Vịt Con Trading Diary

Thị trường phân hoá, một số mã mình đang nắm lại cho kết quả không được ổn như kì vọng, thấp hơn khá nhiều so với dự kiến. thực sự lo ngại và ức chế, một phần chán nản, muốn thoát khỏi vị trí hiện tại,một phần thì tham, muốn chạy theo các mã đang hot để gỡ gạc.:62:.cái tâm lí rất chi là khó chịu nhưng đã chơi theo cách riêng thì cứ phải tuân thủ luật chơi vậy. Hoặc vỡ cản bán hoặc phá kỉ luật. Muốn giỏi hơn trước mắt phải chiến thắng bản thân đã.:emoticon-00141-whew:

VNI nhìn thoáng thấy giai đoạn phân phối quanh 610, liệu có cú rơi xảy ra trong tuần tới? Vẫn giữ quan điểm 610 - 585. HNX với cú vượt đỉnh khá tốt nhưng lại cần theo dõi thêm ở vùng này bởi 2 ngày đi ngang vs vol khá cao và đều, tuy nhiên chart tuần vẫn cho thấy sự ổn định. Clear HNX, worry VNI.

VNI nhìn thoáng thấy giai đoạn phân phối quanh 610, liệu có cú rơi xảy ra trong tuần tới? Vẫn giữ quan điểm 610 - 585. HNX với cú vượt đỉnh khá tốt nhưng lại cần theo dõi thêm ở vùng này bởi 2 ngày đi ngang vs vol khá cao và đều, tuy nhiên chart tuần vẫn cho thấy sự ổn định. Clear HNX, worry VNI.
Hoàng toàn trùng khớp với ý của cụ luôn, em đang chờ một cú drop trở lại về vùng đầu tiên là 59x của VNI. HNX có vẻ tạm ổn, nhưng chưa chắc lắm vì làm j có chuyện VNI rớt mà HNX không theo? Bởi thế chỉ nên chơi mấy em đang gần Support, cẩn thận với mấy em hàng nóng :D

Hoàng toàn trùng khớp với ý của cụ luôn, em đang chờ một cú drop trở lại về vùng đầu tiên là 59x của VNI. HNX có vẻ tạm ổn, nhưng chưa chắc lắm vì làm j có chuyện VNI rớt mà HNX không theo? Bởi thế chỉ nên chơi mấy em đang gần Support, cẩn thận với mấy em hàng nóng :D
e rất thích cái nhìn của cụ :D e xin bổ sung thêm con mắt của e để thảo luận nhé.
Về khả năng rớt của VNI cái ngưỡng của cụ vs e cũng same same nhau, còn HNX e xin đưa thêm cái ngưỡng ngắn hạn là 81. bởi sau khi break cái cản này thì HNX sẽ phải retest lại để đánh giá độ vững của nó. Nếu VNI rớt mà kéo theo HNX cũng thủng cái cản này thì chứng tỏ tâm lí yếu lắm rồi, con bò này là bò đểu, như thế rất dễ dẫn đến một cú sell off khá mạnh, đi hết thành quả vọt cản vừa qua :D
Chính vì thế e đang mong đợi 1 kịch bản VNI đỏ (610-585) thì HNX đi ngang - giảm nhẹ (81-83). Hi vọng điều này xảy ra, nếu ko thì e ko cả kịp mặc quần mà chạy :D

e rất thích cái nhìn của cụ :D e xin bổ sung thêm con mắt của e để thảo luận nhé.
Về khả năng rớt của VNI cái ngưỡng của cụ vs e cũng same same nhau, còn HNX e xin đưa thêm cái ngưỡng ngắn hạn là 81. bởi sau khi break cái cản này thì HNX sẽ phải retest lại để đánh giá độ vững của nó. Nếu VNI rớt mà kéo theo HNX cũng thủng cái cản này thì chứng tỏ tâm lí yếu lắm rồi, con bò này là bò đểu, như thế rất dễ dẫn đến một cú sell off khá mạnh, đi hết thành quả vọt cản vừa qua :D
Chính vì thế e đang mong đợi 1 kịch bản VNI đỏ (610-585) thì HNX đi ngang - giảm nhẹ (81-83). Hi vọng điều này xảy ra, nếu ko thì e ko cả kịp mặc quần mà chạy :D
HNX chính thức clear cái ngưỡng (81-83) tuy nhiên lại thực sự lo lắng cho VNI tín hiệu phân phối đang rất rõ ràng, cộng hưởng thêm động thái bán ròng liên tục của Tây và tâm lí bất ổn định của bà con, phi vào mua hàng ầm ầm mấy ngày gần đây. E vẫn duy trì ngưỡng đã đặt ra từ trước VNI (610-585) HNX (81-83). Kì vọng kịch bản VNI về 585 còn HNX điều chỉnh về 81.
Riêng về danh mục, e đã chuẩn bị tinh thần cho những gì xấu nhất nên ko cảm thấy lo lắng hay hi vọng tràn bờ. Việc e làm bây giờ chỉ là theo dõi và tuân thủ những gì mình tự đặt ra. :)

