TAFA Ver.01

Ô, cụ thật là có trái tim sư tử :41::113:. Hôm đó em phải chấp nhận từ bỏ bớt hàng ngon để hạ tỷ lệ đấy. Em vẫn quan sát kỹ động thái của em VNI đây, xem cái divergence này diễn tiến thế nào.
anh dọa em ái cả ra quần ấy, tuy nhiên cảnh giác không thừa....
em ra cửa tầu ngồi sẵn rồi....

Cụ @MorningStar, cụ @chim_non, cụ @xBuu
Các cụ cho em hỏi, với Case KDC. Khi mà phân tích nó bảo em đang đúng, nhưng em chưa tự tin vào cái phân tích của mình. Thế thì em nên xử lý thế nào ạ? Mong các cụ chia sẻ ít kinh nghiệm.

Chưa tự tin thì bỏ, tìm con khác mình tự tin hơn. Hoặc là đánh ít để test.

Ở cái VC này, ai dọa được ai nhỉ, toàn là Indicators độc lập :D . Thông tin hữu dụng nhất trên VC này là khi TẤT CẢ ĐỀU CÙNG NHÌN VỀ MỘT HƯỚNG, như case PVS chẳng hạn :D

Em nào dám dọa ai, thấy sao nói vậy thôi. Nó cứu mạng mình bao lần rồi nên cũng phải tôn trọng nó chứ :)
em xin lỗi cụ... em nói quá :cluebat:

cơ mà ít khi thấy cụ bear công khai nên ... em ca mơ dun cụ ợ :107:
2 cụ Chán và Chym_non mà nhận định TT thì phả nghiêm chỉnh tiếp thu :)

Cụ @MorningStar: Vài cái võ mèo quào của em thì làm sư phò cho ai được, cụ đừng gọi thế em tổn thọ. Về cái Divergence này, cá nhân em thấy nó có độ chính xác cao. Cụ có thể kiểm chứng ở nhiều mã khác nữa. Em thấy nó đúng trong 80-90% trường hợp tương tự. Tuy nhiên, chỉ báo nào cũng vậy, không phải lúc nào cũng work chính xác 100%, đôi khi cũng có lúc fail. Vấn đề ở chỗ khi nó xuất hiện thì em tăng độ an toàn của cá nhân, đề phòng nguy hiểm lên trên hết. Tránh voi chẳng xấu mặt nào. Nếu vì lý do nào đó nó fail, ta vẫn an toàn với cơ hội mới :D

@tungneu : Chart của em nó vẫn đúng đấy chứ. Lưu ý là VNI trong chart của em vẫn đảo chiều, điều chỉnh từ 515-500 trong vòng ít nhất 5-10 phiên tính từ lúc divergence xuất hiện (mũi tên đỏ thứ 2 đó). Có điều may mắn là nó ko d/c mạnh mà thôi :)
Hehe, bị anh lôi ra rồi. Phân kỳ âm độ tin cậy phải 99%. Khi nó xuất hiện thì khả năng có điều chỉnh giảm hoặc tạo đỉnh rất cao. Nhưng cái dở là nó ko khẳng định được là đỉnh hay điều chỉnh.
Ngày 25/7, xuất hiện phân kỳ âm, vnindex có quả giật rất khiếp đấy chứ. Nhưng sau đấy thì mọi thứ lại được làm mới lại rồi.
Vài ngu kiến, có gì sai các a cứ chém tả tơi.

Có một kinh nghiệm dùng Divergence của cá nhân em: Thay vì gặp Divergence ta thường nghĩ đến ngay việc đảo chiều và lo rằng nó sẽ rớt mạnh, ta nên xem đó là một dấu hiệu về sự chuyển biến trạng thái của xu hướng (đang uptrend thì có thể sang sideway hoặc downtrend). Em hoàn toàn đồng tình với vụ hạ tỷ lệ cổ về mức an toàn như cụ @chim_non trong trường hợp này, dù em vẫn đang đầy bụng cổ :(
hay quá, ý cụ giống những gì e nghĩ, divengence theo e nghĩ chỉ cho tín hiệu về sự suy yếu, ko có nghĩa là sẽ gãy đổ hay đảo chiều, quan trọng nhất vẫn là điểm in-out, còn khi phân tích e nghĩ nên kết hợp đầy đủ tương quan vol - giá, trend, momentum, volatility và điểm in-out để ra quyết định.:emoticon-00100-smile:

