Thiện nguyện và phát tâm!!!

Pinky

Well-Known Member
Hi cả nhà!
Em xin phép đặt cục gạch đầu tiên về chủ đề này.
Trong cuộc sống cũng như trading, đôi khi bản thân không thoát khỏi những cảm xúc hỉ, nộ, ái, ố. Bởi thế, đôi khi ta giúp 1 ai đó bằng những việc đơn giản, nhỏ nhoi nhưng cũng đem lại niềm vui trước hết cho bản thân mình, ta cảm thấy thanh thản hơn và tinh tấn hơn để đưa ra 1 quyết định nào đấy. Tôi cũng đã từng trải nghiệm qua điều này và thấy rất hiệu quả. Và giúp đỡ phần nào vào bữa cơm của họ và xa hơn là giúp họ cải thiện phần nào đấy số phận của mình, để ai cũng có "cơm ăn áo mặc" như cụ Hồ đã từng mong muốn.
Hy vọng với truyền thống tương thân tương ái, lá rành đùm lá rách, lá rách đùm lá tả tơi. Cả nhà VC sẽ đồng hành cùng tôi ủng hộ tinh thần hoặc vật chất làm từ thiện, đem cái tâm của con người đến gần với nhau hơn.
Tất cả đều trên tinh thần tự nguyện.
Cảm ơn cả nhà đã quan tâm. Chúc mọi người luôn thành công và vui vẻ trong cuộc sống! :)

Pinky có ý tưởng tốt đấy. Cộng đồng VC bền vững hơn khi có những hoạt động kết nối nhau hướng tới những việc làm có ý nghĩa. Nhưng để hoạt động lâu dài và bền vững, cần có tổ chức và quy định cụ thể. Pinky cho mấy ý về nhân sự và các quy định chung, tôn chỉ của Club thiện nguyện chứ nhỉ...

Pinky có ý tưởng tốt đấy. Cộng đồng VC bền vững hơn khi có những hoạt động kết nối nhau hướng tới những việc làm có ý nghĩa. Nhưng để hoạt động lâu dài và bền vững, cần có tổ chức và quy định cụ thể. Pinky cho mấy ý về nhân sự và các quy định chung, tôn chỉ của Club thiện nguyện chứ nhỉ...
Vâng ạ. Thanks a đã ủng hộ.
Em có 1 nhóm nhỏ và tạm thời chỉ mang tính chất tự phát và điều kiện còn hạn chế nên trong 2 năm qua chỉ hoạt động những chương trình mang tính chất vừa sức.
Hy vọng nhờ "duyên" VC đóng góp cả về ý tưởng, kinh nghiệm,nhân sự, phát tâm của cả nhà VC nói riêng và cộng đồng nói chung; chúng ta cùng kết nối mọi người với nhau bằng chính thiện tâm của mình và giúp đỡ những người kém may mắn.
Nên rất mong các anh chị đóng góp cả hữu hình và vô hình ạ. Em nhận hết. :emoticon-00139-bow:

Có cái dự án này mọi người cũng có thể làm này, khá hay, chỉ đơn giản giới thiệu mọi người tham gia là được cấp khoản loan nhỏ để có thể tài trợ cho các dự án khởi nghiệp nhỏ cho người nghèo trên toàn thế giới, có cả VN.

Mọi người join theo link dưới nhé, raise fund để có vốn đi tài trợ phát :D

http://www.kiva.org/invitedby/luong9616

rất cám ơn bé Pinky đã mở thread này

sống trong đời sống cần có một tấm lòng...để làm gì em biết không? ...có lẽ lời bài hát này của tác giả Trịnh Cộng Sơn không ai là không thuộc ....nhìn lên đúng là mình không bằng ai nhưng nhìn xuống thấy ...còn nhiều người, nhiều cuộc đời khó khăn vất vả quá...bệnh tật...

chân thiện mỹ luôn có và luôn tồn tại trong mỗi chúng ta kể từ lúc chúng ta cất tiếng khóc chào đời ...đôi khi, một lúc nào đó vì những áp lực của cuộc sống mà nó bị che lấp đi...nhưng nó vẫn luôn có trong mỗi chúng ta

rất cám ơn bé Pinky đã mở thread này

sống trong đời sống cần có một tấm lòng...để làm gì em biết không? ...có lẽ lời bài hát này của tác giả Trịnh Cộng Sơn không ai là không thuộc ....nhìn lên đúng là mình không bằng ai nhưng nhìn xuống thấy ...còn nhiều người, nhiều cuộc đời khó khăn vất vả quá...bệnh tật...

chân thiện mỹ luôn có và luôn tồn tại trong mỗi chúng ta kể từ lúc chúng ta cất tiếng khóc chào đời ...đôi khi, một lúc nào đó vì những áp lực của cuộc sống mà nó bị che lấp đi...nhưng nó vẫn luôn có trong mỗi chúng ta
Anh Cai nói rất đúng đấy ạ. Rất hoan hỉ vì tinh thần của a. Chúc a luôn được an lạc trong cuộc sống của mình nhóe! :emoticon-00157-sun:

ôi ! hay quá ! Có thông tin gì bạn cứ đưa lên nhé. Chúc bạn luôn hạnh phúc !

