VC-Thiền quán

Em "copy & paste" một bài báo em có sưu tầm về những "phát biểu" của Einstein nha.

ALBERT EINSTEIN VỚI THƯỢNG ĐẾ VÀ PHẬT GIÁO
Tuệ Uyển chuyển ngữ

Tôn giáo của tương lai sẽ là một tôn giáo vũ trụ. Tôn giáo ấy phải vươt lên Thượng đế của cá nhân và tránh giáo điều cùng lý thuyết.thần học. Bao trùm cả tự nhiên và tâm linh, nó phải được căn cứ trên cảm nhận phát sinh từ kinh nghiệm của tất cả mọi thứ tự nhiên và tâm linh như một sự hợp nhất đầy đủ ý nghĩa. Đạo Phật trả lời cho những sự mô tả này. Nếu có một tôn giáo mà có thể đương đầu với những nhu cầu của khoa học hiện đại đấy sẽ là Đạo Phật.( Albert Einstein)

Albert Einstein on God and Buddhism
Tuệ Uyển chuyển ngữ - 24/08/2010
http://www.scribd.com/doc/12636779/Albert-Einstein-on-Buddhism

Đọc Einstein luôn có cảm giác được tiếp xúc với sự giản dị và vĩ đại ...

Thanks cụ.

Đó là cụ nói về Pháp. Một là diệt, hai là nương ...

Giống võ công có cương - diệt, nhu - nương vậy.

Cụ chọn cái nào là tùy căn của cụ :D

Muốn làm Quách Tỉnh thì hơi khó, có cả cương cả nhu, lại có cả Hoàng Dung. Ghen tị không :D

Em chọn đời, vì có đủ cả. Cương - nhu do mình tự quyết, đỡ phải lăn tăn đi bài đã đúng thế chưa. :))

Em đánh bạn với lão Quách là vì cả 2 chúng em đều ....ngu ngơ, bạn ấy đạ hạ được HD, kỳ vọng cao là em cũng sễ được số phận nhìn đến. Cơ mờ em thích cả tưng tửng như Châu Bá Thông, ôi thế này thì chắc phải đợi hơi lâu rồi, nhỉ. :))

Bác làm được thế thì đã đạt đến "niết bàn của hiện tại" rồi còn gì.

Cần thì dụng, dụng xong rồi bỏ mà trơn, không vướng víu mắc míu là chính tự giải thoát được rùi còn gì. ;)

Chưa bác ạ, đấy là em thích & muốn, chứ chưa được. :)

Chả thấy khổ thì không cần tu cụ ạ, vì tu cũng chỉ để thoát khổ, để được sảng khoái từng sát na ...

Sảng khoái được như cụ, em thấy ổn rồi. Trừ khi cụ có lòng xót thương chúng sinh như Phật tổ, muốn giải thoát nỗi khổ cho tất thảy nhân quần :D

Ha...ha...cái thú nó nằm ở chỗ đấy, cuộc đấu tranh diệt dục vĩ đại, cuộc chiến trường kỳ còn nhiều vật vã lắm! :))

Cảm ơn & nhờ các cụ mà em biết thêm nhiều kiến thức Phật giáo.

Cụ Tomcat nói ý chẳng cần tu là chưa chuẩn.

Chính bản thân chúng ta có một cuộc sống tương đối hạnh phúc, thanh nhàn, sung sướng này chính ra là chúng ta đã có chánh báo của nhiều kiếp nào đó tu trì rồi đó chư chẳng phải chơi. Đúng qui luật nhà Phật làm có làm mới có để mà hưởng muh. Thế nên nếu "quên" đi cái chân lý thường còn đó mà "làm biếng" trrong cái thực tại này thì có khi đến thời nào kiếp nào lại phải "cóp nhặt từ đầu". Thế nên sống vui hôm nay nhưng đừng quên 'tích trữ lương thảo" bảo trì quả vị cho mai sau mới đúng chứ.

Bác K2G nói về "cuộc kháng chiến còn trường kỳ nhiều vật vã", mà nếu "quên" hay "lơ là" thì tài khoản dễ bị âm lắm. Hihi. :)

Mà các cụ đừng bảo em dạy đời nhé. Chẳng qua là các cụ nói nên em cũng phải "sân si" tranh biện thui. Chứ nghe các cụ luận về thiền và đạo, em biết các cụ ở mức căn cơ cao rùi.

Vui được cùng trò chuyện và chia sẻ. Many thanks!

Hôm nay em noi nhiều quá. Xin thứ lỗi.