Vừa xem lại PVS, nếu chỉ nhìn riêng cái Chart thì em nó thật đẹp. Nhưng nếu áp cái Rule đọc Chart của em vào, thì Case này em ngồi canh Short (nếu có thể), khi con Bò gẫy chân. Còn lúc nào nó gãy thì phải chờ cái Tools nó báo (nhưng chắc tầm 4x lận) :D
Một tín hiệu sớm cảnh báo về sức khỏe con bò: Trái với dự báo đang được lan truyền rộng rãi trên các forum về việc PVS được vào MSCI Frontier Markets Index, hôm nay quỹ đã chính thức công bố ko thêm bớt 1 cổ phiếu nào. Ngoài ra, hôm qua KLGD tăng đột biến ở vùng cao kèm theo sự tăng giá khá mạnh chưa bao giờ là tín hiệu tốt để Follow.Tiếp tục quan sát diễn biến thế nào?
MSCI Frontier Markets Index không thêm bớt cổ phiếu nào

Cụ @MorningStar, cụ @chim_non, cụ @xBuu
Các cụ cho em hỏi, với Case KDC. Khi mà phân tích nó bảo em đang đúng, nhưng em chưa tự tin vào cái phân tích của mình. Thế thì em nên xử lý thế nào ạ? Mong các cụ chia sẻ ít kinh nghiệm.
Đi tiền cụ @Chán ạ, khi xưa bang chủ có câu khẩu quyết cách đi tiền ấy, cụ lục lại xem sao. Cái này chắc cụ @chim_non rành 8 câu vọng cổ rồi, hỏi cụ Chim là hay nhất:4:

Hehe, bị anh lôi ra rồi. Phân kỳ âm độ tin cậy phải 99%. Khi nó xuất hiện thì khả năng có điều chỉnh giảm hoặc tạo đỉnh rất cao. Nhưng cái dở là nó ko khẳng định được là đỉnh hay điều chỉnh.
Ngày 25/7, xuất hiện phân kỳ âm, vnindex có quả giật rất khiếp đấy chứ. Nhưng sau đấy thì mọi thứ lại được làm mới lại rồi.
Vài ngu kiến, có gì sai các a cứ chém tả tơi.
Phân kỳ âm nếu nhìn chart ngày thì nó phân kỳ nhiều lần trước khi đến đỉnh thật sự, thường thì 3 lần (khớp vô cái câu "bất quá tam" của ông bà ta ngày xưa nhỉ:4:). Khi daily mà thấy phần kỳ nhiều mãi mà sao giá nó không rớt thì cách tốt nhất là... đổi sang weekly, weekly mà phân kỳ chuẩn thì 99,9% toi:4:.
Hoặc ở chart daily mà phân kỳ nhiều lần thì để ý cái điểm G (mấy thèng chặn trên chặn dưới như RSI thì điểm G là mốc 50, còn mấy thèng không có chặn như MACD thì điểm G là 0), cái phân kỳ cuối thường là cái phân kỳ khi thủng điểm G xong rồi nhoi lên rồi.... xyz a á ớ....:5:, khi mà em nào thủng điểm G rồi nhấc cái mông lên mà la... ớ... một cái thì các anh liệu mà rút ra nhé, rút không kịp thì thành đầu tư dài hạn ráng chịu:4:

Phân kỳ âm nếu nhìn chart ngày thì nó phân kỳ nhiều lần trước khi đến đỉnh thật sự, thường thì 3 lần (khớp vô cái câu "bất quá tam" của ông bà ta ngày xưa nhỉ:4:). Khi daily mà thấy phần kỳ nhiều mãi mà sao giá nó không rớt thì cách tốt nhất là... đổi sang weekly, weekly mà phân kỳ chuẩn thì 99,9% toi:4:.
Hoặc ở chart daily mà phân kỳ nhiều lần thì để ý cái điểm G (mấy thèng chặn trên chặn dưới như RSI thì điểm G là mốc 50, còn mấy thèng không có chặn như MACD thì điểm G là 0), cái phân kỳ cuối thường là cái phân kỳ khi thủng điểm G xong rồi nhoi lên rồi.... xyz a á ớ....:5:, khi mà em nào thủng điểm G rồi nhấc cái mông lên mà la... ớ... một cái thì các anh liệu mà rút ra nhé, rút không kịp thì thành đầu tư dài hạn ráng chịu:4:

Đúng giọng văn của ông chuyên ... phá điểm G hé hé :10::5::24:

Thị trường chán ngắt, ngồi lấy cuốn nhật ký giai đoạn 2010-2013 ra đọc lại và thử xem quá khứ mình Cờ bạc thế nào, kết quả (đã trừ tiền sinh hoạt):
Năm 2010: Acc +16.2% vs VNI: -3.38%.
Năm 2011: Acc 0% vs VNI: -30.6%.
Năm 2012: Acc +169% vs VNI: 27.2%.