ôi ! hay quá ! Có thông tin gì bạn cứ đưa lên nhé. Chúc bạn luôn hạnh phúc !
Thanks bác! Em rất vui được mọi người đón nhận. Hy vọng chúng ta cùng chung tay xoa dịu một vài nỗi đau.
Chúc bác luôn thành công và vui vẻ trong cuộc sống nhóe! :emoticon-00164-cash::emoticon-00100-smile:

Thanks bác! Em rất vui được mọi người đón nhận. Hy vọng chúng ta cùng chung tay xoa dịu một vài nỗi đau.
Chúc bác luôn thành công và vui vẻ trong cuộc sống nhóe! :emoticon-00164-cash::emoticon-00100-smile:
welcome back...........

Tạm thời nhóm e chưa có chương trình cụ thể, Tết vào chỉ 1 vài hoạt động từ thiện nhưng phối hợp cùng các nhóm khác. Hiện tại thì chưa có chương trình tiếp theo.
Để khai trương em xin share 1 chương trình phát tâm của sư thầy Thích Trúc Thái Phước ngoài Hà Nội.
Lời của sư thầy:
"Ấm áp cả trời đông,
Giữa cõi đời lạnh lẽo,
Cần nhau một tấm lòng!.
Một tấm lòng rộng mở để ôm ấp mọi nổi khổ niềm đau của chúng sinh, để lắng nghe, hiểu biết, thương yêu, bao dung và tha thứ. Đó Là con đường chấm dứt mọi khổ đau, thành tựu được Chân, Thiện, Mỹ!"

" Bệnh nhân Ngô Thị Liên - 31 tuổi
Bị bệnh suy Tim cấp độ 4 - hở van Tim 3 lá.
Cần mổ gấp tại Trung tâm Tim Mạch bệnh viện E Hà Nội.
Theo Bác sĩ cho biết phẩu thuật phải mất 100.000.000₫
Rất mong các nhà Hảo tâm, các mạnh thường quân và các bạn bè thân hữu gần xa đồng phát tâm ủng hộ cho bệnh nhân này.
Mọi liên lạc xin gọi cho Đại Đức Thích Trúc Thái Phước
ĐT : 0979660708
Mọi ủng hộ xin gởi vào Tài khoản Lê Ngọc Tâm. STK: 0011002594127 Ngân Hàng Vietcombank chi nhánh Hoàn Kiếm Hà Nội.
Khi gởi các bạn ghi rõ ủng hộ mổ Tim cho bệnh nhân Ngô Thị Liên - Lào Cai để bạn tổ chức gởi lời cảm niệm tri ân sự chia sẽ của các bạn nhé!"

Hôm nay đoàn thiện Nguyện MẮT THƯƠNG NHÌN CUỘC ĐỜI đã đến nhà bệnh nhân Ngô Thị Liên trao tặng quà gồm có gạo và đồ ăn khô cùng với số tiền là 10.000.000₫ để giúp gia đình bệnh nhân bồi dưỡng sức khỏe trước khi đưa về bệnh viện E khoa Tim Mạch Hà Nội để phẩu thuật.
Dưới đây là một số hình ảnh và Hồ sơ bệnh án của Bệnh Nhân. Viện phí phẩu thuật khoảng 100.000.000₫
Bệnh nhân có bảo hiểm nên được giảm 30%
Đoàn Thiện Nguyện MẮT THƯƠNG NHÌN CUỘC ĐỜI rất mong nhận được sự ủng hộ của các nhà Hảo tâm các mạnh thường quân và bạn bè thân hữu gần xa cùng đồng hành và chia sẻ.

Mọi người ai có facebook thì có thể theo dõi tại đây nhóe!
https://www.facebook.com/tructhaiphuoc
Thanks!

Sắp tới, nhóm e kết hợp với nhóm Hương Từ của sư thầy Thích Minh Thiền làm chương trình thiện nguyện dưới đây. Các anh chị nào muốn phát tâm và có thể đi được thì cmt cho e nhóe để tiện sắp xếp cho chu đáo.
Nếu anh chị nào có lòng đóng góp nhưng không tham gia được có thể liên lạc với em. Mọi thông tin sẽ được public và sư thầy Minh Thiền sẽ tri ân sau ạ.
Cảm ơn và chúc anh chị cuối tuần vui vẻ!

CHƯƠNG TRÌNH CHÍNH THỨC :”PHÁT QUÀ KẾT HỢP THIỀN HÀNH ƯƠM MẦM TRÍ TUỆ”

Ông bà ta ngày xưa có câu:” một miếng khi đói bằng một gói khi no”, và cho đến ngày nay câu nói ấy chính là tiền đề để nhóm Hương Từ thực hiện chương trình mang yêu thương đến cho những hộ dân tộc Chăm đang sinh sống tại Nha Trang. Có tận mắt chứng kiến cái khổ, cái khó mà những người kém may mắn hằng ngày phải đối mặt ta mới cảm thấy thương cho số phận của họ. Giọt nước mắt mẹ rơi vì lo cho bữa cơm không đủ đầy dinh dưỡng dành cho con, ánh mắt cha trầm tư vì tương lai của chính những người thân trong gia đình ngày một đen tối. Bà khẽ quay đi khi có ai đó hỏi bệnh tình bà đã đở hơn chưa. Bạn có biết một mái nhà rách vách xiêu che mưa đội nắng chính là nơi trú ngụ của những cảnh đời chứa chan nước mắt ấy?

