Tiêu Dao Truyền Kỳ

ngày trước em tôn thờ TA,cưa bẩu TA là nghệ thuật, sau đó lân la qua FA và thấy FA cũng là một nghệ thuật.....
giờ thì em lại thấy là kiếm tiền từ chứng khoán một cách ổn định, lâu dài, nhàn tâm, vui vẻ... lại là một nghệ thuật :)
Theo các bác thì điều gì có thể giúp ta theo đuổi công việc đầu tư này lâu dài, nhàn tâm và vui vẻ?

Giới thiệu cho bác 1 cách nhé . Khoanh vùng chiến lược. Chọn ra 1 nhóm ngamison-30 ( 1 quý review lại 1 lần ) . Chỉ đánh nhóm đấy, có tín hiệu thì đánh không thì bỏ . Đóng cửa tịnh tu , không nhòm sang nhà hàng xóm :21:. GL :19:

P/s : 30 là 1 con số nhiều cho đầu cơ dài ngày, nhưng đủ dùng cho trading . Nói chung tùy phong cách mà đặt giới hạn
Không nhàn không vui là vì tham, tham được thành công như những người mà vị thế tạo cho họ sự khác biệt lớn với ta, tham không muốn bỏ lỡ một cơ hội nào dù nhỏ nhất, tham...tham...

Trading,nó là một cái business. Mà làm business thì chả có cái nào vừa làm,vừa chơi,vừa nhàn nhã hết cả! Kiếm tiền dễ vậy sao?:)
trong TT TC kiếm tiền khó, rất khó, nhưng lại cực dễ mất tiền :).
cái bác Ngamison nói ở đây là nhàn tâm. không để cảm xúc chi phối, hỷ nộ vô thường, để các dao động giá hàng ngày của ck l\nó làm cho mệt mỏi, suy kiệt thẻ chất, tinh thần, làm giảm chất luongj cuộc sống ....
Đầu tư, trade... là một công việc hoàn toàn nghiêm túc và cực kỳ vất vả, không nhàn nhã tí nào cả, đòi hỏi đầu tư công sức cực lớn nếu muốn tồn tại lâu dài :)
ý tưởng hệ thống hóa giao dịch bằng computer( hay trading plan) của anh cũng là một giải pháp loại bỏ sự thất thường của cảm xúc do bảng điện đem lại :)

trong TT TC kiếm tiền khó, rất khó, nhưng lại cực dễ mất tiền :).
cái bác Ngamison nói ở đây là nhàn tâm. không để cảm xúc chi phối, hỷ nộ vô thường, để các dao động giá hàng ngày của ck l\nó làm cho mệt mỏi, suy kiệt thẻ chất, tinh thần, làm giảm chất luongj cuộc sống ....
Đầu tư, trade... là một công việc hoàn toàn nghiêm túc và cực kỳ vất vả, không nhàn nhã tí nào cả, đòi hỏi đầu tư công sức cực lớn nếu muốn tồn tại lâu dài :)
ý tưởng hệ thống hóa giao dịch bằng computer của anh cũng là một giải pháp loại bỏ sự thất thường của cảm xúc do bảng điện đem lại :)
Ta lại nói tới chiến thuật "buy&hold" phải không? Đầu tư dài hạn? Chà...Buy mà xấu thì hold là con đường tự vẫn luôn. Khỏi buồn! :D

Ta lại nói tới chiến thuật "buy&hold" phải không? Đầu tư dài hạn? Chà...Buy mà xấu thì hold là con đường tự vẫn luôn. Khỏi buồn! :D
Có đang bàn đến chiến thuật đâu bác. Tôi rất thích câu nói của bác Chim non: dễ làm khó bỏ. Có thể nói là cực kỳ thích hợp với công việc này.

@Định và cụ Phát Lộc: Nếu tui nhầm thì tui khoing dám mở cái topic này ra làm gì!

Những người có lối đánh na ná như BC Việt đầy,chứ không riêng gì mấy bác. Nhưng tui nói thiệt lòng là mấy bác trình FA không vững như BC mà trình TA thì học giữa chừng là bỏ. Vậy làm sao không thay đổi xoeng xoẹt cho được!!:)
hihi....ai đánh theo BC thì tui hổng biết, tui thì ko. vả lại, TT xoay......xoành xoạch :D, mà ndt cứ cứng nhắc kiên định cãi lại TT thì chỉ có die for trading. :D

sorry đã vào thớt cụ làm phiền.

hihi....ai đánh theo BC thì tui hổng biết, tui thì ko. vả lại, TT xoay......xoành xoạch :D, mà ndt cứ cứng nhắc kiên định cãi lại TT thì chỉ có die for trading. :D

Có ai biết bang chủ đánh dư lào đâu bác, chỉ là thầy bói xem voi thui, mong học được những cái bác ấy chỉ cho và áp dụng cho phù hợp với mình là tốt lắm rồi!
Theo em thì có những thời điểm tt dánh rất dễ đó là lúc thị trường tiền vào ào ạt, còn thị trường tiền vào ít toàn cáo chơi với cáo thì bảo sao không khó, bởi vậy muốn chơi dễ hay chơi khó là tùy người chơi, còn lúc nào cũng bắt mình phải kiếm tiền thì khó thật rùi.:1:

Nếu những người này đánh y như BC thì tốt rồi! Có thua cũng rút ra được kinh nghiệm. Ngặt cái,ai cũng chỉ "na ná" thôi bác ơi...Nếu BC có 1 nghề tay phải rồi thì bác ấy trade cũng vẫn chưa chính xác là trading for a living như các pros D. Guppy chẳng hạn...

thật ra những lần anh Vietcurrency show trade, đa số là không thành công. Có trường hợp của bác Trường Sa, trade theo BC , loss hơn 500pip mà BC chần chừ ko cutloss

Back