Tuanminh's Trading

TuanMinh

Well-Known Member
Thấy các đàn anh ai cũng có nhà, nên mình cũng mon men cất cái nhà be bé để có chỗ chui vào.
Phương pháp trading thì vẫn đang mon men học ở phần cơ bản nhất của TA thường thường mà ai cũng biết, và cố gắng sử dụng thật hiệu quả nó.
Nên có chỗ nào sai sót thì xin các đàn anh đàn chị quăng gạch thẳng tay để em biết đường mà tiến bộ :D.

Biết đến TA và mê nó cũng là một cái duyên khi tình cờ đọc được bài của sư phụ Linh tinh, mạn phép post phần mở đầu của ông ý lên đây để nhắc bản thân nhớ đến lần đầu gặp gỡ với em TA he he :D.

1. PTKT vs. bói toán

Các bác đã đi xem bói bao giờ chưa?
Em đi rồi. Nhiều lần, nhiều nơi, từ trong Nam ra ngoài Bắc.
Mỗi thày mỗi vẻ, nhưng thày nào cũng giống thày nào ở chỗ: "Tôi đã phán thì cấm có câu nào sai".

PTKT khác với bói toán ở chỗ đó.
PTKT không bao giờ khẳng định thị trường ngày mai hay tuần sau sẽ thế nào. Nó chỉ giúp ta đưa ra một khả năng, có thể xảy ra hoặc không xảy ra.
Trên cơ sở đó, ta sẽ lên 2 kế hoạch:

+ Ứng phó nếu nó xảy ra (kế hoạch chính), và
+ Ứng phó nếu nó không xảy ra (kế hoạch dự phòng)

Các bác đừng bao giờ hỏi một ông thày bói về kế hoạch dự phòng.
Nhưng nếu các bác gặp một chuyên gia nghiêm túc về PTKT, người ấy sẽ luôn sẵn sàng trình bày với các bác về kế hoạch dự phòng.

Không phải em.
Em toàn kế hoạch linh tinh thôi

----------------------------------------

Khi đưa cái cô người yêu đẹp phẳng lặng từ trước ra sau về nhà làm vợ, em đã phải dự phòng tình huống một ngày nào đó em sẽ được nhìn thấy nàng đầu tóc bèo nhèo, quần áo lèo tèo, ngồi xổm đánh răng vèo vèo bên cống của khu tập thể.

Em nghĩ, tưởng tượng được đến như thế mà vẫn yêu, vẫn lấy, mới đích thực là tình yêu .. linh tinh
Chiên chứng cũng thế.
Có kế hoạch chính, lại có cả kế hoạch dự phòng, cứ thoải mái mà chiên .. linh tinh

Khi nói về kế hoạch dự phòng, em không có ý bảo rằng đó là nét riêng của PTKT, chỉ PTKT mới có.

Em chỉ muốn nhấn mạnh rằng: PTKT không phải là môn khoa học chính xác. Nó chỉ là công cụ giúp ta, dựa trên các dữ liệu quá khứ, đưa ra một khả năng cho tương lai.

Chỉ khi nào ta "quán triệt" được nguyên tắc đó, ta hãy đến với PTKT.
( http://involio.com/forum/4-Phân-Tích-Kỹ-Thuật/34048-nói-chuyện-linh-tinh?limit=20&start=20).

P/s: Mà hình như hồi ở diễn đàn này em có thấy nick của anh Lí bí ko biết nhớ có nhầm ko he he.

Sợi chỉ đỏ trong phương pháp của em là " Follow the trend", vậy nên thị trường có trend thì em mới theo còn ko trend thì chỉ vác tiền lẻ ra oánh thôi.
Trở lại thị trường chung sau phiên bán mạnh ngày 09/09/2014 nhiều đại ca chốt lời toàn bộ hoặc gần hết TK, còn em thi chỉ chốt một nửa chấp nhận tiếp tục làm cảm tử quân :gun_rifle:vì lý do sợi chỉ đỏ của em là theo trend mà thị trường chưa gãy hẳn trend mà em bán hết thì chả khác nào tự vả vào mặt mình :786: thôi huyên thuyên lắm quá em post cái chart cho đỡ chán, vài phiên hay vài tuần tới là rõ còn trend hay hết í mà :botay:.View attachment 3723

Chúc mừng bác cất cái tân gia...Em cũng mong trình TA khá lên tí để có chỗ gạch đá các bác tặng đặng xây nhà, nhưng ngặt nỗi xây xong ngại nhất chẳng ai buồn quăng gạch thì chết :)))) Nhìn chart em dự chắc bác TM chơi theo MA và MACD là chính nhỉ. MA50 để xác định trend. Còn điểm vào là dùng giao cắt của MA25 và MA50 + MACD confirm ?

