Chứng khoán Việt Nam 2014 dưới góc nhìn PTKT

Status
Not open for further replies.
XEM BÀI PHÂN TÍCH TẠI ĐÂY

XEM TOÀN BỘ BÀI PHÂN TÍCH TẠI ĐÂY

Nhìn vào Volume có thể thấy tâm lí cầm cổ khá vững vàng .. nên dù TT có những thời điểm giảm mạnh vẫn không xảy ra bán tháo => tích cực
Tuy nhiên trong giai đoạn vừa qua thì volume tích lũy khá lớn vùng 610 và 630 ... để tăng lại thì cần một lưc cầu rất lớn để beak qua các ngưỡng cản này . Với những gì GAS và VNM vừa thực hiện để kéo Index từ 610 lên 625 nhịp vừa rồi đã chứng minh cầu vẫn chưa sẵn sàng mua giá cao cũng như chưa đủ tự tin để đánh break 640.

kết luận : TT lúc này chưa có hướng đi rõ rệt , nhìn từ phía cung cầu thì Tt chưa đủ lực ... nếu có pull back thì cũng chỉ đến 610 :D Còn có giảm break luôn 59x hay không thì tùy cách nhìn mỗi người :D E không có ý kiến việc giảm ... chỉ đánh giá khá năng tăng điểm nếu có :D

Lời bình:
Trên hình ảnh có 1 dấu "X" thể hiện ko xác định được trạng thái thị trường. Nghĩa là thị trường sẽ đi trong Range 595 - 630. Sở dĩ có hiện tượng này là do TT bị phân hóa về CP và cả lẫn dòng tiền. Thêm nữa là sự bóp méo của GAS về chỉ số. Chính 2 lực phân hóa của các CP và luồng tiền trong các ngành đã " giằng co" thị trường đi ngang.
Nhưng hiện tượng này sẽ kết thúc vào cuối T10 và snag Tháng 11...Với sự xác nhận xu hướng và trạng thái thị trường mà nó đi tiếp theo. Có 2 trường hợp:
Một là đi ăn chuối về 550 - 560 khi TT phá vỡ mốc 590.
Hai là đi ngang tích lũy ngang đoạn này rồi tiếp tục đi lên theo xu hướng trước đó. Nếu điều này xảy ra thì móc tiếp theo VNI sẽ tạm thời ở chô 650 -660.
Hiện hơi khó cho việc ủng hộ trường hợp nào sẽ xảy ra....Tuy nhiên, dù sao thì cũng phải nghiêng 1 chút xíu về cái nào.
Vậy cho nên mình nghiêng về trường hợp 2 với xác suất 53%....( tuy ko cao so với trường hợp 1 là 47% nhưng để thời gian TT dịch chuyển một vài phiên nữa sẽ rõ cả thôi).
Good Trade & Good Luck.

Thôi xong...tan phiên chợ nghèo...:(
Chiếc váy Thị Nở đã tuột...hàng họ lòi hết ra rồi...
Thôi thì ai muốn đứng lại ngắm thì cứ ở lại...ai thấy "ghê" thì tránh xa ra...Riêng mình thấy " Hàng Thị Nở" xấu nên ko bị "kích thích" cho lắm....:P

quá Oliver behope hiiiiiii
Tôi nghĩ VNi 580 trong nay mai

Bác đúng là Đoàn Chuẩn... support gọi là cho có, sách dạy cái gì mà chạm nhiều lần không qua là vững, nhưng cũng dạy là cái gì cũng cần có confirm mới nói được... mới thấy nó bật trong phiên mà bảo đảo chiều thì hỏng...

