68 & 86

and @Rai2705 : TT đoạn này cực "khó chịu" :D
Mỗi giai đoạn mỗi khác, chứ dễ dàng quá ai cũng win-win thì tiền nào chịu nổi.
Khả năng em có hạn nên dính đạn cũng thường xuyên Bon à :21:
Cá nhân em trên 62x thì cái gì cũng đắt, những món còn rẻ thì lại không hạp khẩu vị.
Đeo bám rã rời từ hồi nào, mà hiệu quả chưa có thì rút quân chủ lực ra cho tĩnh tâm. :1:
Nice weekend nhé cả nhà./.

em cũng nghĩ sẽ có chỉnh, cả VNI,
notes: nếu cho rằng dòng tiền đẩy nhịp VNI tháng 4 & 5 vừa qua của P-notes, thì đã đủ vòng quay để ra chưa ta? đợt lên của VNI vừa qua chưa nhìn thấy điểm/vùng PP. nếu chúng ra thì phải có 1 lượng tiền tương đương lấp vào khoảng cash out đó, và lượng này sẽ từ đâu ta?
Ko biết được tụi nó ra chưa,nhưng có hiện tượng rút củi đáy nồi,đẩy trụ để lui binh dần,giá trị GD và KL giảm dần.
Như Trà Mi ngày xưa hay bảo là "ra hàng đỉnh cao".
Cũng sắp tới giờ"Chuông nguyện hồn ai"rồi!
Chúc em cuối tuần vui vẻ cùng xxx,:D
Nếu có chút thời giờ rảnh,xem thêm clip:
https://www.facebook.com/gocnhinalan/videos/1033065423441085/?pnref=story

Last edited:
Cuối tuần vui vẻ các thầy! hiiiiii
1/ Bàn về VNI:
sóng ồi thực sự là bị lái heo nó quay nhũn não, tuy nhiên đến giờ nè khả năng còn quay típ có thể ẻm VNi đi tắm trắng thành ngọc trinh hot gơn tức là chân dài cỡ 64x trong tháng này (giờ 624 nên đó chỉ là hình thức còn có 16 p)

2/ Oil: xem ra 50 là lừa tềnh ùi, khả năng nên 60$ là 55%. mà thực ra mức 60$ mới ý nghĩa chứ mức 50$ thì cứ thụt thò làm thao, sx không khôi phục, tất cung vẫn ít, về 60$ thì sx chắc sẽ tăng ngay.

3/ DJ: khả năng là về đỉnh 18000 lộng gió do sell in may mà nó không sao, chứng tỏ sxkd thực tại mẽo quá khỏe, dân FA nó tử thủ ùi làm dân đầu toi vếu mỏ...đói, chúng em ạ các anh FA :3D_51::3D_51::3D_51:. có nhẽ rate sẽ xem xét trong tháng 7?
:103::103::103:

Ko biết được tụi nó ra chưa,nhưng có hiện tượng rút củi đáy nồi,đẩy trụ để lui binh dần,giá trị GD và KL giảm dần.
Rãnh xem thêm clip:
e dự là cứ phải xong xuôi vụ review ETFs đã

e dự là cứ phải xong xuôi vụ review ETFs đã
Cùng quan điểm,mình cũng dự như thế khi cmt bác thietkieutam:
Em thì dự :
1/Oil:51$ correction về 4o$-43$ đến Q3,cuối năm 60$
2/DJ:sẽ chỉnh về 16800-17000 từ trung tuần tháng 6 đến cuối tháng 8/2016
3/Vni:sau kỳ ETF là bắt đầu điều chỉnh,còn điểm số thì em ko dự.
Note:timing rất quan trọng.

Mỗi giai đoạn mỗi khác, chứ dễ dàng quá ai cũng win-win thì tiền nào chịu nổi.
Khả năng em có hạn nên dính đạn cũng thường xuyên Bon à :21:
Cá nhân em trên 62x thì cái gì cũng đắt, những món còn rẻ thì lại không hạp khẩu vị.
Đeo bám rã rời từ hồi nào, mà hiệu quả chưa có thì rút quân chủ lực ra cho tĩnh tâm. :1:
Nice weekend nhé cả nhà./.
thanks, Rai. 9W nhé!
N4M: "it's easy to sell high, it is harder to buy high" . why?