Xếp gạch ngồi hóng bác.

Em nhớ ko nhầm thì chưa ai trong vc nói là gãy trend cả, chỉ là cái correction thôi.

Vấn đề nó bao lâu bao xa thì e ko biết.

Sent from my iPad using Tapatalk

Chúc mừng bác cất cái tân gia...Em cũng mong trình TA khá lên tí để có chỗ gạch đá các bác tặng đặng xây nhà, nhưng ngặt nỗi xây xong ngại nhất chẳng ai buồn quăng gạch thì chết :)))) Nhìn chart em dự chắc bác TM chơi theo MA và MACD là chính nhỉ. MA50 để xác định trend. Còn điểm vào là dùng giao cắt của MA25 và MA50 + MACD confirm ?
Dạ vâng, em dùng MA25&50 kèm giá để nhìn trend, xong rồi quay sang dòm cái ADX để xem xem trend có ổn ko để tham gia.
Còn mua thì em dùng điểm bùng nổ khi giá tăng mạnh vượt lên cả MA25&50 kèm với khối lượng tăng mạnh :D sau khi có một đoạn tích lũy tạo nền ổn. ( đặt chung với cái stop loss he he).
Tất nhiên là còn vài thứ râu ria nữa nhưng cơ bản hiện tại cái trục chính của em là thế.
P/s: Nhiều lúc lười quá em chỉ để mỗi giá và khối lượng rồi nhìn thôi hà :D

Last edited by a moderator:
Xếp gạch ngồi hóng bác.

Em nhớ ko nhầm thì chưa ai trong vc nói là gãy trend cả, chỉ là cái correction thôi.

Vấn đề nó bao lâu bao xa thì e ko biết.

Sent from my iPad using Tapatalk
Yes,
Dù gì thì phiên vừa rồi cũng là một dấu hiệu rạn nứt, cẩn thận là không thừa

LAF em cũng hóng
Chúc mừng tân gia :53::53::53:
Cảm ơn anh.
Sáng em cũng định vào laf nhưng chưa chắc chắn thị trường nên tính để chiều, mà nó đóng Ce mất rồi nên đành bỏ qua.
Anh ngía thử con HBC xem thế nào cho em vài dòng nhận xét :D

AVF quả này bật lên trên đường MA 100 là có vẻ ổn rồi. Em nó tích lũy lâu rồi các cụ ợ.

View attachment 3737

- Một phiên giao dịch khá khó chịu khi càng về cuối phiên thì trường càng xấu đi, sức mạnh của trend đã có dấu hiệu yếu dần đi,
thị trường cần tích tũy chặt chẽ lại để củng cố sức mạnh hơn là kéo tăng vội trở lại.
- Tiếp tục ngồi im quan sát

- Tiếp tục thêm một phiên giao dịch khá thú vị, nó cứ chơi kiểu giạt lên giật xuống này chắc say sóng mà chết quá :)).
- Cuối phiên atc thêm tí SHS.
- CHưa dám mở mua mạnh cho đến khi thị trường tăng lên 1 cách vững chắc hơn.
P/s: TT mà tạo đỉnh rồi đảo chiều thì tự thân mà quăng dép chạy :D

Bán hết các em vi phạm, còn vài em hàng chưa về. Đợi về xử lý nốt rồi nghỉ ngơi thôi. :beach:

View attachment 3763
- Khá nhiều tín hiệu xấu để bắt đầu 1 xu thế giảm trong ngắn hạn
- Trong vài phiên tới còn 1 cái hỗ trợ ở MA50 vùng 609 giảm xuống luôn thì cứ tà tà mà ngắm thị trường làm việc :D

em hnay full $ rồi, đứng ngoài ngồi ngắm hàng xem mấy thằng họ P đi viện như nào, tt bật lại có khi nhào vô kiếm tí :P

Back