Với thiện nguyện, phải một lần bạn đến
Một lần thấy, để hiểu sự đắng cay
Một lần chạm thêm một lần trải nghiệm
Bạn mới hiểu đời cần lắm những yêu thương.

Trên tinh thần đó nhóm Hương Từ tổ chức chương trình phát quà cho 100 hộ dân tộc Chăm đang sinh sống tại xã Suối Cát, huyện Cam Lâm, tỉnh Khánh Hòa. Bên cạnh đó với mong muốn hướng giới trẻ có cái nhìn khách quan hơn về cuộc sống hiện tại nên sau khi phát quà nhóm Hương Từ sẽ ra biển tiến hành thực tập tọa thiền, nghe pháp thoại và sinh hoạt tập thể để hạt mầm trí tuệ ngày một xanh hơn.

I. Thời gian và địa điểm phát quà:
- Trưa chiều thứ bảy ngày 29/03/2014 tại xã Suối Cát, huyện Cam Lâm, tỉnh Khánh Hòa.

II. Số lượng quà dự kiến:
- 100 phần. Mỗi phần gồm: 10 kí gạo, 1 thùng mì, 1 chai dầu ăn, 1 kí muối, ½ kí đường, 1 cục xà phòng, 1 hộp kem đánh răng.

III. Thành phần tham dự:
- Toàn thể thành viên nhóm Hương Từ, kết hợp nhóm Vòng tay thân ái.
- Và những bạn yêu thích công tác thiện nguyện.

IV. Thời gian và địa điểm tập trung:
- Chương trình sẽ bắt đầu vào 3h30 sáng thứ bảy ngày 29/03/2014 và kết thúc vào khuya chủ nhật ngày 30/03/2014.
- 3h30 sáng ngày thứ bảy 29/03/2014 tập trung tại Quán Cơm Chay, 175 Lý Thường Kiệt, khu phố Thắng Lợi 2, thị xã Dĩ An, Bình Dương (Nhà chị Thư).
- Phương tiện di chuyển: xe 45 chổ.
- Chi phí: 400.000 đồng/1 thành viên.
Lưu ý: Vì đoạn đường khá xa nên đúng 4h xe sẽ khởi hành mong rằng những bạn đã đăng kí tham gia chương trình đến đúng giờ để chuyến xe không bị chậm trễ.

V. Cách thức đăng kí xe:
Các bạn để lại comment hoặc liên lạc trực tiếp với thầy Minh Thiền, thư ký hoặc chị Thu Anh để đăng kí.
- Mẫu đăng kí trên facebook như sau:
+ Họ và tên:
+ Địa chỉ:
+ Số điện thoại liên lạc:
Thời gian đăng kí kể từ ngày ra thông báo này cho đến hết ngày 27/03/2014 BTC sẽ chốt danh sách.

Nhóm vẫn đang trong quá trình kêu gọi, rất mong nhận được sự đóng góp ủng hộ từ các nhà hảo tâm, quý bạn hữu xa gần để chương trình có thể thành công hơn.

Mong các bạn sẽ đồng hành cùng chúng tôi.
HƯƠNG TỪ - SỐNG ĐỂ YÊU THƯƠNG.
TM. Th Trưởng nhóm
TK
.

Chúc Pinky và nhóm của Pinky gặp nhiều phước lành. Nhưng đừng quên báo đáp cha mẹ cũng là tạo phước...

Chúc Pinky và nhóm của Pinky gặp nhiều phước lành. Nhưng đừng quên báo đáp cha mẹ cũng là tạo phước...
Vâng ạ. Cảm ơn a Giailang nhé! :emoticon-00139-bow:Chú mèo thông thái ngộ nghĩnh quá ...
Em cũng đang cố gắng làm tròn hiếu đạo đây ạ. Không thì cũng lên núi rồi ạ. :)

Last edited by a moderator:
Không biết có ai giống mình không? Không thích làm từ thiện lắm ..:102::102::102:
Chẳng phải có ý gì, mà đơn giản chỉ là không thích :106::106:

Không biết có ai giống mình không? Không thích làm từ thiện lắm ..:102::102::102:
Chẳng phải có ý gì, mà đơn giản chỉ là không thích :106::106:

:69.jpg:

Cũng chỉ thích tự tay làm khi thấy cần mà thôi.
Khoái nhìn gần, bắt đầu từ anh em họ hàng cho đến những người xung quanh ...
Chỉ thích góp vào cho một tiềm năng nào đó theo tinh thần sự trợ giúp sẽ có triển vọng được "nhân giống" trong tương lai. Không thích tặng cá, chỉ thích cho cần câu mà thôi.

Back