Nếu có chút thời giờ rảnh,xem thêm clip:
:) thanks, anh HL về cmt trong link
tháng sau, em nghỉ việc để tập trung vào CK & FX, ko biết đây liệu có phải qd đúng đắn :D

Cuối tuần vui vẻ các thầy! hiiiiii
1/ Bàn về VNI:
sóng ồi thực sự là bị lái heo nó quay nhũn não, tuy nhiên đến giờ nè khả năng còn quay típ có thể ẻm VNi đi tắm trắng thành ngọc trinh hot gơn tức là chân dài cỡ 64x trong tháng này (giờ 624 nên đó chỉ là hình thức còn có 16 p)

2/ Oil: xem ra 50 là lừa tềnh ùi, khả năng nên 60$ là 55%. mà thực ra mức 60$ mới ý nghĩa chứ mức 50$ thì cứ thụt thò làm thao, sx không khôi phục, tất cung vẫn ít, về 60$ thì sx chắc sẽ tăng ngay.

3/ DJ: khả năng là về đỉnh 18000 lộng gió do sell in may mà nó không sao, chứng tỏ sxkd thực tại mẽo quá khỏe, dân FA nó tử thủ ùi làm dân đầu toi vếu mỏ...đói, chúng em ạ các anh FA :3D_51::3D_51::3D_51:. có nhẽ rate sẽ xem xét trong tháng 7?
:103::103::103:
MN chart: DJ giao dịch trên vùng cao (top area) 1y nay.
tự hỏi, điều gì giữ chân nó tại đó mà ko rớt or vọt qua ?

Cùng quan điểm,mình cũng dự như thế khi cmt bác thietkieutam:
NFP ko như mong đợi, EU vút lên cao :D
Jobs tăng nhưng Wage giảm, SX/DV tăng = đơn hàng tăng = (1) doanh thu tăng nhưng LN ko tăng tương ứng ? or (2) tồn kho sẽ tăng trong tương lai gần ?
NFP giảm, khả năng cao Fed sẽ cân nhắc kéo dài thời hạn tăng LSCB. chờ "Brexit" xem sao.
như thế, Đồng E sẽ tăng cho đến quí 3 lấn qua Q4.
Cable sẽ về đáy cũ kỹ.

NFP ko như mong đợi, EU vút lên cao :D
Jobs tăng nhưng Wage giảm, SX/DV tăng = đơn hàng tăng = (1) doanh thu tăng nhưng LN ko tăng tương ứng ? or (2) tồn kho sẽ tăng trong tương lai gần ?
NFP giảm, khả năng cao Fed sẽ cân nhắc kéo dài thời hạn tăng LSCB. chờ "Brexit" xem sao.
như thế, Đồng E sẽ tăng cho đến quí 3 lấn qua Q4.
Cable sẽ về đáy cũ kỹ.
TT sẽ BO 64x 1 cách rất khẽ khàng, hôn nhẹ nàng VNI rồi điều chỉnh về 58x-600, đây sẽ là vùng vào hàng cho 1 chu kỳ mới bước tới.
mọi cái vẫn chỉ là dự đoán, mà dạo này dự của mình về VNI sai hơi nhiều :D

TT sẽ BO 64x 1 cách rất khẽ khàng, hôn nhẹ nàng VNI rồi điều chỉnh về 58x-600, đây sẽ là vùng vào hàng cho 1 chu kỳ mới bước tới.
mọi cái vẫn chỉ là dự đoán, mà dạo này dự của mình về VNI sai hơi nhiều :D
Em cũng vote cho VNI BO 64x, có cảm giác sóng này khác các sóng khác, cụ thể là gì thì em chịu, chắc do lên tầu của thuyền trưởng quai hạt nên vững tâm :2cool_after_boom:

