Tuanminh's Trading

Ặc ặc đại ca lại đá đểu thằng em :2:
Noi that ma ban :)
ve Sg, tai data, phan toet linh tinh.... co khi lai la cau tiem nang cua cac bac bat day ay chu :)...
Dang ngoi vat va tai sb... khong mang lap nen cha biet binh luan gi....
Nhung thay TT tang manh, ai cung vui... nen co chut vui lay :)

Noi that ma ban :)
ve Sg, tai data, phan toet linh tinh.... co khi lai la cau tiem nang cua cac bac bat day ay chu :)...
Dang ngoi vat va tai sb... khong mang lap nen cha biet binh luan gi....
Nhung thay TT tang manh, ai cung vui... nen co chut vui lay :)
Khi nào có lap anh quăng chanh giun lên nhá :thankyou:

Từ giờ phải tập viết nhiều về mấy cái trade của mình để sau này hết năm còn nhìn lại mà biết cái sai.
Bắt đầu nuôn từ đợt này.
- Ngày 31/10/2014 quất gần như là full cổ trong khoảng thời gian chóng vánh, đề rồi sau đó nhìn lại thì thấy quá nguy hiểm khi bị tâm lý hưng phấn chi phối hơi quá mạnh.
Lý do nói nguy hiểm là bởi theo cái nguyên tắc trend thì Vni phải vượt 600 và retest lại mốc 600 tầm 2-4 phiien sau đó tăng tiếp mới thật sự khẳng định vào trend, thế mà mình đã full cmn cổ=> ẩu.
(Nếu đc sửa thì mình chỉ đi tiền tầm 20-40% tài khoản sau đó thị trường chuẩn trend mới vào thêm).
- Được cái an ủi là thị trường tăng tốt thanh khoản mạnh hẳn so với 5 phiên trước.
- Lý do mua:
HVG là thấy em nó thanh khoản tăng mạnh giá tăng mạnh vọt lên cả MA10&25, RSI cắt lên 50, sau đó là cái tin BCTC quý 3 của nó ra ( đọc báo cáo thì thấy nó chả tốt vẹo gì mà có vẻ là yếu đi do vụ thuế ở mỹ) => tăng do ảnh hưởng tin như này là hơi phiêu.
KBC đang quan sát thì thấy lệnh vào nó rất mạnh và thanh khoản mới phiên sáng nhưng đã cao hẳn so với các ngày trước thế là bụp 1 nhát luôn. Giá nằm ổn trên Ma10&25 Rsi khá ổn. Rủi ro là giá đang ở vùng đỉnh vừa rồi.
SSI thanh khoản tăng khá tuy nhiên giá thì chưa tăng tốt lắm (2%)
MACD đã cắt lên RSI cũng có chiều hướng khá tốt.
Khá gần đỉnh cũ 32 chờ xem phản ứng thế nào.

View attachment 4141

- 2 phiên retest khá ổn, chờ đợi phiên mai hoặc mốt có 1 cây nên tăng khá kèm volume để break nhằm xác nhận xu hướng tăng.
- Trường hợp ko xảy ra chốt hang T3 mai về ngồi chờ thời tiếp cho thị trường tích lũy thêm.

Em chưa mần anh ợ :D cổ gần full nên chưa vội vào lắm :D. Chờ thị trường ngon quất sau.

Chừng nào mần nhớ cho em hưởng soái:heo09:
Con vẹo này mà em dư tiền thì cứ kê đỏ dưới 5 line rỉa dần cũng ổn, ko đục xuống 16 thì tạo đáy khá dài từ hồi biển đông giờ.
Còn cái vụ kết quả kinh doanh của nó ai cũng hóng quý 4 vì hay đột biến chả biết :)) nhiều người me sớm thế có bị lừa tềnh ko :21:

Tính gom từ từ con vẹo HHS mà tiền có vẻ vào ngon lại nên làm tạm vài lô 18.2 văn nghệ phát
@locke Đại ca có theo dõi nó chiều giờ ko.

1 trong hai trang chứng khoán mà mình vào nhiều nhất, bỗng dưng lại ngừng hoạt động có 1 chút buồn nhẹ.
Thực sự học được rất nhiều từ các bài phân tích và nhiều kiến thức ở VFP.
:12::12:

Tính gom từ từ con vẹo HHS mà tiền có vẻ vào ngon lại nên làm tạm vài lô 18.2 văn nghệ phát
@locke Đại ca có theo dõi nó chiều giờ ko.
Em vẫn theo dõi thôi, vì... còn xèng đâu mà múc[emoji1]
Chart em nó khá ngon đó bác[emoji11]

@Colaido E cảm ơn chị đã chỉ bảo, em sẽ nghiêm túc nghiên cứu vấn đề này.
Đúng là em vẫn cứ lấn cấn trong đầu về các giao dịch của mình, và thấy hầu hết là giao dịch quá ngắn và dễ bị tâm lý tác động.
Nhiều lúc nhìn trade dài nhưng thị trường ảnh hưởng phát là bị mất vị thế ngay.
Đặc biệt là em chưa biết làm thế nào để xây dựng và kiểm soát 1 deal dài hạn :2:

@Colaido E cảm ơn chị đã chỉ bảo, em sẽ nghiêm túc nghiên cứu vấn đề này.
Đúng là em vẫn cứ lấn cấn trong đầu về các giao dịch của mình, và thấy hầu hết là giao dịch quá ngắn và dễ bị tâm lý tác động.
Nhiều lúc nhìn trade dài nhưng thị trường ảnh hưởng phát là bị mất vị thế ngay.
Đặc biệt là em chưa biết làm thế nào để xây dựng và kiểm soát 1 deal dài hạn :2:
THị trường ck vn bắt đầu bước vào 1 giai đoạn mới , cơ hôi và rủi ro thường đi kèm với nhau. The winner - chỉ gọi tên người hội tụ đầy đủ sự kiên nhẫn, có 1 danh mục được quản trị tốt + 1 kế hoạch dài hạn uyển chuyển và hợp lý. Em có thể kiếm đc 1 game chiến thắng tt rực rỡ, nhưng chắc gì với tổng danh mục sẽ mang lại nav or return theo quý/năm của e đủ sức vượt qua mức tăng trưởng trung bình năm theo chỉ số hoặc mức chịu đựng rủi ro nếu ko có đc 1 phương pháp quản trị danh mục tốt. Việc này không dễ dàng để làm trong 1-2 ngày là xong, mà đó là 1 quá trình sửa sai và hoàn thiện liên tục miễn là em suy nghĩ 1 cách nghiêm túc.
Dòng bold: e có thể tìm hiểu và nghiên cứu cách đi của các bạn @Dash @hayate @Yara... hay @newbieckvn bên VF họ cũng giống như e là NĐT cá nhân không nhận đc nhiều lợi thế giao dịch từ các định chế tài chính, vì vậy họ thật đáng khâm phục và học hỏi.

Last edited by a moderator:
Back