Chính bản thân chúng ta có một cuộc sống tương đối hạnh phúc, thanh nhàn, sung sướng này chính ra là chúng ta đã có chánh báo của nhiều kiếp nào đó tu trì rồi đó chư chẳng phải chơi. Đúng qui luật nhà Phật làm có làm mới có để mà hưởng muh. Thế nên nếu "quên" đi cái chân lý thường còn đó mà "làm biếng" trrong cái thực tại này thì có khi đến thời nào kiếp nào lại phải "cóp nhặt từ đầu". Thế nên sống vui hôm nay nhưng đừng quên 'tích trữ lương thảo" bảo trì quả vị cho mai sau mới đúng chứ.

Bác K2G nói về "cuộc kháng chiến còn trường kỳ nhiều vật vã", mà nếu "quên" hay "lơ là" thì tài khoản dễ bị âm lắm. Hihi. :)

Mà các cụ đừng bảo em dạy đời nhé. Chẳng qua là các cụ nói nên em cũng phải "sân si" tranh biện thui. Chứ nghe các cụ luận về thiền và đạo, em biết các cụ ở mức căn cơ cao rùi.

Em nghĩ, dù muốn hay ko, tất cả chúng ta đều nằm/thuộc trong vũ trụ & vòng luân hồi Nhân - Duyên - Quả đó, khác là người thì ý thức được - như các bác, người thì vô tư - như em. Đời chả mấy ai cho mình là được sung sướng, nhưng có lẽ tiền kiếp của em chọn luyện sống khổ để tu đời này nên cảm thấy vui chăng ? :)

Thôi chết tôi rồi, CK đỏ rồi. :))

Cụ cứ nói, em nghe mà. Em qua vòng gửi xe rồi, nghĩa là ít nhất cũng biết lắng nghe. Còn các cụ ở đây thì khỏi nói rồi ...

Cụ đọc cũng nhiều thật đấy, khâm phục :D

Em nghĩ, dù muốn hay ko, tất cả chúng ta đều nằm/thuộc trong vũ trụ & vòng luân hồi Nhân - Duyên - Quả đó, khác là người thì ý thức được - như các bác, người thì vô tư - như em. Đời chả mấy ai cho mình là được sung sướng, nhưng có lẽ tiền kiếp của em chọn luyện sống khổ để tu đời này nên cảm thấy vui chăng ? :)

Thôi chết tôi rồi, CK đỏ rồi. :))

Em chờ sung rụng, nên bốc phét thoải mái, chả cần bám bảng điện :D

Không ngờ VC nhiều anh tài thật. Đều trên thông thiên văn dưới tường địa lý cả...hay lắm.

...Nhiều bác đã luyện đến mức Nhập - Xuất . Vô hình - vô tướng, hòa quện và vui với từng chớp sát na....Đáng khâm phục.

Đọc nhiều, hiểu nhiều nhưng tránh bẫy "Ngã Mạn". Cách học tốt nhất là quên hết cả....

G/L to all pro!

Last edited by a moderator:
Không ngờ VC nhiều anh tài thật. Đều trên thông thiên văn dưới tường địa lý cả...hay lắm.

...Nhiều bác đã luyện đến mức Nhập - Xuất . Vô hình - vô tướng, hòa quện và vui với từng chớp sát na....Đáng khâm phục.

Đọc nhiều, hiểu nhiều nhưng tránh bẫy "Ngã Mạn". Cách học tốt nhất là quên hết cả....

G/L to all pro!

Quên hết sẽ tránh được ngã mạn, như trẻ thơ :D

Giống Trương Tam Phong khi dạy Thái cực quyền cho Vô Kỵ, đúng là có căn cơ, 3 lần là quên sạch. Em thích hình ảnh đó ...

G/L to all pro!

Bác Don ơi, em ít đọc nhưng lại hay thích trích dẫn, chắc không bị vướng vào cái bẫy ấy đâu nhỉ.

Ngày nào bác đọc cái câu hay ý nào thấy quen quen, như mình nói ở đâu đó rồi, lúc nào đó rồi thì chắc là em đã 'copy & paste" của bác mà lơ đãng quên trích nguồn, thì bác đừng giận em nhé vì chắc chắn là tại em quên thui. ;)

Chúc bác thành tựu viên mãn. :)

Cụ nói cụ chỉ đọc sách. Nếu chỉ vậy em bái phục khả năng đúc kết và hệ thống hóa của cụ. Cụ có huệ nhãn khiếp đảm :D
Bác làm tui thực sự khó nghĩ. Vì tui đích thực là một con mọt sách và ham tiền :). Không ham sao tui lọ mọ chơi các món cũng y như bà con. Thất tình lục dục đủ cả, chưa mẻ cái nào. Có điều hoặc là do nghiệp lực nặng nề, chưa giàu như ý muốn :). Cái còn lại duy nhất tạm gọi là dấn vốn dắt lưng là ít chữ cóp nhặt linh tinh, không bay nhanh như tài khỏan chứng, FX.

Ngại lém, đã định nín thít không trả lời bác, nhưng lại e bác nghĩ tui NGÃ MẠN.