Thanks, anh.
Cách đây hơn 1 tháng, từ thời điểm Oil - 37.x tà tà đi lên 43 thì có sự đồng pha với EUR. Sau đó OIl & E/G có ngã rẽ riêng, chúng lệch pha với Oil, bởi vì lúc đó E & G chạy theo tin của chính nội tình của chúng nó. mà ko theo vấn đề của Usd nữa. :D
Nên việc em phân tích E/G/Oil lẫn Gold tại 1 thời điểm nhất định chưa chắc chúng đã theo logic - cùng đối trọng sẽ cùng pha. mà tùy thuộc nhiều vào từng sự kiện của từng anh lúc đó.
- chỉ số Usdx mạnh lên là do các chỉ số nền KT Mĩ khỏe lên dẫn đến khả năng Fed tăng LSCB cao lên >>> đồng đô mạnh lên 1 cách tương đối.
- vậy tại sao đồng Usd tăng mà đối trọng của nó là oil cũng vẫn tăng ? như vậy thì chắc chắn oil tăng ko phải vì usd mà là do nguồn cung-cầu của oil trên thế giới + tiềm năng tiêu thụ oil của TG sẽ có khả quan tăng trong tương lai,...
- còn oil về 4x nếu ko có news gì đáng kể thì có lẽ là do điều chỉnh kỹ thuật. :D
........
ps: thực sự em ko có cái "ý chí" áp đặt cái thích lên nhận định, nên em nghĩ chắc ko phải do mình thích thế, :D
Hôm thứ 6,USD rơi thảm mà Oil cũng rơi,như vậy yếu tố chính ảnh hưởng tại thời điểm này đến oil là do cung cầu,em nhận định đúng.
Còn chart oil nè,ngày mà anh chờ đợi sắp đến.
maundchart1.jpg maundchart3.jpg

Last edited:
@Phát Lộc :vụ Brexit cũng ban căng đấy,ko dự nổi.
Hôm qua JP Morgan lên tiếng và phát thêm 1 clip nội dung rằng nếu Anh mà rời khỏi Eu thì TTTC thế giới khủng hoảng,một chấn động kinh khủng,trong 1 khoảnh khắc sụp đỗ hơn 2008 mà các NH ko thể trở tay kịp,tài sản người dân sẽ bốc hơi>20%.. nghe như vậy dân chắc sẽ bỏ phiếu ở lại thôi.
-Oil :Glencore đang đầu cơ 30% lượng oil ở tàu ngoài khơi ĐNA,ko biết sắp cập bờ chưa?
-Brexit
-FED
-Gold:các tay cự phách đang ôm mạnh,(kể cả Nga -năm ngoái mua vào >200 tấn.),các cp cty khai thác tăng,..
-DJ,S&P, đang có dấu hiệu đ/c
-Việt Nam index đối diện vùng kháng cự 640,tháng 7 bầu cử QH...
Đang ủ mưu ...

Em cũng vote cho VNI BO 64x, có cảm giác sóng này khác các sóng khác, cụ thể là gì thì em chịu, chắc do lên tầu của thuyền trưởng quai hạt nên vững tâm :2cool_after_boom:
uh, đoạn đầu 2014-2016 nó hơi giống giai đoạn 2012-đầu 2014. VNI dc giữ nhịp đều do dòng tiền của NN, dòng local BBs ko tham gia là mấy (chắc tập trung nhiều cho MA & chia sẻ miếng bánh)