Thôi xong...tan phiên chợ nghèo...:(
Chiếc váy Thị Nở đã tuột...hàng họ lòi hết ra rồi...
Thôi thì ai muốn đứng lại ngắm thì cứ ở lại...ai thấy "ghê" thì tránh xa ra...Riêng mình thấy " Hàng Thị Nở" xấu nên ko bị "kích thích" cho lắm....:p
Cao thủ xem lại cái Shortterm Timespan đi kìa, có vẻ không ổn roài hay sao ấy?! Longterm TimeSpan thì em vữn rất trùng khớp với ý cao thủ! Mạo muội đôi lời, có gì sai, mong miễn trừ trách nhiệm cho em nhóe ! So far so good :)

Thấy các bác post chart Vnindex nhiều quá, em rảnh rỗi nhìn lại mấy cái chart ít người xài xem sao.
Đầu tiên là VN30:

Chart VNM ETF thì về quanh 20 là điểm mua bắt đáy tốt, nhưng trước đó có cái hỗ trợ ngắn hạn 20.9:

DpecB2jv

Cập nhật trên chart VN30, hi vọng có con sóng cuối năm cho cả nhà ăn Tết:

Last edited by a moderator:
Bác đúng là Đoàn Chuẩn... support gọi là cho có, sách dạy cái gì mà chạm nhiều lần không qua là vững, nhưng cũng dạy là cái gì cũng cần có confirm mới nói được... mới thấy nó bật trong phiên mà bảo đảo chiều thì hỏng...

Bác nên đọc kỹ những gì tớ viết. Tớ viết rõ ràng là " khả năng tạo sự hấp dẫn" chứ không xác nhận xu hướng đã đảo chiều. Một cây nến đảo chiều không thay đổi đc cả xu hướng. Chưa có bài phân tích nào khuyến cáo ACE nhẩy vào thị trường trong thời điểm xu hướng chưa rõ ràng như thế này.
Nếu bác rảnh thì tìm hiểu các bài phân tích cũ của tớ nhé

http://itradenaked.blogspot.com/

Last edited by a moderator:
Thị trường break down phá vỡ cái support đã được tạo dựng từ trước. Một số người tham gia bắt đáy ở vùng này quá mạo hiểm . Rất tiếc là tôi cũng chơi trò " catching a falling knife " này, so với giá đóng cửa hôm nay, CP tôi bắt đã giảm gần 4%. Nói thật, trò này không phải là của một trader mà là của một gambler. Bởi vậy, không khuyến khích các bác làm như vậy, không nên làm vậy . Chính tôi cũng cảm thấy hành động này sai lầm nghiêm trọng cho dù bỏ một phần nhỏ vốn cho game này.
Nhìn vào chart VNI thấy dự đoán giá bật lên khi test lại support là sai và không nên tin các em chân dài vì các em ấy chỉ moi tiền của mình thôi.
Giá break down đương nhiên xấu, thông thường là sell signal. Nói đến target cho VNI thì hơi sớm. Ta chỉ nhận biết được khi đã qua đáy. Tuy nhiên, các điểm bật của VNI có thể là các mốc sau :
1. Ngay tại mốc đóng cửa hôm nay do đường giá dao động mạnh quá mức và nhảy ra ngoài BB.
2. Mức Fibo Re 50% của sóng tăng trùng với Fibo P 100% của điều chỉnh : ~ 577
3. Dưới 2 mốc trên thì chưa cần nghĩ đến.
Vài nhận định cá nhân để các bác tham khảo. Hy vọng các bác sẽ lựa chọn các quyết định đúng đắn. Tránh lặp lại sai lầm và chơi trò mạo hiểm như tôi mắc phải.
P/S : Quả thực cảm giác hành động sai lầm của mình không hề dễ chịu tí nào các bác ạ.

Thị trường break down phá vỡ cái support đã được tạo dựng từ trước. Một số người tham gia bắt đáy ở vùng này quá mạo hiểm . Rất tiếc là tôi cũng chơi trò " catching a falling knife " này, so với giá đóng cửa hôm nay, CP tôi bắt đã giảm gần 4%. Nói thật, trò này không phải là của một trader mà là của một gambler. Bởi vậy, không khuyến khích các bác làm như vậy, không nên làm vậy . Chính tôi cũng cảm thấy hành động này sai lầm nghiêm trọng cho dù bỏ một phần nhỏ vốn cho game này.
Nhìn vào chart VNI thấy dự đoán giá bật lên khi test lại support là sai và không nên tin các em chân dài vì các em ấy chỉ moi tiền của mình thôi.
Giá break down đương nhiên xấu, thông thường là sell signal. Nói đến target cho VNI thì hơi sớm. Ta chỉ nhận biết được khi đã qua đáy. Tuy nhiên, các điểm bật của VNI có thể là các mốc sau :
1. Ngay tại mốc đóng cửa hôm nay do đường giá dao động mạnh quá mức và nhảy ra ngoài BB.
Vài nhận định cá nhân để các bác tham khảo. Hy vọng các bác sẽ lựa chọn các quyết định đúng đắn. Tránh lặp lại sai lầm và chơi trò mạo hiểm như tôi mắc phải.
P/S : Quả thực cảm giác hành động sai lầm của mình không hề dễ chịu tí nào các bác ạ.