Bác làm tui thực sự khó nghĩ. Vì tui đích thực là một con mọt sách và ham tiền :). Không ham sao tui lọ mọ chơi các món cũng y như bà con. Thất tình lục dục đủ cả, chưa mẻ cái nào. Có điều hoặc là do nghiệp lực nặng nề, chưa giàu như ý muốn :). Cái còn lại duy nhất tạm gọi là dấn vốn dắt lưng là ít chữ cóp nhặt linh tinh, không bay nhanh như tài khỏan chứng, FX.

Người ta sợ gì nhất trên đời này là gì?.... đố bác?

Hi...ì.... bác có trí nhớ và sự tổng hợp rất logic - thông tuệ. Chúc mừng. Nhưng cũng nên quên dần đi cho nó: "Xả" nếu làm được điều này chúng ta sẽ quảng đại, bao dung, thâu nạp với tất cả....vì mọi cái trên đời này nó đã vốn như là....!

G/L pro.

Thực lòng là thấy nể nên em nói, không ngờ làm bác mất công trả lời. Có thể do em dùng từ hơi phóng đại, là do thói quen bông đùa nó thế. Thôi bỏ đi :D

Còn nói về kiến thức, nó mênh mông và dễ làm người ta lạc lối. Nên thấy người có khả năng tóm tắt, hệ thống hóa một cách logic, em thấy nể trọng. Khả năng đó giúp ích được cho rất nhiều người khác ...

• Like
Reactions: Cdg
Người ta sợ gì nhất trên đời này là gì?.... đố bác?

Hi...ì.... bác có trí nhớ và sự tổng hợp rất logic - thông tuệ. Chúc mừng. Nhưng cũng nên quên dần đi cho nó: "Xả" nếu làm được điều này chúng ta sẽ quảng đại, bao dung, thâu nạp với tất cả....vì mọi cái trên đời này nó đã vốn như là....!

G/L pro.

Cụ Don nói cuối tuần hay thấy cô độc. Cái cảm giác đó nó như nào hả cụ, vắn tắt vài dòng được ko? và liệu cụ vào đây tán chơi thế này có bớt cô độc không?

Thực lòng em ko hiểu cảm giác cô độc ...

Cái này tui chưa biết. Bác có thể khai sáng giùm không?

Sự giầu sang, nghèo hèn, chức tước, danh vọng, đói khổ phiền lão, tiền tài, vàng bạc châu báu.... con người không sợ.

Sợ nhất là tri thức...hay trí tuệ con người.hì...ì.

G/L

Cụ Don nói cuối tuần hay thấy cô độc. Cái cảm giác đó nó như nào hả cụ, vắn tắt vài dòng được ko? và liệu cụ vào đây tán chơi thế này có bớt cô độc không?

Thực lòng em ko hiểu cảm giác cô độc ...

Khó tả lắm. Thấy cô độc....vì chỉ có trời đất hiểu....hì...ì.

" Giữa muôn người, chẳng thấy ta"

Trao đổi với các bác cũng đỡ hơn rồi. Thanks!

G/L

Sự giầu sang, nghèo hèn, chức tước, danh vọng, đói khổ phiều lão, tiền tài, vàng bạc châu báu.... con người không sợ.

Sợ nhất là tri thức....hì...ì.

G/L

Em có phần nào hiểu cái lý đó. Tuy nhiên, mỗi người sẽ nhìn nhận vấn đề theo các cách khác nhau, và đó là cái sợ ở trên tầng ý thức ...

Còn ở tầng vô thức, chi phối mọi quy luật sinh tồn, là cái sợ sự "chết", hiểu theo nghĩa mọi nguy cơ ảnh hưởng trực tiếp hay gián tiếp tới sự sinh tồn của từng cá thể, bởi vậy, bản năng sinh tồn luôn là mạnh nhất.

Mọi quy luật vũ trụ đều xoay quanh sự "tồn tại" của các hệ thống là vậy. Từ các hệ thiên hà, cho tới cái "tôi" ...

Mà hình như ý câu hỏi của cụ Don là khác. Em hơi lan man, cuối tuần thôi cứ thoải mái tí vậy :D

Sự giầu sang, nghèo hèn, chức tước, danh vọng, đói khổ phiền lão, tiền tài, vàng bạc châu báu.... con người không sợ.

Sợ nhất là tri thức...hay trí tuệ con người.hì...ì.

G/L
Tui không chắc lắm, nhưng có câu: "người ta sợ cái gì người ta không biết". Còn sợ nhất thì tui chịu.

Khó tả lắm. Thấy cô độc....vì chỉ có trời đất hiểu....hì...ì.

" Giữa muôn người, chẳng thấy ta"

Trao đổi với các bác cũng đỡ hơn rồi. Thanks!

G/L
Cái này là do bác vẫn còn đang đi tìm. Khi "thấy" rồi bác sẽ khác...

Back