Last edited by a moderator:
HNX chính thức clear cái ngưỡng (81-83) tuy nhiên lại thực sự lo lắng cho VNI tín hiệu phân phối đang rất rõ ràng, cộng hưởng thêm động thái bán ròng liên tục của Tây và tâm lí bất ổn định của bà con, phi vào mua hàng ầm ầm mấy ngày gần đây. E vẫn duy trì ngưỡng đã đặt ra từ trước VNI (610-585) HNX (81-83). Kì vọng kịch bản VNI về 585 còn HNX điều chỉnh về 81.
Riêng về danh mục, e đã chuẩn bị tinh thần cho những gì xấu nhất nên ko cảm thấy lo lắng hay hi vọng tràn bờ. Việc e làm bây giờ chỉ là theo dõi và tuân thủ những gì mình tự đặt ra. :)
Phương pháp đầu tư - cách chọn cổ phiếu của bác sẽ lãi ...gấp 10 lần gửi tích kiệm mà không bị xoắn
:cungly:

Phương pháp đầu tư - cách chọn cổ phiếu của bác sẽ lãi ...gấp 10 lần gửi tích kiệm mà không bị xoắn
:cungly:
tks bác số dài, trình độ e còn con vịt :D vẫn còn đang theo sát bác số dài hàng ngày để học cách nhảy sóng độc đáo của bác mà không nổi :D

cái thị trường này, cuối tuần cũng ko đc nghỉ ngơi.
ngồi xem lại toàn bộ, thấy có nhiều thay đổi trong thị trường, chiến lược trading buy and hold lúc này nên sử dụng nhiều hơn là t+
thị trường lên, lại là câu chuyện cho các dòng đầu cơ vốn đã quen thuộc như vận tải, chứng khoán, bất động sản.Các mã hưởng lợi chính sách HSG, TCM. Mã tăng trưởng bền HPG,GAS. Bên cạnh đó là những mã có cách chơi riêng như AAA của bác @chim_non, HHS, KLF, dòng sông đà.
Riêng dòng P hiện e nghĩ không còn là tâm điểm sau đợt tăng nóng vừa rồi. Nó đã ghi bàn mạnh mẽ và giờ là lúc cần nghỉ ngơi.
Chúc các bác khoảng thời gian cuối năm rực rỡ.
P/s: Trong tuần sau có thể có nhịp điều chỉnh ngắn hạn trước kì nghỉ lễ 2/9, cá nhân e thấy đó là thời gian thích hợp để mua vào chờ đợi nhịp hồi sau lễ mở ra. Tuy nhiên sẽ hơi buồn vì 2/9 ko có tiền nhảy múa. :D

cái thị trường này, cuối tuần cũng ko đc nghỉ ngơi.
ngồi xem lại toàn bộ, thấy có nhiều thay đổi trong thị trường, chiến lược trading buy and hold lúc này nên sử dụng nhiều hơn là t+
thị trường lên, lại là câu chuyện cho các dòng đầu cơ vốn đã quen thuộc như vận tải, chứng khoán, bất động sản.Các mã hưởng lợi chính sách HSG, TCM. Mã tăng trưởng bền HPG,GAS. Bên cạnh đó là những mã có cách chơi riêng như AAA của bác @chim_non, HHS, KLF, dòng sông đà.
Riêng dòng P hiện e nghĩ không còn là tâm điểm sau đợt tăng nóng vừa rồi. Nó đã ghi bàn mạnh mẽ và giờ là lúc cần nghỉ ngơi.
Chúc các bác khoảng thời gian cuối năm rực rỡ.
P/s: Trong tuần sau có thể có nhịp điều chỉnh ngắn hạn trước kì nghỉ lễ 2/9, cá nhân e thấy đó là thời gian thích hợp để mua vào chờ đợi nhịp hồi sau lễ mở ra. Tuy nhiên sẽ hơi buồn vì 2/9 ko có tiền nhảy múa. :D
chém bừa cũng đúng :22: 2 ngày quay tay cũng đc bữa ăn sáng :)
đố đoán đc giai đoạn tiếp theo đấy :112:ăn may thôi :37:

lướt qua 1 loạt các mã thì hầu hết đều chưa tăng quá nóng trừ những mã dẫn đầu thị trường, đa số đều đã tích luỹ cái base cơ bản, vừa break test lại vùng base cũ hoặc chuẩn bị break, điều này cho thấy phiên giảm vừa rồi mang ý nghĩa làm cho thị trường nguội hơn ở những mã dẫn đầu chứ ko hẳn là phân phối đỉnh, vs các cao thủ hay trading thì mấy phiên này tạm lỗ (ít lãi) nhưng so với cái lãi tháng 8 thì cũng chẳng đáng là bao, những cao thủ ngồi lì thì tk vẫn còn trong trạng thái chưa có lỗ hoặc lỗ ko đáng kể. Chỉ có những người ham hố bị cuốn theo sức nóng của các mã tăng giá mạnh thời gian qua mới cảm thấy xót xa.
Ai cũng biết cản sinh ra để phá, nhưng muốn phá thì cũng phải tốn nhiều thứ (tốn tiền, tốn cổ) vậy nên 1 cái base cứng (tính bằng tháng) muốn phá cũng ko phải dễ dàng, thậm chí tốn kém, vậy nên trên sàn không có tím cả chiều hoang thì cũng sẽ ko có phải phân phối đỉnh.
:1:

Game mỗi lúc mỗi khác bác ợ. Từ đáy sâu thẳm đi lên 640 vừa rồi làm gì đã có lúc "những đồi hoa sim" đâu.
Cao kiến của bác thế nào?

Game mỗi lúc mỗi khác bác ợ. Từ đáy sâu thẳm đi lên 640 vừa rồi làm gì đã có lúc "những đồi hoa sim" đâu.
Cao kiến của bác thế nào?
chính vì ko có những đồi hoa sim nên e nghĩ nó lên bất bình thường thì xuống cũng chẳng được tự nhiên, còn e trước khi in e đã ngoáy mấy cái plan out cho mình rồi nên e cứ theo đó làm chứ cũng chẳng có ý kiến gì, làm bác số dài thất vọng rồi :D

đứng trước cơn đại hồng thuỷ, có thể đưa ta lên mây cũng có thể dìm ta tụt quần, cách để có thể tìm đường sống là xem cái mặt đất mình đang đứng ở đâu,nông hay sâu so vs chân mình, nó có vững ko, nếu nó ko vững thì phải làm thế nào.
Mãi chỉ nhìn vào cơn đại hồng thuỷ mà quên đi chân mình đang bơi thì toi rồi, bơi tốt thì còn chạy đc chứ bơi nửa mùa thì...:4:

dập dìu, HNX nguy cơ tèo cao quá :44.jpg:
tuần này khá là lo lắng, HNX thì vẫn trong xu thế lên nhưng VNI thì cho thấy điểm xấu rồi, tuần trước là cảnh báo sớm cho khả năng rơi mạnh, rất dễ tìm về 610 :11.jpg:

tuần này khá là lo lắng, HNX thì vẫn trong xu thế lên nhưng VNI thì cho thấy điểm xấu rồi, tuần trước là cảnh báo sớm cho khả năng rơi mạnh, rất dễ tìm về 610 :11.jpg:
Thị trường lên khó đoán thì xuống cũng khó đoán, đã rơi thì chờ đợi ngừng rơi tạo đáy mới, còn 610 ai cũng mong về thì chưa chắc đã về hoặc thủng luôn, ngày xưa ai nghĩ đc là VNI qua được 610 đâu vậy mà trật kèo hết đấy, xem lại diễn biến tâm lý là đủ hiểu

Back