Năm 2013: Acc +7.2% vs VNI: 21.4%.
- Trong giai đoạn này, nhiều lần mua trúng đáy, bán trúng đỉnh nhưng mà thật là chán nản vì đều mắc phải sai lầm sau đó là ra sớm hoặc vào lại sau đỉnh một vài tuần để rồi phải cutloss đau đớn. Nhiều con mua ngay đáy đáng để nhớ đời như: PGS 08/2011, REE 01/2012, FPT 01/2013,... Hoặc nhiều con hoang tưởng mua ngay đỉnh với tư tưởng đầu tư hoang đường như: ITA 12/2010, ITC 02/2011,... Bên cạnh đó, vô số cơ hội tuyệt vời đã bỏ lỡ như: bắt đáy BMC 07/2011, TCL 09/2011, HPG và HAG 12/2011, MSN vào 1/2012...vì quá sợ hãi, trong khi kế hoạch trước đó đã ghi là nên bắt. Nhìn lại, nhiều khi chả cần nhảy nhót gì thì Acc đã tăng đến một mức cao hơn nhiều.
- Ngoài ra, có những lúc vô tình ghi chú được xu hướng sắp xảy ra của Indexes cực kỳ chính xác như vụ đoán VNI sắp tạo đáy vào giữa tháng 12/2011 khi đọc bài của anh Hoàng Thạch Lân bảo với Bloomberg là VNI khả năng rớt xuống dưới 300đ vào tháng 01/2012. Mình đã nhảy vào oánh REE full Acc tầm tháng 01/2012 nhưng lại phọt ra sớm...
- Thêm nữa, là hình như mình trade hiệu quả với kiểu bắt đáy hơn là trade theo xu hướng, và nhảy loằng ngoằng. Lý do chính là vì tâm lý ko sợ chết khi ngược đám đông vững vàng hơn là tâm lý sợ chết vì đu theo đám đông (cụ thể là 2013 đã thua VNI một đoạn xa quá). Cái đáng để thay đổi nhất là sự kiên nhẫn, và tính kiên định của mình quá yếu ớt...phải sửa lại cái vụ này ngay mới được.
- Nhiều lỗi lập đi lập lại miết không thôi, sách đã ghi rõ và mình hoàn toàn ý thức được những lỗi này, nhưng hành động hoàn toàn trái với kế hoạch đã viết trước đó và chứa đựng đầy cảm xúc trong từng cái trade...
==> Tóm lại, là mình cờ bạc như một tay chơi nghiệp dư, mơ mộng hảo huyền,...may mà vẫn chưa chết vì nhớ lời dạy của sư phụ Buffet (Tham lam khi mọi người sợ hãi, sợ hãi khi mọi người tham lam), kỹ năng của sư phụ Livermore (đọc bảng điện, phản ứng với tin tức và cách dùng Turning Points) và bài học của Bang chủ VC (Cắt lỗ thật nhanh). Xin chân thành cảm ơn 2 sư phụ và Bang chủ VC nhiều, nhiều lắm !!!

E cũng mắc phải một số lỗi như bác, xác định trend xong cứ thích ăn từng con sóng nhỏ, nên nhiều khi bán xong mất hàng rồi tự ái ko quay lại giá cao hơn (quay lại quá tự nhận mình ngu) rồi lúc nó tăng quá ko chịu được đâm vào thế là kẹp :dash:. Kết quả là cái con cp mình mua nó tăng có khi cả 100% mình chỉ ăn được 20%.

E cũng mắc phải một số lỗi như bác, xác định trend xong cứ thích ăn từng con sóng nhỏ, nên nhiều khi bán xong mất hàng rồi tự ái ko quay lại giá cao hơn (quay lại quá tự nhận mình ngu) rồi lúc nó tăng quá ko chịu được đâm vào thế là kẹp :dash:. Kết quả là cái con cp mình mua nó tăng có khi cả 100% mình chỉ ăn được 20%.
Lỗi này em cũng dính :50.jpg:

BÀI HỌC SỐ 8: SỰ TỰ TIN VÀ NỖI SỢ HÃI

Tự tinsợ hãi là hai trạng thái đối lập, luôn tồn tại trong tâm trí của bạn. Để tự tin trong một môi trường mà bạn có thể dễ dàng mất mát nhiều hơn mức dự định, bạn cần phải có sự tin tưởng tuyệt đối vào chính mình. Tuy nhiên, muốn đạt được sự tin tưởng như vậy, bạn phải tự rèn luyện tâm trí vượt ra khỏi khuynh hướng tự nhiên để có được một lối suy nghĩ khác biệt, từ đó nó sẽ giúp bạn trở thành một trader có thể kiếm được tiền một cách đều đặn. Ví dụ: Học cách phân tích hành vi của thị trường một cách lý thuyết không phải là cách huấn luyện tâm trí phù hợp.
Bạn sẽ có 02 sự lựa chọn để tự rèn luyện: Hoặc bạn cố gắng loại bỏ rủi ro bằng cách học tất cả các yếu tố tác động đến thị trường (mà theo tôi, thì đây là hố đen của phân tích bởi lẽ, cuối cùng nó có thể là con đường dẫn đến sự thất vọng não nề), hoặc bạn có thể học cách xác định lại các hành động đầu cơ nào mà với nó bạn có thể chấp nhận rủi ro và không còn sợ hãi rủi ro nữa.

Back