính ra tăng mạnh đó chứ, có ve mặt bằng trên 30 ổn rồi.

Không hiểu thế nào, em lại cảm giác đợt tới a Hưng thanh dòng PV dẫn dắt.

PVS em cũng thích, chỉ là phải đợi qua tuần mới dám vào tiếp nếu tt đúng ý.

PVS đáng lẻ em vào hôm qua 1/2, hôm nay 1/2. Nhưng hôm qua xổng chuồng, nên hôm nay liều mình bù giá cao. :(

DRC lực đẩy hiện tại từ khối ngoại, mà bọn này nó có style là Indexes xanh nó không mua lên...

Em không dám xông pha bắt đáy như cụ mà chọn danh mục kỹ càng, nhặt nhạnh dần với các em tích lũy tốt. Chỉ cần VNI không rớt và đi ngang thì NAV sẽ OK thôi. Tính em vốn dát chết nên ít khi bắt đáy, hoặc chỉ bắt với số lượng nhỏ.

Hy vọng đứng cửa sổ học mót các cụ thêm vài năm nữa để thêm phần dũng cảm và tự tin bắt đáy :)

Back