Last edited:
Hôm thứ 6,USD rơi thảm mà Oil cũng rơi,như vậy yếu tố chính ảnh hưởng tại thời điểm này đến oil là do cung cầu,em nhận định đúng.
Còn chart oil nè,ngày mà anh chờ đợi sắp đến.
View attachment 3489 View attachment 3490
T6 đồng Đô rơi thảm vì NFP đó anh, hôm trc tăng dc chút vì báo cáo Jobs tăng, hôm sau báo cáo wage giảm nên Đô cũng giảm.
oil thực ra tăng do 1 phần cháy rừng tại canada, chiến sự si, dự trữ Mĩ giảm, còn tiềm năng cầu tăng do nhu cầu TG tăng chưa thấy,...
thực ra cái pattern Wedge này nó ko mạnh lắm đâu trong các loại patterns, nhìn cận cảnh 1 chút thì vẫn trong uptrend, vẫn có hiher hi & higher low, channel line vẫn tạo 1 góc >45 degree. cái cần để ý chút là upper trendline vs lower trendline ko song song với nhau, có nghĩa các đỉnh cao của higher hi bắt đầu thu hẹp lại >>> cầu dè chừng hơn khi giá tiệm cận vùng cao. nhưng vẫn chưa thể nói dc là nó sẽ down, khả năng là nó sẽ chạy theo kiểu rounding top (chạy quanh tại vùng đỉnh) để chờ các chuyển biến mới của TT mới quyết định vọt lên or lao xuống.
Nếu nhìn xa hơn 1 chút từ đáy, giá oil mới có 1 đợt điều chỉnh đáng kể về 36, đoạn từ 36-50 là sóng lên thứ 2, nó sẽ phải đối diện với sóng xuống thứ 2 nữa rồi mới tiếp tục sóng 3.
em thường ko kẻ theo cách trong chart này, em sẽ kẻ từ điểm thấp nhất của lần chỉnh 1 tại 36, và nối tiếp băng qua đến điểm thấp nhất của chỉnh lần 2 tại x mà TT hiện tại chưa xác định....

Khi xác định target, em thường xác định vùng nguy hiểm, để em có thời gian chuyển tiếp kế hoạch của mình & đưa ra các pa linh hoạt để nếu TT chạy kiểu này, mình áp pa này, chạy kiểu kia, áp pa kia,...Khi đoán oil sẽ 50-52, tức là vùng quan sát, sau khi oil bắt đầu tiệm cận vùng này, quan sát cách đi của giá & tình hình TG mà em thấy thêm là oil sẽ có sự quá đà & quanh co tại 5x-6x.

Tuy nhiên, TT có biến bất ngờ khác thì em chưa thể lường trc dc, và TT luôn vậy, mọi dự đoán chỉ là để mình lập ra dc những pa dự phòng & linh hoạt mà thui, chưa chắc nó đã đúng :D

Last edited:
@Phát Lộc :vụ Brexit cũng ban căng đấy,ko dự nổi.
Hôm qua JP Morgan lên tiếng và phát thêm 1 clip nội dung rằng nếu Anh mà rời khỏi Eu thì TTTC thế giới khủng hoảng,một chấn động kinh khủng,trong 1 khoảnh khắc sụp đỗ hơn 2008 mà các NH ko thể trở tay kịp,tài sản người dân sẽ bốc hơi>20%.. nghe như vậy dân chắc sẽ bỏ phiếu ở lại thôi.
-Oil :Glencore đang đầu cơ 30% lượng oil ở tàu ngoài khơi ĐNA,ko biết sắp cập bờ chưa?
-Brexit
-FED
-Gold:các tay cự phách đang ôm mạnh,(kể cả Nga -năm ngoái mua vào >200 tấn.),các cp cty khai thác tăng,..
-DJ,S&P, đang có dấu hiệu đ/c
-Việt Nam index đối diện vùng kháng cự 640,tháng 7 bầu cử QH...
Đang ủ mưu ...
nếu xét riêng về đặc tính của ng Anh thì họ sẽ out đó, ng Anh (chắc ng nào cũng vậy thui) có khuynh hướng quan tâm & đặt nặng quyền lợi / mối lợi của họ lên tên cộng đồng, họ quyết định vì ql of họ hơn là vì ảnh hưởng đến cộng đồng...., bên cạnh đó, Anh chưa khi nào or ko coi nặng EZ là đối trọng của mình, Anh likely đi theo kẻ mạnh và "sẵn sàng" (nói sẵn sàng là hơi phũ quá để em tìm từ khác phù hợp hơn rồi thay sau) bỏ lại những kẻ yếu làm ảnh hưởng đến quyền lợi & mục tiêu của họ.

Nếu đối trọng của họ ko "lên tiếng" or có 1 vài negotiations nào đó để giữ chân Anh ở lại khối EZ thì việc Brexit là hiển nhiên.

Vì thế, để mò vụ này, ko chỉ nghe ngóng từ Anh mà còn từ đối trọng của họ có phản ứng gì ko?....

Chỉ là vài ý cá nhân.

Back