He...he, ngộ dần dần mode a.

Mọi thứ đều có thể, miễn là tâm không tạo tác.

Omsvasti.

thank mod đã có những nhận định rất thật

XEM TOÀN BỘ BÀI PHÂN TÍCH TẠI ĐÂY

Bài viết thể hiện quan điểm cá nhân người viết. Người đọc tự cân nhắc rủi ro và chịu trách nhiệm với hành động của mình.
Giao dịch tài chính chứa nhiều rủi ro và không phù hợp với tất cả mọi người. Nên cân nhắc trước khi tham gia.

Dù biết là ko nên dò đáy nhưng theo em mốc hỗ trợ tiếp theo đang quan tâm tại 577-578 của MA200 chart daily và 569-570 của MA50 Chart Weekly. Em vẫn thấy có tín hiệu gì đó của cái phân kỳ dương xung quanh đây của daily chart, hi vọng cái phân kỳ này hình thành để anh em cùng chiến tiếp.

Dù biết là ko nên dò đáy nhưng theo em mốc hỗ trợ tiếp theo đang quan tâm tại 577-578 của MA200 chart daily và 569-570 của MA50 Chart Weekly. Em vẫn thấy có tín hiệu gì đó của cái phân kỳ dương xung quanh đây của daily chart, hi vọng cái phân kỳ này hình thành để anh em cùng chiến tiếp.
Tớ thấy mốc quan trọng nhất của index là vùng suppot 575-580. Giá thì lại đang rất gần, mong manh vãi
Với lực bắt đáy mạnh như mấy phiên vừa rồi thì rất khó để tạo đáy chữ V, thị trường nếu có cầm máu cũng còn phải loay hoay chán mới hình thành con bê, vài tuần sau mới có hình hài bò. Tuy nhiên, khi cầm máu + loay hoay thì lại là đất để tổ lái biểu diễn, mình lại có chỗ kiếm ăn
W&S!

Khi giá break down, đ ương nhiên với người cầm tiền sẽ ở vị thế sẵn sàng mua và tham chiến. Tuy vậy, hành động bắt đáy là không được khuyến cáo. Lý luận catching a falling knife dành cho swing trade, nhưng điều này ở thi trường VN rủi ro bởi T+ .
Theo tình trạng hiện tại, tuỳ vị thế của từng người mà có hành động phù hợp, có lợi nhất.
Theo tôi, với từng vị thế nên như sau :
1. Người cầm tiền : không tiến hành bắt đáy, chỉ giải ngân khi có tín hiệu tích cực. Nếu thích mạo hiểm thì bỏ ít vốn thôi, chọn CP có support tốt, trading T+, giải ngân khi TT va điểm nẩy ( chơi theo kiểu gambler )
2. Người cầm cổ chưa kịp cut loss : Không nên bán ở điểm nẩy, nên chờ pull back để thoát hàng lợi hơn. ( điểm nẩy của VNI có thể có tôi post ở bài trước )
Tóm lại, bây giờ cần tỉnh táo và tránh manh động.

Với kết phiên nay thì phân kỳ dương trong ngắn hạn của VNi là cao rồi

Cập nhật trên chart VN30, hi vọng có con sóng cuối năm cho cả nhà ăn Tết:

Cập nhật chart cho tuần mới, không hi vọng nhiều vào thị trường chung trong ngắn hạn. Lúc này chọn mã đầu cơ theo lái khi thị trường ổn định lại đóng vai trò quyết định...

Status
Not open for further replies.
Back